Cây phôi thế giới!

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Em lang thang qua Ibonsaiclub, thấy sản phẩm dở dang bày bán cũng hay, copy về trình các bác:

Người đưa lên: Jose O. Rivera

Sản phẩm của Xec Fernandez (Spain)

Sản phẩm của Nacho Marin (Venezuela)

Sản phẩm của Francois Jeker (Francia)

Sản phẩm của Min Hsuan Lo (Taiwan)

Sản phẩm của Sean Smith (USA)

Sản phẩm của Martin Schmalenberg (USA)

Sản phẩm của William Valvanis (USA)

Sản phẩm của Sujey & Ruppa Shah (India)

Sản phẩm của Wen Juan Chen (China)

Sản phẩm của Lindsay Bebb (Australia)

Sản phẩm của Suthin Sukosolvisit (Tailandia- USA)

Sản phẩm của Salvatore Liporace (Italy)

Sản phẩm của Linsay Shiba (USA)

Sản phẩm của Louis Nell (South Africa)

Sản phẩm của Roberto Martinez (Puerto Rico)

Sản phẩm của Jim Doyle (USA)

Sản phẩm của Juan Manuel Andrades (Costa Rica)

Sản phẩm của Tohru Suzuki (Japon)

Sản phẩm của Robert Stevens

Hóa ra cây làm dở ở đâu cũng như nhau, các bác nhỉ :D

trunghp

Thành viên
Cây phôi của họ đều đưa lên chậu và định hình rồi không như những gốc cây to như đống rạ của ta còn nguyên vết cưa. họ có báo giá bán không, so với cây Vn có đắt không.

123zo

Thành viên
em mà có những cây phôi như thế thì..................... xướng phải biết!

haibien

Quản Lý Viên
Đẹp thât,cứ nhìn cây của họ lại thấy chán cây của mình,của Việt Nam mình,chán ko buồn nhìn nữa,và cũng vì lý do đó em đã bỏ nghề.

kieuvanlay

Thành viên mới
neu tuyen chon cay phoi tot dua len chau lam,chap nhan lau lau mot chut cay cua ta dau kem cay cua nhat ,tham tri con chu

Ngwabi

Quản Lý Viên
Cây phôi của họ đều đưa lên chậu và định hình rồi không như những gốc cây to như đống rạ của ta còn nguyên vết cưa. họ có báo giá bán không, so với cây Vn có đắt không.
những cây này không bán những người trên đa số có tay nghề chơi cây khá lâu như "Min Hsuan Lo (Taiwan) "William Valvanis (USA) "Jim Doyle (USA)" những cây này tổ chức thi thố với nhau .

lnvinh

Super Moderator
Những cây này là những cây phôi dùng để làm thực hành trong lần giống như thi tay nghề uốn cây, không phải là cây phôi để bán. Nói chung cây phôi của nước ngòai hay của VN đều có gốc đẹp và gốc xấu, có gốc đắt và gốc rẻ chứ không hẳn chỉ có gốc đẹp hết đâu

natureini

Thành viên
Có một điều tớ gợi ý, là tính động trong tác phẩm của họ. Họ không cần phải uốn éo vặn vẹo tay cành quá, bởi vì ngay đặc điểm chất lượng của cây nguyên liêu đã cao, xu hướng thân chính mới là quyết định, uốn theo một phương pháp nào đó sẽ tạo ra cảm giác giả tạo, không tự nhiên. Đó chính là đặc điểm dễ nhận thấy khi so sánh những tác phẩm Bonsai thế giới.

natureini

Thành viên
Đó chính là KHÍ trong tác phẩm, khí biểu hiện dòng năng lượng chuyển dịch trong thân cây, khí bị bẻ ngoặt tại chỗ đường cong, chỗ nào bí khí thì khả năng này mầm rất mạnh hay " phải có nhánh ở đó", Khí trực mạnh ở những cành thẳng, các bạn để ý, tại những cành quá thẳng luôn có xu hướng phát triển cành dài ra và các nhánh con cũng có xu hướng mọc thẳg và đồng đều nhau hơn.

natureini

Thành viên
Một đặc điểm nữa là họ hay làm theo nhóm, VN mình hay tôn vinh chủ nghĩa cá nhân.

