BỘ sƯu tẬp hoa mai cẬn cẢnh

dailoc

Thành viên tích cực
BỘ SƯU TẬP HOA MAI CẬN CẢNH

Từ cổ chí kim vẻ đẹp của hoa mai đã làm say đắm bao người, cả màu sắc, lối thể hiện, cả thân cành dáng thế, cả cốt cách…

Dạo chơi trên nét, lướt qua một số diễn đàn cây cảnh và thu gom mang về trình các bạn xem chơi loạt ảnh hoa mai cận cảnh này. Mong được các bạn đóng góp thêm.

(Trong các hình mang ra đây có rất nhiểu ảnh của thành viên Diễn đàn. Xin cảm ơn các tác giả có ảnh sử dụng ở đây)

Phần1: Ảnh sưu tầm

Mai trắng (ảnh Dophungba và Camauteur)::

Sọc cánh (ảnh Dophungba):

Hoa nhỏ nhưng nụ lớn (ảnh Dophungba):

dailoc

Thành viên tích cực
Hoa 8 cánh nhưng thưa (ảnh Dophungba):

Thác đổ

Mai rừng Vĩnh Hy (ảnh Caycuatui)

Đọt đỏ Bình Định (ảnh Dieuqn):

Cây và hoa đều đẹp (ảnh từ Dalatrose.com):

dailoc

Thành viên tích cực
Mai trắng (ảnh từ Dalatrose.com):

Mai giảo Thủ Đức (ảnh TuanKhanh):

(Còn tiếp…)

dailoc

Thành viên tích cực
Phần 2: Ảnh chụp tết Canh Dần:

Mai cúc lai (Bình Định) tại HHX Quảng Nam Tết Canh Dần

dailoc

Thành viên tích cực
Hoa của “Hồn Việt” là những đoá hoa 5 cánh chân phương, hương thơm (Ảnh Dailoc):

h

dailoc

Thành viên tích cực
Lung linh những cánh vàng mai cổ mọc từ trong gốc (Ảnh Dailoc):

dailoc

Thành viên tích cực
Chào Xuanvupc!
Hoa của Hồn việt năm nay do gió bão số 9 đã nở sớm khoảng 10 ngày. Tuy nhiên bù lại cho việc này là những bông hoa nỡ sớm đã cho mình điều chế được một bầu rượu hương mai rất thú vị. Mời bạn vào đây để nhâm nhi cùng mình một cốc nhé.
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=10977

Còn đây là hoa của “miếng gỗ mai vàng” trong làn sương sớm ((post lại do link ảnh bị hỏng)
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=8874

dcvuong

Thành viên tích cực
Hoa của bác chụp đẹp quá!
Ở nhà ông cụ nhà em có trồng mấy chậu mai tứ quí, tết rồi nở hoa cũng khá đẹp. Giống này em thấy rất chậm lớn vì cụ trồng đã hơn chục năm trên chậu mà cây chỉ bằng ngón tay cái.
Hôm tết về chơi em chộp được bức này, bác cho em khoe luôn vào đây nhé!:-q

dailoc

Thành viên tích cực
Dcvuong!
Mai tứ quý cũng có cái hay của nó.
Trước đây, gần chỗ mình ở, mình có biết một ông cụ chỉ thích mỗi mai tứ quý. Ông bảo, chỉ có mai tứ quý mới chìu được ông. Lúc nào cũng có hoa cho ông ngắm. Còn mai tết, phải đợi cả một năm trời, khi ông tuổi đã… gần đất xa trời. Kể ra cũng hay đó chứ. Nay thì ông cụ đã vĩnh viễn ra đi, lớp con cháu không có ai “nối nghiệp” chơi này. Rồi những cây mai tứ quý tuyệt đẹp của ông cụ cũng dần đi qua bên kia thế giới với ông tất. Chợt thấy thương cho hương hồn ông cụ và chạnh lòng nghĩ đến anh em chơi mai (như mình) thời bây giờ…

Sáng hôm qua có một anh bạn gọi điện cho mình bảo phát hiện một cây mai tứ quý rất đẹp, đang muốn bán. Mình đang phân vân vừa muốn mua vừa không khi nhớ lại tâm sự hơi chua xót của cụ già…

Quitai! Những nụ mai xanh nghít một màu tràn đầy sức sống của bạn tạo một sắc thái và một góc nhìn mới cho hoa mai. Đẹp lắm! cảm ơn bạn!

Ảnh Mai lạ (Sưu tầm trên net)

Nụ và hoa mai trắng (Ảnh Laomai)

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Chơi Mai Tứ Quí có cái thích là :khi cho ra hoa nhiều đợt thì trên cây sẽ có lá xanh,hoa vàng, đài đỏ,hạt đen.

Mai Vàng

Thành viên
bác Đại Lộc chọn góc chụp đẹp quá........ chắc em phải khăn gói ra ngoài đó 1 chuyến thôi....
[/IMG]

dailoc

Thành viên tích cực
Ong bẦu vÀ hoa mai

@Maivang@! Tôi vẫn còn dành một chai nhỏ rượu hương mai để chờ các bạn chơi cây. Nếu bạn “khăn gói” đến thăm nhà thì đó là điều hân hạnh cho tôi. Nhưng để học tìm góc bấm máy thì tôi không dám đâu nhé.

Đây là vài tấm ảnh chụp các chú ong với hoa mai, chụp tết Kỷ sửu. Trình các bạn xem cho vui.

dailoc

Thành viên tích cực
Còn đây là một loài mai được cho là có hoa đến … 150 cánh (ảnh ST)

dailoc

Thành viên tích cực
Tôi vừa “kiếm” được 2 tấm ảnh hoa mai xanh (màu của hoa) nhìn rất lạ mắt (tác giả Bình Minh, diễn đàn Agriviet.com). Xin bổ sung vào bộ sưu tập trình các bạn và cảm ơn tác giả.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Em đang cần tiềm mua giống mai này, ai biết chỉ giúp em. Cây cỡ trung càng tốt.

Rất cảm ơn nhiều.
bạn nên trồng Cúc Mai Bình Định thì hay hơn giống 150 cánh, vì chăm sóc rất kỹ nhưng nụ vẫn bị rụng,cho nên Dovanlo đang thử nghiệm là tỉa bớt nụ cái để giảm rụng nụ con.