Bộ sưu tập 10 cây sanh đẹp

Quí Tài

Quản Lý Viên
Tất cả những cây ở trên chưa phải đã là những cây đẹp nhất đâu. Rất nhiều cây đẹp gấp nhiều lần còn chưa xuất hiện ở các cuộc triển lãm.

Các bạn thân mến, xem cây ta cũng nên xem kỹ để có thể rút ra được những gì bổ ích để áp dung vào khâu tạo hình cho tác phẩm của mình. Rất nhiều bạn trẻ đang mới chơi cây hãy lạc quan và tin tưởng vào khả năng của mình. Nếu các bạn chăm chi xem và đút rút cho mình những kinh nghiệm thì nhất định các bạn sẽ làm được những tác phẩm đẹp hơn nhiều. Làm cây thì phải có thời gian, phải có trải qua nhiều năm tháng, đòi hỏi tính kiên trì của người làm cây.

Khâu quan trọng nhất để có thể sáng tác được những tác phẩm đẹp theo tôi là: Tạo hình. Đây là mấu chốt, là chìa khóa để có thể làm ra cây đẹp và làm nhanh được. Nếu cứ đẽo cày giữa đường ( Lắm Thầy rầy Ma) thì khó làm được tác phẩm đẹp, và hay phá hỏng phôi.

Đánh giá môt tác phẩm cây cảnh thì giá trị Nghệ thuật phải được đặt lên đầu tiên, và tính Nghệ thuật của tác phẩm lại phải thể hiện qua Đường nét nghệ thuật.
Thôi tôi lại lan man rôi, nhiều lần đã bị công kích mà tôi vẫn chưa rút ra được bài học.:D

Chúc các bạn có được tác phẩm riêng của mình, nhất định các bạn sẽ làm được những tác phẩm đẹp.

Trân trọng

Longgio - TuanXD
Hy vọng dòng màu hồng trên là đúng, vì cá nhân mình nghĩ trừ cây số 1 ra , các cây còn lại nếu cho là đại diện mẫu mực cho phong cách chơi cây phía Bắc thì mình thấy ngoài yếu tố già nua ra thì cũng chưa để lại trong lòng ấn tượng gì mạnh. Chắc chắn phải tự tìm hiểu thêm nhiều.
Xin cám ơn

zacuvip

Thành viên
Tất cả những cây ở trên chưa phải đã là những cây đẹp nhất đâu. Rất nhiều cây đẹp gấp nhiều lần còn chưa xuất hiện ở các cuộc triển lãm.

Các bạn thân mến, xem cây ta cũng nên xem kỹ để có thể rút ra được những gì bổ ích để áp dung vào khâu tạo hình cho tác phẩm của mình. Rất nhiều bạn trẻ đang mới chơi cây hãy lạc quan và tin tưởng vào khả năng của mình. Nếu các bạn chăm chi xem và đút rút cho mình những kinh nghiệm thì nhất định các bạn sẽ làm được những tác phẩm đẹp hơn nhiều. Làm cây thì phải có thời gian, phải có trải qua nhiều năm tháng, đòi hỏi tính kiên trì của người làm cây.

Khâu quan trọng nhất để có thể sáng tác được những tác phẩm đẹp theo tôi là: Tạo hình. Đây là mấu chốt, là chìa khóa để có thể làm ra cây đẹp và làm nhanh được. Nếu cứ đẽo cày giữa đường ( Lắm Thầy rầy Ma) thì khó làm được tác phẩm đẹp, và hay phá hỏng phôi.

Đánh giá môt tác phẩm cây cảnh thì giá trị Nghệ thuật phải được đặt lên đầu tiên, và tính Nghệ thuật của tác phẩm lại phải thể hiện qua Đường nét nghệ thuật.
Thôi tôi lại lan man rôi, nhiều lần đã bị công kích mà tôi vẫn chưa rút ra được bài học.:D

Chúc các bạn có được tác phẩm riêng của mình, nhất định các bạn sẽ làm được những tác phẩm đẹp.

