Các giống mai vàng và cách phân biệt?

quynhan

Thành viên
Bác Lô, Bác Minh - Cao cho cháu hỏi về cây Mai vàng chút nha.
Cháu thấy có nhiều giống Mai vàng, thể hiện qua hình dạng bông,số cánh trên 1 bông, hình dạng lá... nhưng cháu chưa biết cách phân biệt từng loại, cháu thấy phần lớn các nụ con mọc đều từ 1 đế của nụ cái nhưng có giống nụ con lại mọc ra từ xung quanh 1 nụ con chính giống như hình tháp, hoa rất to và đẹp, có giống lá nhỏ nhọn, có giống lá to tròn, có giống lá dài nhọn, có giống mép lá có hình răng cưa nhọn, giống mép lá răng cưa tròn... Cháu rất mong các Bác chỉ giúp cách phân biệt từng loại mai qua bông và qua lá, ace nào biết thì chia sẻ cho các bạn chưa biết với nhé. Xin cám ớn các bác và ace rất nhiều.

CÔN NHỊ KHÚC

Thành viên
Bác Lô, Bác Minh - Cao cho cháu hỏi về cây Mai vàng chút nha.
Cháu thấy có nhiều giống Mai vàng, thể hiện qua hình dạng bông,số cánh trên 1 bông, hình dạng lá... nhưng cháu chưa biết cách phân biệt từng loại, cháu thấy phần lớn các nụ con mọc đều từ 1 đế của nụ cái nhưng có giống nụ con lại mọc ra từ xung quanh 1 nụ con chính giống như hình tháp, hoa rất to và đẹp, có giống lá nhỏ nhọn, có giống lá to tròn, có giống lá dài nhọn, có giống mép lá có hình răng cưa nhọn, giống mép lá răng cưa tròn... Cháu rất mong các Bác chỉ giúp cách phân biệt từng loại mai qua bông và qua lá, ace nào biết thì chia sẻ cho các bạn chưa biết với nhé. Xin cám ớn các bác và ace rất nhiều.
Bạn quý nhân ơi,diễn đàn từng có bài rồi bạn
http://forum.caycanhvietnam.com/dien...ad.php?t=20649

quynhan

Thành viên
Cám ơn bạn Côn Nhị Khúc nhiều, link bạn cho bị lỗi không vào được, bạn vui lòng gửi lại giúp nhé.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Để BM đỡ cho bác Minh Cao 1 chút.
không ai có thể chỉ dẫn cho bác quynhan được điều này đâu vì phải...trực quan mới thấy được vì vậy phải do quan sát nhiều, là phân biệt được thôi. dưới đây là 1 số lá và bông mai của bác Mai Hoa trại chủ sưu tầm:

Thỉnh thoảng vẫn nghe mọi người trong diễn đàn bàn về mai HỒng điệp & THANH điệp..., nhưng mhtc vẫn chưa tìm hiểu được nhiều. mhtc xin pót lên một số mai sưu tầm được để mọi người tham khảo

Giảo Thủ Đức, 10 cánh​

Giảo Gai TĐ, 10 cánh​

Cúc Mai, >100 cánh​

Mai Nha Trang, 5 cánh (cành khỏe, lá to, bông nhiều)​

Giảo miền Tây(?) 10 cánh, bông tròn​

quynhan

Thành viên
Em xin cám ơn Bác Bình Minh rất nhiều, bác Minh đưa ra cả hình ảnh cụ thể và rõ ràng, điều này sẽ giúp cho sự phân biệt dễ dàng hơn, tư liệu quý giá, xin cám ơn Bác nhiều.