Ngwabi

Quản Lý Viên
Một đặc điểm nữa là họ hay làm theo nhóm, VN mình hay tôn vinh chủ nghĩa cá nhân.
cũng không hẳng là vây nhìn thì tưởng là nhóm nhưng thật chất chỉ 1 gốc nhiều thân & có thân quá bự cho nên tưởng là nhóm trong đó chỉ có 2 nhóm 1 cũa đìa loan 1 của ấn độ :D

natureini

Thành viên
cũng không hẳng là vây nhìn thì tưởng là nhóm nhưng thật chất chỉ 1 gốc nhiều thân & có thân quá bự cho nên tưởng là nhóm trong đó chỉ có 2 nhóm 1 cũa đìa loan 1 của ấn độ :D
:D:D. Ý mình là họ cộng tác làm việc nhiều người.

Truly Bonsai

Thành viên
Re: Trả lời: Cây phôi thế giới!

Đẹp thât,cứ nhìn cây của họ lại thấy chán cây của mình,của Việt Nam mình,chán ko buồn nhìn nữa,và cũng vì lý do đó em đã bỏ nghề.
Có thể chán cái đám cây của câu thui...Nhưng cây này không những bình thường mà nó còn là những cái phôi vớ vẩn,so với cây của VN còn xa lắm.Có nói cũng lựa mồm đừng vơ nhiều như vậy.
Bỏ nghề được sau 1 năm báo cho AE mừng... Thân!

nuasonphutu

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Cây phôi thế giới!

Có thể chán cái đám cây của câu thui...Nhưng cây này không những bình thường mà nó còn là những cái phôi vớ vẩn,so với cây của VN còn xa lắm.Có nói cũng lựa mồm đừng vơ nhiều như vậy.
Bỏ nghề được sau 1 năm báo cho AE mừng... Thân!
Bác nói chí phải! Tại sao lại có kẻ chơi cây ( nghệ thuật) mà lại không muốn tạo ra cái riêng của mình, cái riêng của VN chỉ xính hàng ngoại đến tầm thường.
Cây của VN là phong cách của VN và trước hết mình phải thích cái đã rồi học hỏi thêm bạn bè thế giới

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Như bác lnvin nói, đây là những cây phôi tuyển chọn, mang đến triển lãm để thực hành tay nghề uốn cây. Mỗi nghệ nhân mang theo 1 vài cây và mỗi người sẽ thể hiện kỹ năng làm cây trên cây phôi của mình (như anh Vinh trình diễn khi mọi người offline đó) Vì là cây phôi mang đi trình diễn của những người nổi tiếng nên lẽ dĩ nhiên, nó phải là những cây phôi có nét, có tương lai, làm xong phải ấn tượng rồi :D

@ haibien: Mình hiểu nguyên nhân haibien chán và bỏ nghề. Thực sự mình chưa biết vườn cây trước kia của haibien, nhưng với những cây còn lại, có thể do bị bỏ bê, nhưng nhìn như vậy thì cũng nản. Mình thừa nhận kiến thức về cây cảnh của bạn rất tốt. Tuy còn trẻ, bạn đã nắm trong tay rất nhiều kỹ thuật và kiến thức về cây cảnh. Tuy nhiên, bạn có thể chê 1 cây cụ thể của 1 nghệ nhân cụ thể, bằng những lý lẽ thuyết phục từ những niêm luật của trường phái đã tạo ra nó, không nên vơ đũa cả nắm như vậy.

