Cứu.....cứu.....Linh sam

ducgiangdlcm

Thành viên tích cực
Chào các ace diễn đàn, nhờ ace tư vấn cách khắc phục tình trạng mấy cây Linh Sam trong vườn bị cháy đầu lá, dù cây đang phát triển rất tốt (đính kèm hình ảnh) chân thành cảm ơn anh em ghé xem và hướng dẫn cho mình,

Trân trọng!

nguyen tran

Thành viên tích cực
Cây có vấn đề về rễ rồi. Anh xem lại:
+Có bón nhiều phân quá không?
+Có tưới nhiều nước quá không?
+Trong chậu có tổ kiến nào không vì kiến cũng rất thích cắn rễ non LS.
Biết nhiêu nói nhiêu hén. :D

ducgiangdlcm

Thành viên tích cực
Cây có vấn đề về rễ rồi. Anh xem lại:
+Có bón nhiều phân quá không?
+Có tười nhiều nước quá không?
+Trong chậu có tổ kiến nào không vì kiến cũng rất thích cắn rễ non LS.
Biết nhiêu nói nhiêu hén. :D
cám ơn thông tin bổ ích của anh.
cây mình kg bón phân, nước thì tưới kg nhiều, chắc có tổ kiến quá vì thấy nó bò tum lum trên mặt chậu...hj

nguyen tran

Thành viên tích cực
cám ơn thông tin bổ ích của anh.
cây mình kg bón phân, nước thì tưới kg nhiều, chắc có tổ kiến quá vì thấy nó bò tum lum trên mặt chậu...hj
Nếu kiến làm tổ rồi thì xử lý cả bầu rễ. Còn nếu ít ít thì mua Basudin rải để kiến bỏ đi nhé.

langtunhavuon

Thành viên
Bạn mua chai anvil xịt định kỳ rồi lấy kéo bấm hết những cái lá bị cháy đầu đi cho dễ theo dõi khoảng 1-2 tuần sau là cây trở lại bình thường.chúc bạn thành công

bicachu

Thành viên Mua Bán
theo E biết thì cây của Anh bị nấm nhé . có thể dùng thuốc anvil 5sc như Anh *langtunhavuon * hoặc dùng thuốc agri fos 400, hoặc bavistin 50ec . Anh xem nơi cửa hàng thuốc bvtv nào có một trong những loại trên thì mua về dùng thử nhé .

ducgiangdlcm

Thành viên tích cực
theo E biết thì cây của Anh bị nấm nhé . có thể dùng thuốc anvil 5sc như Anh *langtunhavuon * hoặc dùng thuốc agri fos 400, hoặc bavistin 50ec . Anh xem nơi cửa hàng thuốc bvtv nào có một trong những loại trên thì mua về dùng thử nhé .
Bạn mua chai anvil xịt định kỳ rồi lấy kéo bấm hết những cái lá bị cháy đầu đi cho dễ theo dõi khoảng 1-2 tuần sau là cây trở lại bình thường.chúc bạn thành công
Giang cam on cac ae rat rat nhieu nhe......minh se du dung theo ae tu van...

Quí Tài

Quản Lý Viên
Hình như chất trồng lâu ngày bị nén không được thoáng, cát hơi nhuyển phải không bạn ?nhìn qua hình không chắc lắm. Bộ rễ không được mạnh thì phải.
Lổ thoát nước to không bạn ? Tưới nước thoát ra nhanh không?

ducgiangdlcm

Thành viên tích cực
Hình như chất trồng lâu ngày bị nén không được thoáng, cát hơi nhuyển phải không bạn ?nhìn qua hình không chắc lắm. Bộ rễ không được mạnh thì phải.
Lổ thoát nước to không bạn ? Tưới nước thoát ra nhanh không?[/QUOT
cay thoát nc tốt. Chat trog thoáng.....cám on a Quý nha

xqnc24

Thành viên tích cực
tốt nhất là rửa sach bộ rể, trồng với cát sạch, để trong mát là ok . em nó sẻ tỉnh lại sau một tuần hay khoảng 10 ngày. chúc bạn thành công..

lekhanh204

Thành viên tích cực
Cây của Giang giống như bị dư nước Giang ơi.Cát thấy vậy chứ độ ẩm cao lắm.dể làm bộ rể kém phát triển.Cát của ae miền trung đa phàn hạt to,cát sỏi nên tưới xong là khô.Còn cát miền nam mình là cát phù sa nên rất lạnh.Khi cây phôi mình dâm lên mầm mà vô đất không kịp là cây bị tuột rể luôn.

bonsaimientay

Thành viên
Cây anh không bón phân, không phun phân bón qua lá, không phun thuốc bảo vệ thực vật ?
Tưới nước ngày 1 lần ? thoát nước tốt ? hệ rễ phát triển bình thường? chế độ nắng 100%, 70%, 50% ?
Anh thử tham khảo cách này như thế nào: nếu trước đó không bón phân thì giờ thử bón cân đối N - P - K kết hợp với trung và vi lượng ( liều nhẹ thôi ), hoặc anh tìm sp Comcat tại đl thuốc BVTV