quynhan

Thành viên
Có bài rồi mình ko cần nữa nha bạn
Link bạn cho cũng là link của Bác A69 post lên phải không, nếu là link khác thì bạn gửi thêm cho mọi người cùng tìm hiểu với nhé. Thanks.
==================================
Em có 1 cây mai lạ hơn những cây khác trong vườn, lá rất to, như lá mít, nụ cũng to và tròn bằng cỡ hạt chanh, hình dáng của cây thấy lạ, em post hình các bác xem đây là giống mai gì giúp em với nhé, do chưa nở hoa nên em mới chụp được vài tấm này thôi. Cám ơn các bác.
Nụ tròn vo mọc thành chùm:

Lá to và hơi tròn, hình bên trái là lá cây mai cở bình thường, bên phải là lá của em nó đó.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Em có 1 cây mai lạ hơn những cây khác trong vườn, lá rất to, như lá mít, nụ cũng to và tròn bằng cỡ hạt chanh, hình dáng của cây thấy lạ, em post hình các bác xem đây là giống mai gì giúp em với nhé, do chưa nở hoa nên em mới chụp được vài tấm này thôi. Cám ơn các bác.
Nụ tròn vo mọc thành chùm:..........................
cách kết nụ thật vui mắt..Bác đang ở đâu ,hình như bác ở Vũng tàu. ?

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự

Dạ thưa chú cháu ở Vũng Tàu, Chú Bình - Minh có biết đây là giống Mai gì không ạ?
Không, tôi không biết là mai gì, nhưng tôi thích cái cách kết nụ của nó.. tánh tôi hay tò mò về mai lạ !!

Hôm 1 tháng 1 ,2012. tôi ở Vũng Tàu đến gần khuya mới về đến nhà.. nếu tôi biết đã ghé vào bạn rồi

Mai nu ( cành bị nu ) cũng có cách kết nụ đặc ngẹt như trái chôm chôm, nhưng mai nu ở cành rất hiếm có

Có 1 nhà thờ tại Quận 8 có cây mai nu cành nổi cục tùm lum..tôi lui tới vài lần..và kín đáo lưu ý về cây mai này. để chờ xem nó kết nụ..như thế nào..nhưng sau đó ông cha Sở chết già. và cây mai bị 1 chức sắc bứng đi đâu mất không biết.

Vũng Tàu là quê hương thứ 2 của tôi...tôi ở Vũng Tàu đến khi 12 tuổi mới theo cha mẹ về Saigon cho đến nay
hồi đó tôi ở phường Thắng Nhất nhà trong 1 vườn nhãn xuồng lớn lắm..gần biển

babyblue

Thành viên
bác Vi viết bài nào đọc cũng hấp dẫn, thật lạ kì :D

có khi nào hoa vàng chỉ 5 cánh to ko nhỉ

thichmaikieng

Thành viên
...

Lá to và hơi tròn,...

Nụ to và nhiều như thế này chắc bông to và dầy đặc nhìn sướng lắm đây.

Cám ơn quynhan đã chia sẽ !

Thằng bạn tui dưới quê nó nói là: nó có 1 cây mai mẹ và 5 -6 cây mai con lá bằng ngón tay cái, dài, bông 5 cánh khích và nhỏ, không đụng hàng.

Tui chưa thấy cây mai nào như nó tả, AEC có biết loại mai này xin cho tôi biết tên ?

Sau tết sẽ up hình bổ sung.

Cám ơn mọi người !

dblongthanh

Thành viên Danh Dự

lá to, dày,nụ tròn nhìn tương tự như Giảo lá gai.Nhưng cách kết nụ của nó mới đặc biệt.
Chỉ cần hoa khít cánh là tuyệt rồi,còn bao nhiêu cánh cũng được cả.Chờ xem 1 giống mới xuất hiện.
Cây trên là nguyên thủy hay ghép vậy bạn.?????

quynhan

Thành viên
Không, tôi không biết là mai gì, nhưng tôi thích cái cách kết nụ của nó.. tánh tôi hay tò mò về mai lạ !!

