Có phải mai xù? Nhờ tư vấn, cảm ơn

dungkhiem

Thành viên
Đây là hình ảnh của gốc mai mà anh bạn vừa săn được: Cây đo chổ eo là 44cm, chiều cao khoảng 45cm. Đế đều tương đối, chơi được:
Hình chụp 4 mặt của cây, mặt này cũng được:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Hình này nếu xoay sàng trái khoảng 30 độ thì nhìn thấy đẹp hơn hình 1:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Nhìn các vết cắt cuốn thẹo rất nhanh, hầu như đã bít, bề mặt da cây nu nần gợn sóng (nhỏ thôi chứ không chảy sệ). nhìn cây cũng thấy thích nhưng có chút gì đó chưa rõ nên nhờ các bác góp ý cho mình có nên rước em nó về không?
Cận ảnh:
[/URL][/IMG]
Rất mong các bác xem và góp ý, cảm ơn đã xem.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Mai xù, nhưng mới xù thôi nhen dungkhiem, cây này chơi được, vấn đề còn lại là giá cây và túi tiền của mình

dungkhiem

Thành viên
Giá thì khoảng vài ...ch...ai nhưng mà ông chủ còn ẹo, ngày mai đem theo 1 lít mới được, thêm dĩa ... mồi nữa chắc sẽ được....

Hoangcm

Thành viên Mua Bán
theo mình thì đây chỉ là cây mai vàng thường thôi nhe bạn .vậy bạn xem kỹ lại nhe , chúc thành công .

dungkhiem

Thành viên
Mới nhìn hơi tức tức con mắt ở chỗ các vết cắt cũ có vẽ hơi bị phù (phải chi hồi trước ông chủ cắt và gọt sát 1 chút thì vết cuốn thẹo kia cũng ít phù) nhưng cuốn bít rồi. Nhưng nhìn chung cũng tạm tạm...

dungkhiem

Thành viên
Phải chi hôm qua lụm luôn thì được rồi, bây giờ thì anh ấy chưa hết tiền...

ducdung

Thành viên
theo mình thấy thì không phải do lỗi làm thẹo mà do cành và thân lâu ngày liền lại tạo ra cục u ngay giữa thân và có hiện tượng bong da do cây phát triển tốt ,vài lời suy nghĩ

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Mới nhìn hơi tức tức con mắt ở chỗ các vết cắt cũ có vẽ hơi bị phù (phải chi hồi trước ông chủ cắt và gọt sát 1 chút thì vết cuốn thẹo kia cũng ít phù) nhưng cuốn bít rồi. Nhưng nhìn chung cũng tạm tạm...
Không sao đâu dungkhiem tại các vị trí phù mình sẽ chọn chân cành

dungkhiem

Thành viên
theo mình thì đây chỉ là cây mai vàng thường thôi nhe bạn .vậy bạn xem kỹ lại nhe , chúc thành công .
Cảm ơn anh Hoàng đã góp ý.

theo mình thấy thì không phải do lỗi làm thẹo mà do cành và thân lâu ngày liền lại tạo ra cục u ngay giữa thân và có hiện tượng bong da do cây phát triển tốt ,vài lời suy nghĩ
Theo mình thấy thì vết cắt cũ to khoảng cổ tay, sau khi cắt thì chồi mới mọc lên, cây nằm tự nhiên ngoài đất rất sung mãn, ... Dựa vào độ lớn của cái chồi mới ấy thì vết cắt này khoảng 1 năm rưỡi mà sẹo đã liền, vỏ cây nu nần, chính vì vậy mà mình nghĩ cây này là mai xù, không còn vết cắt.
Ngày mai sẽ tắm gội em này ... cảm ơn các bạn đã chia sẻ, góp ý.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Hình như mấy chổ bị phù đó cũng "đúng chổ ngứa" anh ơi. Em mới lụm về ngày hôm qua.
Thì anh đã thấy nó "đúng chổ ngứa" mà. Khi cắt nhớ chừa tược ở mấy chổ đó nhen, cắt sát vô phần thân u nần khó ra tược lắm đó, lén vợ mua cây nửa hen.

dungkhiem

Thành viên
1 cây mai (da phù, nổi cục )trong hội hoa xuân 2011 tại thành phố HCM (ngày 1 tết)

Trời thấy cây trong hình của bác mà em tủi...

Sau khi tìm thấy một cây mai ngoài tự nhiên có bông cũng đẹp em liền kiếm vài bo:
[/URL][/IMG]

Và mong đợi đã đến, cây đã có hoa:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Các bác vào xem cho em hỏi hoa mai như vậy nó thuộc loại nào? tên gì? Cảm ơn.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
...Sau khi tìm thấy một cây mai ngoài tự nhiên có bông cũng đẹp em liền kiếm vài bo:
...
Thức khuya dử hen! Giống này không đẹp nhen DK, màu hơi nhạt, hoa nở bật ngửa, mắc lá thưa, cành ốm.
Rảnh hôn? Lén lén nhoáng qua anh chơi chút, có vụ này hấp dẫn lắm.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
.............................
Có vẻ cùng loại với bông này. lá dài bông to màu vàng hơi nhạt ,nhưng nở đẹp.
Hình dưới chụp lúc trời gần tối, tốc độ rất nhanh. Khẩu độ không mở thêm được iso bị khống chế ,thiếu sáng nên màu ra vậy
Lúc đủ sáng bông có màu như của bác vậy..
Về loại nhất định nó là mai vàng, tôi không biết tên bác cũng không biết tên, vậy bác có quyền đặt cho nó cái tên mới

anbinhminh

Thành viên
Tôi thấy mai xù hơi khó tín hơn mai thường một tý nhe. nên chăm sóc đặt biệt. tôi có nghe một số người nói nó kỵ một số thuốc trị nấm bênh. bạn nên tham khảo thêm ý kiến của những người có kinh nghiệm nhe.
Một người bạn của tôi mới chuyển 1 gốc hoành 50 sang chơi kiển khô nè.