Cẩn thận khi mua LŨA........

Golua

Thành viên tích cực
Anh Em muốn mua lũa thì cũng nên hiểu và cận thận . tôi cũng đồng ý quan điểm với các AE . và xem kỹ trước khi mua tránh tình trạng nói xấu để làm mất lòng nhau . không nên chạy theo phòng trào mà thật sự phải từ lòng đam mê.
+ lâu rồi tôi mới tham gia mới chỉ poost 2 khúc lũa và tới đây chắc tôi sẽ poost khoảng 400 tác phẩm lên diễn đàn này . ai ủng hộ tôi xin cảm ơn . ai cho rằng lũa là củi thì cũng xin đừng ghé thăm .
+ cảm ơn các Bạn và mong giao lưu .

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cũng Trong topic này, Hoanglong70 xin phép bonsaichaudoc cho phép được đưa lần lượt các khúc lũa được xem là tác phẩm nghệ thuật và được bảo chứng bằng gỗ lũa Ngọc Am mà Hoanglong70 đã trúng đấu giá trước đây cho mọi người thưởng thức và chiêm ngưỡng, nếu ai rành về lũa xin hãy đến xem tận mắt và nếu có thích, Hoanglong70 sẽ tặng làm kỷ niệm nếu các bạn kết luận "Đây là một tác phẩm nghệ thuật"!

Đối với Hoanglong70, giá trị của tác phẩm không quan trọng, quan trọng nhất đó là chữ "TÍN". Dù bất kỳ ở đâu, không có chữ "TÍN" thì không thể làm gì được đâu.

Cám ơn!

Người Rừng

Thành viên tích cực
Thật là buồn khi các bạn giao thương không cẩn trọng để xảy ra những điều đáng tiếc...
Mình cũng ở Hà Giang, ở trên mình họ bán nhiều lũa Ngọc Am, mình chưa hiều gì về gỗ lũa nên chưa mua khúc Lũa nào, thấy họ bán cũng rất đắt ( vài triệu thậm trí vài trục triệu/ khúc nếu nó đẹp ) và tìm được khúc Lũa có hình khối đẹp rất khó; nhiều người chơi họ bảo gỗ lũa Ngọc Am để ở trong nhà rất tốt hoặc là ngâm trong bể nước ăn của gia đình nó có tác dụng thải độc trong cơ thể con người ( Kinh nghiệm dân gian thôi ) vì họ thấy dùng nước bể có ngâm gỗ Ngọc Am thấy hết các bệnh như, bệnh về đường ruột, dạ dày, viêm gan, người dân tộc Dao hay sử dụng và họ thấy người dân tộc Dao ít có các bênh đó và có nhiều người sống trên 100 tuổi... nhưng gỗ Ngọc Am để trong nhà có cảm giác chỉ có mùi thơm trong thời gian đầu, hết mùi thơm khi đã bay hết lớp dầu bên ngoài và việc chống muỗi là do mùi thơm của gỗ nếu hết mùi thơm thì việc chống muỗi cũng hết tác dụng, người chơi lũa thấy khi nào hết mùi thơm lại mang ra mài để tạo mùi thơn cho gian phòng và gỗ Lũa Ngọc Am càng mài thì nhìn càng bóng, đẹp, còn một điều nữa là gỗ Ngọc Am không phải là chất liệu gỗ khỏe nên trên đường vận chuyển nếu nhà xe không cẩn thận thì dễ bị gãy nếu Gỗ Lũa mà bị gãy thì không còn hoặc giảm bớt giá trị về thẩm mỹ nên hàng gửi đường dài phải đóng vào hộp xốp cẩn thận để trách rủ ro không đáng có, trong trường hợp hàng bị gãy thì hai bên có thể thương lượng chia sẻ rủi ro không mong muốn trên, có một số người nhờ mình mua hộ nhưng mình không dám nhận lời giúp do mình chưa cảm nhận được cái đẹp của gỗ lũa. Đây là một số thông tin về gỗ lũa Ngọc Am mà mình mới tìm hiểu, các bạn có thể tham khảo để từ đó có thể rút ra kinh nghiệm khi mua gỗ Lũa Ngọc Am.
Chào thân ái!

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Xin chào Bác nguoirungbh,

Rất vui được biết Bác cũng cư ngụ ở nơi được cho là duy nhất xuất hiện Lũa Ngọc Am (*) và cũng cám ơn Bác cho biết thêm một số thông tin thú vị về Ngọc Am loại Gỗ đặc biệt Quý hiếm, cây này hiện đã tuyệt chủng cách đây 400 năm, trước kia trong cung vua thường hay làm bồn tắm bằng loại gỗ này, nó luôn tỏa ra mùi thơm (*).

Có lẽ ở Hà Giang và các khu vực Phía Nam (từ miền Trung trở vào) không thống nhất tên gọi Gỗ và Lũa nên có một số nhầm lẫn chăng. Cũng may Anh Gồ là người bạn thân của dân lướt web, nên Hoanglong70 cũng hiểu được chút ít thế nào là Lũa và thế nào là Gỗ quý (xin xem thêm nơi đây). Tuy nhiên, để cho những người sắp trở thành nạn nhân hiểu rõ hơn, tác giả còn giải thích thêm về Gỗ Lũa Ngọc Am đầy huyền bí là Gỗ lũa Ngọc Am bạn rất khó mua được bởi vì hiện nay người sở hữu nó ở Việt Nam chỉ tính được trên đầu ngón tay và các "tác phẩm nghệ thuật" được tác giả không chắp, không sửa chữa, tôn trọng những gì mà người mẹ thiên nhiên đã ban tặng (*) … Hoanglong70 và cùng với một số anh em khác nghe rất sướng đã và may mắn (hay không may mắn) sở hữu những gì được xem là “tác phẩm nghệ thuật” Gỗ Lũa Ngọc Am này. Sau khi nhận, chúng tôi rất … rất thất vọng về những gì chúng tôi đã được thông tin.