Hôm 1 tháng 1 ,2012. tôi ở Vũng Tàu đến gần khuya mới về đến nhà.. nếu tôi biết đã ghé vào bạn rồi

Mai nu ( cành bị nu ) cũng có cách kết nụ đặc ngẹt như trái chôm chôm, nhưng mai nu ở cành rất hiếm có

Có 1 nhà thờ tại Quận 8 có cây mai nu cành nổi cục tùm lum..tôi lui tới vài lần..và kín đáo lưu ý về cây mai này. để chờ xem nó kết nụ..như thế nào..nhưng sau đó ông cha Sở chết già. và cây mai bị 1 chức sắc bứng đi đâu mất không biết.

Vũng Tàu là quê hương thứ 2 của tôi...tôi ở Vũng Tàu đến khi 12 tuổi mới theo cha mẹ về Saigon cho đến nay
hồi đó tôi ở phường Thắng Nhất nhà trong 1 vườn nhãn xuồng lớn lắm..gần biển
Cám ơn chú rất nhiều vì đã chia sẽ cùng cháu,có dịp mời chú ghé chơi. Nhà cháu ở Mỹ Xuân, Tân Thành, cách TP VT 50km lận đó, nếu chú đi từ Sài Gòn sẽ đi ngang qua khu nhà cháu rồi mới tới VT được. Cây mai này nguồn gốc từ Bình Định, cháu đem vô bán tết mà thấy nó lạ quá nên chắc giữ lại chơi xem nó nở bông như thế nào, cháu sẽ up hình hoa nở cho ace cùng xem.

quynhan

Thành viên
...

Lá to và hơi tròn,...

Nụ to và nhiều như thế này chắc bông to và dầy đặc nhìn sướng lắm đây.

Cám ơn quynhan đã chia sẽ !

Thằng bạn tui dưới quê nó nói là: nó có 1 cây mai mẹ và 5 -6 cây mai con lá bằng ngón tay cái, dài, bông 5 cánh khích và nhỏ, không đụng hàng.

Tui chưa thấy cây mai nào như nó tả, AEC có biết loại mai này xin cho tôi biết tên ?

Sau tết sẽ up hình bổ sung.

Cám ơn mọi người !
Cám ơn bác ThichMaiKieng, cây này em chưa thấy hoa nó thế nào vì mới đem về, để khi nào nở hoa đầu tiên em sẽ up lên ngay. Nụ khá to nên em chưa lặt lá, em định 14 âm mới lặt. Còn cây mai lá nhỏ, bông nhỏ năm ngoái em cũng đem về 1 cây tương tự như vậy, bông nhỏ xíu, lớn hơn dồng 5000 chút thôi nhưng cánh tròn và khít, tiếc là bán mất tiêu.
lá to, dày,nụ tròn nhìn tương tự như Giảo lá gai.Nhưng cách kết nụ của nó mới đặc biệt.
Chỉ cần hoa khít cánh là tuyệt rồi,còn bao nhiêu cánh cũng được cả.Chờ xem 1 giống mới xuất hiện.
Cây trên là nguyên thủy hay ghép vậy bạn.?????
Toàn cây đều nụ kết chùm như vậy đó chú Bình, từ gốc đến ngọn luôn, thân cây thì vẫn bình thường không sâu bệnh gì hết. Cây này là nguyên thủy đó chú,mai Bình Định trồng từ hạt nhưng nó lạ nhất trong giàn mai Bình Định mà cháu từng thấy.

thichmaikieng

Thành viên
Thêm Hình :
Mai Bình Định ( Bon Sai)

Bạch Mai 9 cánh :

Mai Xanh 5 cánh :

Toàn là hàng xịn, nhìn thấy là phê liền luôn. cháu mê cây bon sai của Chú rồi, đẹp quá Chú ơi.

Cám ơn Chú !

To : Quynhan cố gắng sang năm up hình hàng độc của Bạn lên mọi người thưởng thức nhe, Chú Bình (dblongthanh) trầm trồ cây mai của bạn là biết hàng quý hiếm rồi. Cám ơn Quynhan!