Cây đào bích bích

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Sắp tết rồi mê tôi cũng giống bao anh em lại có cái thú đi tầm cây , năm nay quê tui đc mùa nên quất đào nhiều vô kể, định bụng là ko đi săn nữa vì cũng đủ rồi, nhà lại chật vậy mà kể có lẽ là cái duyên. Chạy long nhong đi kiếm chục bánh chưng. Làm sao lại gặp mấy bác chạy chợ xã bên các bác lên tỉnh về mang đc nhiều đào bích quá! Vốn cái thú của mê chỉ ham đào phai thôi nhìn thấy thì cũng tạt vào thăm hỏi xem tình hình trên tỉnh nó ra làm sao, dạo này mấy em nhỏ ở làng đi kinh tế có kịp về tết ko, chuyện rông rài mới nhìn thấy cái cây bé bé quẳng cạnh cái điếu ục? Thì làm một bi cho thải mái cái thằng người đã. Rồi còn chạy, đang lơ mơ thì chú em nó mới hỏi: bác có lấy về chơi thì lấy, nhân tiện đặt em dăm cái báng chưng... Ơ hay, cũng bùi tai lại đa ng lơ mơ vì say thuốc, thế là lại phải trồng à? Ừ thì thôi đằng nào cũng vậy mình có thích chén bánh chưng đâu! Vậy là gật, đây các bác ngó tí cho nó vui, thế là tết đến vườn lại thêm một cây hihi... Cảm ơn và nhân dịp này chúc anh em đón năm mới có thêm nhiều niềm vui! Cảm ơn anh chị em dành thời gian kề cà với Mê này

photo sharing sites

nguyentrungtuyen

Thành viên tích cực
Em này có cốt thân rất đẹp............ Nhưng xem mỏi cổ quá Phương ui. Kịp Tết không Phương?
@ Có thể bật mí giá được hông Phuơng?

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Up hình mất rồi anh em cho tui xin lỗi hic! Anh em chịu khó lật cái màn hình dùm tui cái, tui lật mà nó ko chịu lật dùng bằng điện thoại nên tui lúng túng quá xá, lượng thứ! Lượng thứ! Dạ có giá đó anh dăm cái bánh chưng thật mà anh, em tính đặt loại 60k một cái cho nó phải phép hihi may sao quê em bà con toàn ham hàng khủng nên loại cây còi này ít ng ngó đến. Kịp chắc anh ạ, em cũng trồng luôn vào chậu lớn cắt tàn nhỏ lại,muốn cây nó đỡ suy

Inin2009

Thành viên tích cực
Vẹo mịa nó hết cả người rồi nè, đề nghị các Mod khóa nick này 24h vì tội ko chịu chỉnh ảnh trc khi post:))
Sao nghe nói mua cây Đào bích bonsai của Honglong cơ mà.....:p

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cây năm ngoái đâu rồi anh?
Năm ngoái nhớ sao nổi, chắc là chú nhớ cây của con bồ nhí ấy chứ! Ra riêng về đây mà săn mai trắng nhiều vô biên và rẻ vô cùng, đi hem?
==================================
Vẹo mịa nó hết cả người rồi nè, đề nghị các Mod khóa nick này 24h vì tội ko chịu chỉnh ảnh trc khi post:))
Sao nghe nói mua cây Đào bích bonsai của Honglong cơ mà.....:p
Thấy có người định thuê nên ướm giá kiếm cái bánh chưng đó anh, cây đẹp quá sợ lấy về cho thuê giá cao khách ôm mất gốc thì nguy:)) em bốt kiểu này xem đỡ phải tập thể dục anh gì đó ơi, mới lại lỡ có vẹo cổ thì tạo cơ hội cho con mát nhà bà xa nó kiếm cái vé về quê he he... Mà có định thuê thì báo em sớm e còn tính cái kèo kia nhe anh :))
==================================
khó xem quá........!
Đừng kêu anh gì đó ơi mod thấy beng ních tội em, lật cái màn hình là dễ xem ngay mà :))

honglong237

Thành viên tích cực
Cũng ko dám thuê luôn, lặn nhanh cho lành.
:)) :)) :)) kèo của em có người lấy rồi . anh inin thuê hay anh Bonsai mua cũng hỏng có cơ hội nữa rùi ạ . hỵ hỵ hỵ .

