Các màu của trang

lyducphuong

Thành viên tích cực
Chuyện bây giờ mới biết - trích từ website "Khoa Học KT Nông Nghiệp":

Nhóm thứ nhất có thân cây lớn, lá lớn như bông trang Huế có hoa đỏ thẫm; bông trang Đà Lạt lá dài, hoa mầu đỏ; bông trang trắng hoa mầu trắng, thân rất cao (có khi đến 3 mét); bông trang Tầu cây thẳng đứng, tàn lá xòe, bông nhiều, mầu cam; bông trang Mỹ hoa to, có hai mầu đỏ và hường, tàn lá xum xuê...

Nhóm thứ hai có thân thấp nhỏ, lá nhỏ, bông nhỏ, nhiều người gọi là trang rí, xuất xứ từ Thái Lan (được du nhập vào nước ta khoảng chục năm nay) loại này có 7 mầu: trắng, cam, tím lợt, hường phấn, vàng nghệ, vàng chanh và đỏ, mầu đỏ lại được chia thành hai lọai: bông cao chân và bông thấp chân, đẹp hơn. Hoa bông trang nếu để đơn độc nhìn cũng đã rất đẹp. Thế nhưng nếu chịu khó ghép nhiều giống chung trên một gốc ghép thì nhìn rất lạ mắt và càng đẹp hơn.

Như vậy trang lá nhỏ hay trung có 2 loại bông: chân cao và chân thấp, dĩ nhiên bông chân thấp thì bông nó nhỏ và tròn hơn bông chân cao, và cũng phù hợp cho cây bonsai hơn.
- Bông chân thấp gồm các màu sau:

- Bông chân cao gồm các màu sau:

màu cam

Cây trang hoa rất đẹp và nhiều màu rực rỡ, nhưng em mang ra bắc trồng lại không có hoa, mong bác chỉ giáo giúp em xem nguyên nhân vì sao, thank bác nhiều....!!!

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
@bonsaithuduc:toàn Trang đỏ thôi anh Vân ơi.
@lyducphuong:Trang khi để nơi nhiều nắng thì sẽ ra bông nhiều,với thời tiết miền Bắc thì bạn bón NPK+S rồi đưa ra chỗ nắng thử xem có ra bông kô.

mới tìm trên mạng được cây này.không biết của VN hay nước ngoài.
tác giả nếu thấy.xin phép được đăng để anh em TV tham khảo nhé.thanks

skyline80

Thành viên
Các bác có tài liệu nào về chăm sóc Trang trong chậu chuẩn không giới thiệu em với. Em tìm đọc nhưng viết chung chung quá. Cám ơn các bác