Cây mai nguyên liệu : thế suy phong ?

thanhvbatv

Thành viên
Mình làm cây này theo thế suy phong được không các anh. Nhờ anh Vinh và anh Lo chỉ giáo , cám ơn nhiều !!!!

natureini

Thành viên
Hai cành mọc đối nhau, chỉ để lại 01. Đúng
Nhưng, bạn nên để lại cành phía bên trái ảnh.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Sao bạn cắt mất chân cành hồi uổng quá vậy. Đối với cây mai, chủ yếu là chơi hoa, bố trí cành cũng không quá khắc khe như bonsai, hai cành đối nhau đôi khi cũng phải chấp nhận. Tiếc cũng ko còn. Cắt gọn nuôi thôi

Có thể lùn hơn chút cũng được, bạn xem chổ nào cây có khả năng mọc chồi nuôi lại ngọn thì cắt chừa mầm lại

thanhvbatv

Thành viên
Sao bạn cắt mất chân cành hồi uổng quá vậy. Đối với cây mai, chủ yếu là chơi hoa, bố trí cành cũng không quá khắc khe như bonsai, hai cành đối nhau đôi khi cũng phải chấp nhận. Tiếc cũng ko còn. Cắt gọn nuôi thôi ! Có thể lùn hơn chút cũng được, bạn xem chổ nào cây có khả năng mọc chồi nuôi lại ngọn thì cắt chừa mầm lại
Chết thật ! vậy em này không còn giá trị nữa hả bác Lo ?

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
mai thì chơi cả thế cả hoa,nhưng quả thật không nên quá khăt khe dáng dấp làm mất cành hơi uổng

Nhacaimon

Thành viên
Góp chút ý kiến heheheeh.....Đồng ý với chú Lô !Theo Nhã , Nhã sẽ cắt bỏ phần trên luôn ( cắt trên nhánh dưới cùng một chút ) cho lên tược lấy đầu lại .Ta có cây Mai dáng bay .....Nếu bạn biết ghép thì tuyệt ....

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Cứ cắt như Nhã chỉ đi.Nếu chỗ cành hồi kô ra tược mới thì trên ngọn mới cắt sẽ ra nhiều chồi mới ,khi đó chọn 2 chồi,1 làm cành hồi,1 làm ngọn.đập bớt bầu đất cho nhẹ,thêm được chất trồng.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Không cắt cây bay được đâu Nhã, a Bình ạ. Cắt vậy, như hình:

-bước chuyển thân( nét màu xanh lá) quá đột ngột, nuôi bao giờ cho cân xứng
-cây bay bị ưởn ngực, ko đẹp (nét màu đỏ)

Hoangcm

Thành viên Mua Bán
chơi bay ko đẹp nhe các bạn ,vì cành bay nhỏ quá ko cân đối ,ko đúng nghệ thuật cho cây bay .thôi bo phần chi cành ở trên lại cho tròn chơi tán dù cũng đẹp ...