@ nuasonphutu: Không hẳn thế đâu bạn ạ. Mỗi người thích 1 phong cách, nhưng quan trọng là khi nói về một trường phái, một tác phẩm nào đó, bạn phải hiểu những gì mình đang nói. Còn những người chưa biết gì mà đã chê, đặc biệt là chê bai những gì thuộc về văn hóa dân tộc thì thuộc loại "chửi cha mắng mẹ" thôi bạn ạ!

Inova

Thành viên
Hóa ra cây làm dở ở đâu cũng như nhau, các bác nhỉ :D[/QUOTE]

CÁC CÂY ĐỀU ĐẸP. TUY NHIÊN 1 SỐ CÂY CHƯA HIỂU HẾT Ý TƯỞNG NÊN CẢM GIÁC NÓ SẼ ... XẤU. GIÁ MÀ CÁC NGHỆ NHÂN CŨNG VẼ RA GIỐNG ANH VINH VÀ 1 SỐ BÁC TRONG 4ROOM NHÀ MÌNH THÌ HAY QUÁ :bz:bz:bz:bz:bz:bz

3dy

Thành viên tích cực
diễn đàn mình cũng làm cây theo nhóm vậy
nhóm 1 ...cây nghiên về tự nhiên của 3b ..anh gần đạt tới cảnh giới của tự nhiên ...lên vườn anh tui có cảm giác những cây này điều có một nét riêng ...mong anh đạt tới cảnh giới mà anh mong muốn
nhóm 2 cây của lâm ngọc vinh...nghiên về trường phai nhân tạo hóa ...những cây của anh tui chỉ thây qua mạn ...nhưng chúng gần giống nhau quá....có cảm giác 10 cây như một...chi cành được uốn khá tỉ mĩ và bài bản...trường phái này theo tui tương lai có thể mai một....
tui là thằng cùi bắp nhận xét theo hướng cùi bắp mong anh em đừng chửi

lnvinh

Super Moderator
diễn đàn mình cũng làm cây theo nhóm vậy
nhóm 1 ...cây nghiên về tự nhiên của 3b ..anh gần đạt tới cảnh giới của tự nhiên ...lên vườn anh tui có cảm giác những cây này điều có một nét riêng ...mong anh đạt tới cảnh giới mà anh mong muốn
nhóm 2 cây của lâm ngọc vinh...nghiên về trường phai nhân tạo hóa ...những cây của anh tui chỉ thây qua mạn ...nhưng chúng gần giống nhau quá....có cảm giác 10 cây như một...chi cành được uốn khá tỉ mĩ và bài bản...trường phái này theo tui tương lai có thể mai một....
tui là thằng cùi bắp nhận xét theo hướng cùi bắp mong anh em đừng chửi
vậy chịu khó đi thêm và tìm hiểu thêm xem có phải như đã thấy và đã nghĩ rồi hẵng nói nhen?

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Không biết nơi khác thì sao nhưng ở Mỹ tôi biết chắc rằng trong các cuộc triển lãm lớn (như những hình trên đây là 6th World Bonsai Convention tổ chức tại Puerto Rico năm 2009) luôn luôn có mời những nghệ nhân bậc thầy đế dự để chấm giải (nếu có giải thưởng) và để biểu diển tạo dáng cây, và triển lãm càng lớn thì càng có nhiều nghệ nhân được mời và cây nguyên liệu (cây phôi) là do tổ chức cung cấp (phần lớn những cây này thường được bán đấu giá vào đêm cuối trong bửa dạ hội)
Còn việc bạn natureini nói làm nhóm sư thực là do buổi trình diển cho mỗi nghệ nhân chỉ có từ 3 đến 4 tiếng đồng hồ và có nhiều phôi rât phức tạp nên một người không thể hoàn tất kịp nên có những nghệ nhân có tay nghề trong tổ chức được chỉ định để phụ giúp trong những việc nhỏ như lặt bớt lá (hay kin nếu là thông hay tùng) quấn kẻm v.v.