Trân trọng

Longgio - TuanXD
cảm ơn bác, ý kiến rất chân tình.
xin hỏi cây Nguyệt ảnh gắn bó với bác bao lau rồi. cây quá đẹp

zacuvip

Thành viên
Cám ơn bạn đã gửi hình.
Đúng là cái đẹp thì theo cảm nhận của từng ngừoi khác nhau.
Bỏ qua yếu tố giá cây. Cá nhân mình thì cây bạn đánh thứ tự number one đúng là cây đẹp nhất!
Còn lại thì không ý kiến.
vâng, cá nhân e đánh giá cây số 1 (thế phu thuê) hơn hẳn cây số 2 (con ga mam xoi)...:D

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Cảm ơn chú longgio đã động viên anh em trẻ tuổi. Đúng là quan trọng nhất để làm nên tp đẹp là khâu tạo hình. Nhưng nó phụ thuộc vào thẩm mỹ, năng khiếu từng người. Đặc biệt là phải có thời gian. thực tế hiện nay có nhiều người muốn đốt cháy giai đoạn, hoặc có cách nhìn nhận lệch lạc, thêm vào đó là giá cả cây cảnh làm từ cây sanh bị đẩy lên quá cao so với thực tế, từ đó kéo theo sự lầm tưởng về giá trị nghệ thuật của nhiều người khác. Cái này đã được chứng minh qua rất nhiều DD. Chứ dù là cây gì, để có được 1 tp đẹp thì sự công phu không, tâm huyết đều như nhau cả. Có phải ai làm cây cũng có được tác phẩm để đời đâu. Bởi vậy, tuổi trẻ rất cần sự chỉ bảo, dìu dắt của thế hệ đàn anh đi trước, đặc biệt là tính kiên trì, ham học hỏi, sự sáng tạo. Cháu tin nhất định sẽ có nhiều tp đẹp được ra đời.

longgio

Thành viên
cảm ơn bác, ý kiến rất chân tình.
xin hỏi cây Nguyệt ảnh gắn bó với bác bao lau rồi. cây quá đẹp
Tôi làm cây Nguyệt Ảnh này là để tặng cho một người bạn thân.

Hiện tôi đang làm 2 cây Nguyệt Ảnh khác nữa cũng cho hai người bạn thân. Một cây Nguyệt Ảnh lớn tôi làm cho anh Giang Phúc ơ Sơn Tây, cây này còn đẹp gấp nhiều lần cây mà các bạn xem ở trên. Có những tay của cây này mà tôi làm 7 năm rồi mà chưa xong, phải mất khoảng 7 năm nữa thì tôi mới làm xong được cây này, nhưng khi xong tôi sẽ được hài lòng vì sự cẩn thận đến từng chi tiết của mình. Tính tôi đã làm là cẩn thận, không quan tâm đến yếu tố thời gian, làm cho bạn cũng như làm cho chính mình.

Một cây Nguyệt Ảnh nữa tôi cũng đang làm cho một anh bạn trẻ, cây này cũng rất già, tôi cũng đã làm được 3 năm rồi, còn phải khoảng 10 năm nữa mới xong được.

Tôi làm nhiều cây với nhiều Dáng Thế khác nhau, có cây chỉ là Dáng, nhưng có cây vừa Dáng vừa là Cây Thể - những cây như thế này mất rất nhiều công sức và thời gian, nhưng giá trị của nó là không tưởng...

Chúc bạn vui vẻ, thành đạt.

Thân ái

Tuan XD

hungthanhhoa

Thành viên tích cực

Hiện tôi đang làm 2 cây Nguyệt Ảnh khác nữa cũng cho hai người bạn thân. Một cây Nguyệt Ảnh lớn tôi làm cho anh Giang Phúc ơ Sơn Tây, cây này còn đẹp gấp nhiều lần cây mà các bạn xem ở trên. Có những tay của cây này mà tôi làm 7 năm rồi mà chưa xong, phải mất khoảng 7 năm nữa thì tôi mới làm xong được cây này, nhưng khi xong tôi sẽ được hài lòng vì sự cẩn thận đến từng chi tiết của mình. Tính tôi đã làm là cẩn thận, không quan tâm đến yếu tố thời gian, làm cho bạn cũng như làm cho chính mình.

Một cây Nguyệt Ảnh nữa tôi cũng đang làm cho một anh bạn trẻ, cây này cũng rất già, tôi cũng đã làm được 3 năm rồi, còn phải khoảng 10 năm nữa mới xong được.

Tôi làm nhiều cây với nhiều Dáng Thế khác nhau, có cây chỉ là Dáng, nhưng có cây vừa Dáng vừa là Cây Thể - những cây như thế này mất rất nhiều công sức và thời gian, nhưng giá trị của nó là không tưởng...

