cách ươm cây bon sai đạt 90 phần trăm sống

lê văn phú

Thành viên
thời gian qua em đã sai ( trên chat buc ) thay lời xin lỗi ace trên diễn đàn hôm nay em xin chia sẻ một kỹ thuật mà em vừa tìm ra được-cây mới bứng về trồng trong môi trường 1 cát +2 tro trấu trồng trong chậu ,chậu trồng cây được đặt trong chậu chứa nước lớn hơn chậu trồng cây ( chậu trồng cây được kê cao hơn mưc nước trong chậu chứa nước )toàn bộ chậu cây và chậu chứa nước được bao phủ kín trong bọc bóng ( bọc ni lông) đưa toàn bộ để trong mát .hiệu quả ra sao xin ace đánh giá còn em chỉ 90 ....hoặc hơn tí thôi chúc ace thành công tuyệt đối

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
thời gian qua em đã sai ( trên chat buc ) thay lời xin lỗi ace trên diễn đàn hôm nay em xin chia sẻ một kỹ thuật mà em vừa tìm ra được-cây mới bứng về trồng trong môi trường 1 cát +2 tro trấu trồng trong chậu ,chậu trồng cây được đặt trong chậu chứa nước lớn hơn chậu trồng cây ( chậu trồng cây được kê cao hơn mưc nước trong chậu chứa nước )toàn bộ chậu cây và chậu chứa nước được bao phủ kín trong bọc bóng ( bọc ni lông) đưa toàn bộ để trong mát .hiệu quả ra sao xin ace đánh giá còn em chỉ 90 ....hoặc hơn tí thôi chúc ace thành công tuyệt đối
cảm ơn những chia sẻ kinh nghiệm của bạn,nhưng ko rõ là bạn đã làm với chủng loại cây gì?

dungvan

Moderator
Bạn có thể nói cụ thể hơn không? có ảnh minh họa thì càng tốt.
Bứng cây và giâm cây sau khi bứng là một vấn đề mà rất nhiều người chơi vẫn thường mắc sai lầm đó.
Thanks!

lê văn phú

Thành viên
gkh ơi ở đây nó chỉ là nằm trong môi trường chống tuột nước trong thân cây -kích thích mọc rễ ,ra chồi do ngoại lực là chủ yếu(không phải tất cả do nội lực tích tụ trước khi mình bứng)

lê văn phú

Thành viên
Bạn có thể nói cụ thể hơn không? có ảnh minh họa thì càng tốt.
Bứng cây và giâm cây sau khi bứng là một vấn đề mà rất nhiều người chơi vẫn thường mắc sai lầm đó.
Thanks!
dạ ý của em muốn nói sau khi bứng cây về( còn xử lý nấm .sâu bôi keo đầu trên ,dưới ace đã biết) còn cái chậu nước lớn hơn chậu trồng cây có thể chỉ cần cái bọc cũng tạo được cái bọc nước giữ ẩm cho cây (tính từ mặt chậu trở lên ((không phải cây ngâm trong nước))còn chậu thì phải giữ ẩm là lẽ đương nhiên

dungvan

Moderator
Có nhiều cách giữ ẩm cho cây sau khi giâm, cách của bạn cũng là một cách, có điều theo tôi nghĩ nước ở cái chậu lớn phải là nước sạch và việc khống chế mức nước là phải được đảm bảo.

lê văn phú

Thành viên
dạ anh nói không sai kỹ thuật này em phát triển trên lời nói (bẻ được 1 nhánh cây về sẻ có cây mới)

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
Với cách làm của anh thì nếu anh trùm bao nylong thật sự kính thì anh trồng ngoài nắng luôn còn hiệu quả cao hơn nữa

Blackrose86

Thành viên tích cực
Theo mình,cây phôi trồng chậu,bọc nilong giữ ẩm đã cho kết quả cao,nhưng nếu đặt cây trong chậu nước,bộ rễ cây vừa bị xử lý sẽ bị úng nước,dù mực nước thấp hơn chậu. Thực tế,ngay cả cây phôi đã sống nhưng rễ chưa hoàn thiện,mình đặt trong khay nước vẫn có hiện tượng úng thủy(trừ 3chủng háo nước như trang,mct và linh sam)
với sa tùng(thanh hao),việc bỏ cây phôi vào chậu có khay nước bên dưới là tối cần thiết. Dương cũng rất háo nươc.
Nói chung,tùy chủng loại,ko nên cứng nhắc 1công thức đâu bạn ạ.