Hoanglong70 biết là Mua – Bán trên mạng là rủi ro rất cao và ít có BQT diễn đàn nào bảo đảm 100% quyền lợi cho các bên tham gia Mua – Bán. Sau khi nhận được “tác phẩm nghệ thuật” đầu tiên và để giữ uy tín cho công việc “trao đổi, giao lưu” của chủ các "tác phẩm nghệ thuật", Hoanglong70 đã cố gắng liên lạc (bằng điện thọai, nhắn tin ĐTDD, nhắn tin trên diễn đàn, …) với người gửi hàng để thông tin về những cái không đúng như giao ước ban đầu về chất lượng hàng hóa, về bao bì và dịch vụ vận chuyển, về thời hạn giao hàng, …, nhưng không có bất kỳ những phản hồi tích cực nào. Mặc khác, những “tác phẩm nghệ thuật” nhận được sau này còn tệ hơn tác phẩm đầu tiên. Có đáng thất vọng không? Có bội ước không?

Như Hoanglong70 đã nói ban đầu, có thể do tên gọi ở từng khu vực / địa phương khác nhau, nếu những “tác phẩm nghệ thuật” mà Hoanglong70 đang sở hữu tại Hà Giang gọi là Gỗ Lũa Ngọc Am thì Hoanglong70 và các Anh/Em khác ở khu vực miền Nam cho là Củi Ngọc Am, đó cũng là rủi ro do việc Mua và Bán trên mạng mà Hoanglong70 phải gánh chịu, nói thế chắc cũng không có gì là đáng bàn cãi thêm.

Để khuyến cáo với các bạn đọc qua Topic này, Hoanglong70 mong muốn các bạn nên hết sức cẩn trọng khi mua bán trên mạng nói chung và Gỗ Lũa nói riêng như Tiêu đề của bạn bonsaichaudoc đã ghi.

Chân thành cám ơn.

----------------------------------------------

Ghi chú:
1./ (*): Là đọan được trích lại trên một Topic của diễn đàn www.caycanhvietnam.com)
2./ @nguoirungbh: Cám ơn Bác về những chia sẻ và rất vui được làm quen với Bác. @};-

Maighe

Thành viên
Chia buồn cùng Hoanglong70, cho đến nay mà vẫn còn ấm ức chứng tỏ HLong đã thất vọng rất nhiều về những gì mình mua được. thật trách cho những người chỉ biết tiền mà lợi dụng tấm lòng của anh em.

Người Rừng

Thành viên tích cực
Nói về nghệ thuật trong tác phẩm gỗ lũa thì mình không dám nói đến vì như đã nói ở trên Người rừng chưa cảm nhận được cái đẹp trong gỗ lũa, những thông tin về gỗ lũa Người rừng biết cũng chỉ có vậy nên không dám luận bàn thêm nữa. rất mong mọi người đừng hiểu là Người rừng thông tin quảng cáo để bán hàng vì chắc Người rừng không bao giờ có gỗ lũa để bán.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Nói về nghệ thuật trong tác phẩm gỗ lũa thì mình không dám nói đến vì như đã nói ở trên Người rừng chưa cảm nhận được cái đẹp trong gỗ lũa, những thông tin về gỗ lũa Người rừng biết cũng chỉ có vậy nên không dám luận bàn thêm nữa. rất mong mọi người đừng hiểu là Người rừng thông tin quảng cáo để bán hàng vì chắc Người rừng không bao giờ có gỗ lũa để bán.
Mình cam đoan không ai nghĩ về bạn thế đâu nguoirungbh ơi!

Thân mến! @};-@};-@};-

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Hiện nay, Hoanglong70 có đọc trên một trang web cá cảnh chuẩn bị có việc "trao đổi và giao lưu" các sản phẩm về Lũa, Hoanglong70 xin được lôi lại chủ đề này để cho mọi người xem và cảnh giác trước việc trao đổi và giao lưu Lũa qua mạng này.

Ai có nhu cầu về trang web cá cảnh nói trên, xin vui lòng cho biết để Hoanglong70 gửi link. Chân thành cám ơn!

batuluong

Thành viên tích cực
Dạ mạn phép mọi người cho em nhắc lại chuyện cũ. đây là link
Batuluong kính =)) (nói câu này tự nhiên mắc cười quá. em xin lỗi mọi người vì cười không đúng chỗ )
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=11772
PS: đây là link khá lâu, một số vụ việc đã trôi qua nên mọi người vui lòng không đề cập hay nhắc lại. em cảm ơn.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Hoanglong70 xin lỗi vì đã không đưa link trực tiếp vào diễn đàn này vì sự tôn trọng cách làm ăn của tác giả các tác phẩm nghệ thuật.

(PS: Đã nhắn link cho Mr Trí, Lydainghia và Batuluong rồi nha. Cám ơn vì đã quan tâm).

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Khúc lủa trong tay người đào được là khúc lủa. Cái cây trong tay người trồng ra là cái cây.
................
.................
Đến tay người mua bán: khúc lủa , cái cây đã thành tác phẩm nghệ thuật
.................
.................
Đến tay người chơi đang mê, đang say: khúc lủa, cái cây đã trở thành bạn tâm giao, thành 1 phần của thiên nhiên,...
................
.....................
Khi người chơi chán, hoặc không ngộ ra được cái đẹp nội tại: tác phẫm nghệ thuật, người bạn tâm giao lại thành khúc lủa, cái cây để có thể giao dịch với người chuyên mua bán dù trước đó vài ngày hai người vừa giao dịch với giá của 1 tác phẫm