Thân ái

Tuan XD
Ngoài nguyệt ảnh, chú còn làm thế nào nữa ạ? Chú thường tập trung vào dáng - thế nào? Hay tùy thuộc vào phôi mua được?

zacuvip

Thành viên

Thân ái

Tuan XD
Nghe bác nói mà e thấy nản....hết muốn chơi cây luôn.
chúc bác có nhiều cây đẹp hơn nữa

longgio

Thành viên
Ngoài nguyệt ảnh, chú còn làm thế nào nữa ạ? Chú thường tập trung vào dáng - thế nào? Hay tùy thuộc vào phôi mua được?
Tùy vào phôi mua được mà tôi làm bạn ạ, như thế mới không khiên cưỡng.

Tôi làm đủ các Dáng Thế khác nhau, nhưng cây nào tôi cũng làm rất kỹ.

Thân ái

Tuan XD

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Thế mới gọi là CÔNG PHU. Nếu không đủ kiên nhẫn thì chỉ còn cách là mua về chơi như các đại gia thôi. Mà có khi mua người ta còn không bán ấy chứ.

longgio

Thành viên
Sao lại nản được, bạn còn trẻ, tương lai còn ở phía trước. Chúng tôi chơi cây đã lâu năm, giờ cũng đã nhiều tuổi mà tôi vẫn hăng hái làm cây. Nếu cách đây khoảng vài chục năm khi tôi mới chơi cây mà cũng nản như bạn thì bây giờ làm sao tôi có được vườn cây cảnh như hiện tại. Đa số cây của tôi làm đã hoàn thành, cây ít thời gian làm nhất cũng phải trên 10 năm. Quan điểm của tôi là: Làm đẹp tối đa có thể, không quan tâm đến thời gian, miễn sao đẹp là được. Khi chơi thì cây phải đẹp, phải được nhiều anh em trong làng cây cảnh công nhận, khi bán phải được nhiều, rất nhiều tiền.

Bạn có thể làm giầu được từ cây cảnh đấy, đây cũng là động lực để bạn vươn lên. Chúc thành công

Thật may mắn là tôi đã đúng hướng khi ngay từ đầu đã xác định làm cây thật kỹ, nếu không thì giờ này chắc phải ân hận lắm...:D

Thân ái

Tuấn XD

zacuvip

Thành viên
Sao lại nản được, bạn còn trẻ, tương lai còn ở phía trước. Chúng tôi chơi cây đã lâu năm, giờ cũng đã nhiều tuổi mà tôi vẫn hăng hái làm cây. Nếu cách đây khoảng vài chục năm khi tôi mới chơi cây mà cũng nản như bạn thì bây giờ làm sao tôi có được vườn cây cảnh như hiện tại. Đa số cây của tôi làm đã hoàn thành, cây ít thời gian làm nhất cũng phải trên 10 năm. Quan điểm của tôi là: Làm đẹp tối đa có thể, không quan tâm đến thời gian, miễn sao đẹp là được. Khi chơi thì cây phải đẹp, phải được nhiều anh em trong làng cây cảnh công nhận, khi bán phải được nhiều, rất nhiều tiền.

Bạn có thể làm giầu được từ cây cảnh đấy, đây cũng là động lực để bạn vươn lên. Chúc thành công

Thật may mắn là tôi đã đúng hướng khi ngay từ đầu đã xác định làm cây thật kỹ, nếu không thì giờ này chắc phải ân hận lắm...:D

Thân ái

Tuấn XD
cảm ơn bác Tuấn động viên
E thấy hướng này có tương lai đấy. mặt dù công việc của e hơi nhiều nhưng e cũng kịp đầu tư cho mình một vườn sanh cảnh 300 cây 5 năm tuổi đang định hình tạo dáng. hy vọng bằng tuổi bác e cũng được như bác.....

Thân ái

Tuấn XD
Cám ơn bác longgio đã động viên khích lệ và định hướng cho anh em. Chúc bác luôn vui khỏe có thật nhiều cây đẹp cho đời.

tuanbao

Thành viên

Thân ái

Tuấn XD
Mong bác Tuấn có thêm nhiều bài viết để những người trẻ tuổi ham cây tích lũy được những kinh nghiệm quý báu từ bác.
Trân trọng cảm ơn bác.

su mai

Thành viên tích cực
Thanks bạn đã chia sẻ ............toàn cây đẹp trừ cây cuối cùng.:D