Cây của Ratthichbonsai

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cám ơn Phong vẫn khóe, mới đi Houston dự đám cưới cháu của thim về. Định phone hỏi Phong mua vé đi phi trường nào tiện cho Phong đón đây.

huynhtk

Thành viên
Anh xuân ơi ! cho em hỏi vì sao mấy cây đỗ quyên của em rất tốt ( không bón phân ) mà nó không chịu nở hoa , có cách nào giúp em với

==================================
Anh xuân ơi ! cho em hỏi vì sao mấy cây đỗ quyên của em rất tốt ( không bón phân ) mà nó không chịu nở hoa , có cách nào giúp em với

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
@huynhtk
Có thể lúc có nụ hoa bạn để cho các nụ lá (thường lú ra ở chân (gốc) của nụ hoa phát triển mạnh quá nên những nụ lá này(giờ trở thành chồi là) hút hết dinh dưỡng đáng lý dùng để cho hoà phát lên đưa đến việc nụ hoa bị teo lại và rụng mất.
Bạn để ý khi ở đầu các chồi xuất hiện các nụ hoa, thông thường có từ 2, 3 thậm chí 4 nụ lá mọc ra ở phần đáy của nụ hoa, khi những mầm lá nầy dài ra cũng 0.5 đến 1cm thì bạn lặt bỏ hết đi thì nụ hoa mới phát triển được.
Bạn xem lại trong topic "Cùng nhau trồng Đỗ quyên" có nhiều lần nhắc về việc này.

huynhtk

Thành viên
@huynhtk
Có thể lúc có nụ hoa bạn để cho các nụ lá (thường lú ra ở chân (gốc) của nụ hoa phát triển mạnh quá nên những nụ lá này(giờ trở thành chồi là) hút hết dinh dưỡng đáng lý dùng để cho hoà phát lên đưa đến việc nụ hoa bị teo lại và rụng mất.
Bạn để ý khi ở đầu các chồi xuất hiện các nụ hoa, thông thường có từ 2, 3 thậm chí 4 nụ lá mọc ra ở phần đáy của nụ hoa, khi những mầm lá nầy dài ra cũng 0.5 đến 1cm thì bạn lặt bỏ hết đi thì nụ hoa mới phát triển được.
Bạn xem lại trong topic "Cùng nhau trồng Đỗ quyên" có nhiều lần nhắc về việc này.
đúng vậy nó len chồi liên tuc , vặt chồi non hoài mà nó vãn cứ lên liên tục , bó tay

phong nguyen1

Thành viên tích cực
chú Xuân ơi má con đau nặng ,con hiện về việt nam nên không trả lời đt được. con sẻ về US SEP 28 .
chu book ve bay chưa?

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
chú Xuân ơi má con đau nặng ,con hiện về việt nam nên không trả lời đt được. con sẻ về US SEP 28 .
chu book ve bay chưa?
Chúc Bác sớm bình phục.
Chú chưa book vé vì đợi hỏi Phong xem đi ngày nào tiện cho Phong và ở bên đó bao lâu cho vừa đủ xem show mà không gây trở ngại cho Phong và bà xã.

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Chúc Bác sớm bình phục.
Chú chưa book vé vì đợi hỏi Phong xem đi ngày nào tiện cho Phong và ở bên đó bao lâu cho vừa đủ xem show mà không gây trở ngại cho Phong và bà xã.
dạ vậy thì từ oct 24 đến nov 02 hoặc hơn nữa cũng được chú ,

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Chú thường xuyên post cây này lên dđ để theo dõi cách xử lý các bước tiếp theo chắc con sẽ học được nhiều từ đó. Cảm ơn chú trước nhé!L-)
Chừng vài tuần nữa thì lá sẽ chuyển sang màu đỏ cam, và đến khoảng cuối Thu thì sẽ trút hết lá, đầu Xuân sẽ ra lá nón lại.
Đến từng giai đoạn tôi sẽ chụp hình và úp lên cho bạn xem.

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Chừng vài tuần nữa thì lá sẽ chuyển sang màu đỏ cam, và đến khoảng cuối Thu thì sẽ trút hết lá, đầu Xuân sẽ ra lá nón lại.
Đến từng giai đoạn tôi sẽ chụp hình và úp lên cho bạn xem.
Mùa này mấy con Humming Bird có ghé vườn nữa không Bác Xuân ơi? :)

phong nguyen1

Thành viên tích cực
cây nầy mua cách nay mấy năm ,lúc giải tỏa vườn của ông collector nào đó mà vô cửa phải lấy số thứ tự phải ko chú Xuân?