Cây đào của anh Mê Bonsai nên cho vào 1 cái chậu tròn mỏng nhỏ sẽ đẹp hơn anh ạ

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Nếu đào này nở kịp Tết thì quá lý tưởng, cây có gốc rất già.
Cháu nghĩ khả năng sẽ nở đúng tết vì cây cháu trồng trên sân thượng , mấy hôm nay miền bắc ở quê nhà cũng có chút nắng ấm chú ạ! Ko biết bên đó tết đến có mai, đào như ở Việt Nam ko chú. Mai kia cây có hoa cháu sẽ chụp hình mời chú ghé xem, cảm ơn chú ạ

Cũng ko dám thuê luôn, lặn nhanh cho lành.
lý do là làm sao anh gì đó ơi :D

Hồng long@ chúc mừng em có tiền mà chia buồn vì tạm mất cây chơi he he.. Cây này đúng là trồng như em nói sẽ đẹp và trưng ngay trong phòng nhưng a muốn nuôi tiếp nên vào chậu rộng, nhìn thế msf lớp đáy chỉ lót đc tí đất, bầu họ đánh sâu quá. Với đào và mai trăng ( nhị độ mai) anh làm củi nhiều lắm rồi nên vẫn phải làm cẩn thận, hy vọng cây này sẽ đc chào một mùa xuân nữa, cảm ơn em ghé xem và góp ý. Mong có cơ hội để làm hoàn thiện theo ý em :)

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Đào mà có bộ tàn như vậy hiếm phải kg a?E gốc Bắc mà chưa một lần đc hưởng một cái Tết ngoài Bắc ,ngắm hoa Đào.Buồn !

Mê BonSai

Thành viên tích cực
cây đào dáng "BAY" đẹp quá anh Phương!:p
Tinh mắt ghê em, định trồng bay mà nghĩ lại tán đào nó hướng lên nên nghĩ lại :D
Đào mà có bộ tàn như vậy hiếm phải kg a?E gốc Bắc mà chưa một lần đc hưởng một cái Tết ngoài Bắc ,ngắm hoa Đào.Buồn !
ko hiếm đâu duy ơi, đào chỉ ít gặp cây nhỏ có cốt lắc tự nhiên và thêm tí đế, có chút tuổi. Đa số có thân ngoằn nghoèo kiểu như lò xo... tàn anh thấy nó nhang nhác thế này vì cây hàng đi chợ mà em, tâm sự kia anh có thể chia sẻ đc một chút ko, một cây cho mùa xuân năm sau nhé! Em nhắn anh xem có xe nào quen ko ?có gì nhắn vào hộp tin cho anh, chúc e vui!

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cháu nghĩ khả năng sẽ nở đúng tết vì cây cháu trồng trên sân thượng , mấy hôm nay miền bắc ở quê nhà cũng có chút nắng ấm chú ạ! Ko biết bên đó tết đến có mai, đào như ở Việt Nam ko chú. Mai kia cây có hoa cháu sẽ chụp hình mời chú ghé xem, cảm ơn chú ạ

Đào thì có còn Mai thi chỉ có vài nơi có khí hậu ấm như Cali và Florida còn vùng tôi ở thi chỉ có một vài người có thôi, tuy nhiên củng có các loại hoa khác thay thế như cây Flowering quince có hoa năm cán rất giống hoa Mai nhưng chỉ có hoa màu trắng, hường hay đỏ hoặc 2 màu ừng trên 1 cây nhưng không có hoa màu vàng, ngoài ra cò có loại Forsythia hoa vàng rực thường được dùng thế cho hoa Mai và dịp Tết. Nhưng thật ra bên này Tết không có không khi nhộn nhịp như bên nhà.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Đào thì có còn Mai thi chỉ có vài nơi có khí hậu ấm như Cali và Florida còn vùng tôi ở thi chỉ có một vài người có thôi, tuy nhiên củng có các loại hoa khác thay thế như cây Flowering quince có hoa năm cán rất giống hoa Mai nhưng chỉ có hoa màu trắng, hường hay đỏ hoặc 2 màu ừng trên 1 cây nhưng không có hoa màu vàng, ngoài ra cò có loại Forsythia hoa vàng rực thường được dùng thế cho hoa Mai và dịp Tết. Nhưng thật ra bên này Tết không có không khi nhộn nhịp như bên nhà.
Vâng ạ, thời tiết lạnh thì hoa Mai phương nam rất khó chơi đó chú, cháu trồng ở ngoài miền bắc nhưng thấy cây phát triển chậm và có đúng tết năm kia là đc chơi đúng dịp. Cháu thấy khí hậu lạnh chơi mai của miền bắc phù hợp chú ạ, loại có tên " nhị độ mai, hay nhất chi mai " đó chú. Thật tiếc là loại này trồng chậu cạn mùa hè rất hay bỏ chi vì cây thường chảy nhựa. Ở quê nhà mỗi năm đến dịp này thì Đào , quất, mai lại lên ngôi mà cũng chỉ vài ngày xuân thôi chú ạ. Nhất là đào cành tết qua đi thì ra khỏi ngõ đâu đâu cũng thấy củi khô. Thật lạ những cây này có cái đẹp rất riêng nó luôn là cảm hứng mỗi độ tết đến, đc ngắm những cành khô gày guộc nảy lộc đơm hoa rung rinh khoe sắc trong mưa bay gió lạnh hihi !!! Tự nhiên cháu lại mường tượng ra cái khung cảnh hay vậy, chứ thú thật cháu ghét mùa xuân nhất, mưa bay gió lạnh, đường xá nhiều chỗ lầy lội bước chân lép nhép ấy ạ.

cháu cảm ơn chú đã dành thời gian chia sẻ . Cháu chúc chú đón năm mới có nhiều niềm vui và sức khỏe !