TapBonsai

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn đã chia sẻ một phương pháp mới.
Nhân đây tôi cũng xin chia sẻ một phương phát hết sức đơn giản mà hiệu quả cực cao về vấn đề bứng cây ngoài thiên nhiên về làm sao cho tỷ lệ sống cao nhất.
Phương pháp này tôi đã làm và đạt kết quả chính xác đến 98% tỷ lệ sống cho các cây ở các mùa khác nhau:

Rất đơn giản: Lấy đất phù sa ở khu vực ven bờ sông (đất phù sa đã được bồi đắp lâu năm và được ải rồi là tuyệt nhất). Bứng cây về, dùng thuốc kích thích sinh trưởng bôi vào những phần rễ bị cắt sau đó cho một lớp đất phù sa khoảng 5-10cm vào chậu trồng, đặt cây vào chậu, tiếp tục cho phù sa cho đầy mặt chậu. Lấy ngói (đặt đứng để tăng chiều cao) hoặc gỗ quây quanh mặt chậu cho kín rồi đổ tiếp phù sa vào cho đầy. Sau khi hoàn tất tưới thật đẫm nước, để nơi dâm mát, tránh ánh nắng trực tiếp. Ngày tưới 2 lần vào buổi sáng sớm và buổi chiều muộn. Có thể hòa loãng thuốc kích thích vào nước để tưới cho cây sẽ đạt hiệu quả cao hơn.
Chúc mọi người thành công!

lê văn phú

Thành viên
Theo mình,cây phôi trồng chậu,bọc nilong giữ ẩm đã cho kết quả cao,nhưng nếu đặt cây trong chậu nước,bộ rễ cây vừa bị xử lý sẽ bị úng nước,dù mực nước thấp hơn chậu. Thực tế,ngay cả cây phôi đã sống nhưng rễ chưa hoàn thiện,mình đặt trong khay nước vẫn có hiện tượng úng thủy(trừ 3chủng háo nước như trang,mct và linh sam)
với sa tùng(thanh hao),việc bỏ cây phôi vào chậu có khay nước bên dưới là tối cần thiết. Dương cũng rất háo nươc.
Nói chung,tùy chủng loại,ko nên cứng nhắc 1công thức đâu bạn ạ.
chậu nhỏ đặt trong chậu to có nước nhưng chậu nhỏ đã được kê cao đâu có dính tí nước nào đâu ( ở đây chỉ sử dụng hơi nước bốc lên từ chậu lớn để làm mát cây và kích thích cho cây thôi mà)

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
không được anh ạ khi nhiệt cao thì nó chín luôn đó
Xin lỗi vì trả lời ko đầy đủ . Ý tôi là với điều kiện của tôi trồng nhiều cây gần với nhau (nghĩa là ko để chổ nắng quá gay gắc)nên nhiệt độ ko quá nóng , nhờ ánh nắng làm nước bốc hơi nhiều tạo độ ẩm lớn nên rể ra rất nhanh và cây phôi chỉ để trên chậu nước chứ ko đc chạm vào nước (chạm vào là úng chắc) . Cách này ace có thể dùng cấp cứu những cây mà lỡ làm úng rể , rơi chậu hay lỡ cắt tỉa nặng tay

mrhuynh482

Thành viên tích cực
cách này em củng làm rồi đó các anh. nhưng em làm không trùm bọc ni lông và chỉ ngâm nước ban ngày ban đên thì mang cây để hẳn ngoài sân!củng cho kết quả tốt;;)

dreambonsai

Thành viên
Có một vẫn đề em còn thắc mắc nữa là. Nếu trùm bọc nilong lâu thì những đoạn cành bị cắt (cành chết sau khi giâm) thường sinh rất nhiều nấm phải xử lý sao cho hiệu quả nhất đây anh ;;)