bệnh cây linh sam

nguyenlan374

Thành viên tích cực
nhờ các bạn có kinh nghiệm về cây linh sam giúp dùm ,ngày 7/12/2012 mua 20 phôi linh sam về mình ương trên cát hạt to ,nguyên 1 đám phôi lên cát có độ dày 30 cm ,mỗi ngày tưới 2 lần ,sau 20 ngày lên chồi 16 cây rất khỏe,còn 4 cây đến hôm nay vẫn ngủ luôn,cách đây 7 ngày vàng lá và chết khô,hôm nay có 2 cây vàng lá nữa ,mình lo quá nhờ ae xem giúp cho mình lời khuyên xin cám ơn ae nhiều
[
/IMG]

huutien02

Thành viên tích cực
riêng nếu trồng trong cát 100% thì có tưới ngày 1000 lần vẫn không có vấn đề gì. Nhưng nếu anh để nguyên bầu của người bán mà vùi trong cát thì lại khác, vì đa số bầu đóng bằng 100% tro hầm, quá trình vận chuyển nhồi nhét sẽ bít chặt các lỗ thoát nước, khi tưới dẫn đến úng rễ, vàng lá. Khi em nhận cây về, hoặc là xé bầu rồi trồng vào chậu chơi đến bán thành phẩm luôn, hoặc là cắt thủng to đáy rồi mới vùi vào cát ( 1 tháng sau chuyển chậu). Theo em anh cây của anh chắc chắn bị úng rễ (lá non xanh nhợt nhạt, mềm,...), anh nên bới cát ra, bỏ bầu, rễ nào thối thì cắt bỏ rồi lại nhẹ nhàng vùi vào cát, nguy hiểm nhưng có % hy vọng, hơn là nhìn cây chết.

nguyenlan374

Thành viên tích cực
linh sam của mình mua từ phôi chưa ương sống , chưa bó bầu bạn à, từ ninh thuận gởi về mình trồng thẳng lên đám cát dày cở 30cm, mình theo dỏi hằng ngày từ lúc nhú mầm phát triển đến bây giờ ,mình cũng thường xuyên tưới atomix, tự nhiên đến hôm nay phát hiện như vậy, nhờ các bạn giúp mình với cám ơncacs bạn nhiều

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Với những phôi LS thì bạn chỉ nên phun Atonik 1 lần thôi, nếu cần kích thích nữa thì 1 lần/tháng.
Do cây chưa có rễ nên bạn đừng tưới nhiều,mà hãy phun ẩm cho nó ngày nhiều lần.Bạn có che nắng cho nó ko???

nguyenlan374

Thành viên tích cực
Với những phôi LS thì bạn chỉ nên phun Atonik 1 lần thôi, nếu cần kích thích nữa thì 1 lần/tháng.
Do cây chưa có rễ nên bạn đừng tưới nhiều,mà hãy phun ẩm cho nó ngày nhiều lần.Bạn có che nắng cho nó ko???
cám ơn anh BÌNH mình trồng trên đám cát dưới gốc cây sanh chỉ có nắng sáng đến 10 giờ à

choivotu

Banned
tình hình chung mà anh , tụi em trong này LS cũng chết từa lưa luôn.
Dư nước chết, thiếu nắng chết, thiếu nước cũng chết, mua ít chết ít mua nhiều chết nhiều.

HaiPM

Thành viên
Mình mới nghĩ ra một cách để phôi LS kg chết. đó là.
" Không mua thi sẽ kg chết" X_X

dungmap124

Thành viên
Đó là bệnh nghiện LS đó anh àh. Các bậc tiền bối đã khuyến cáo là ko nên mua linh sam mùa lạnh rồi. Tại chúng ta ngoan cố đấy thôi.
Cây của em trồng hơn 2 tháng, kéo sẹo rất mạnh rồi đâm chồi và lăn đùng ra chết, nhổ lên thì được biết rể ko tái sinh được.... thế thôi????

BienxanhNT

Thành viên
Mình cũng mới chơi LS nhưng mà cũng bị chết mất 3 phôi rùi, cái này coi như là học phí, từ từ rùi có kinh nghiệm, tốt nhất là pác nhổ cây lên rửa sạch, cắt rễ bị hư, ngâm cây vào chất kích thích ra rễ khoảng 1 giờ sau đó trồng lại trên cát, cho vào chỗ mát, phun sương tưới ngày khoảng 3 lần và quan trọng nhất là thắp nhang khấn để cụ khỏi ra đi:!!

caokim

Thành viên
Nhìn hình thì cây của anh khả năng die rất cao. Khi dâm phôi đã mọc chòi non, nhổ lên xử lý để trồng lại thì tỷ lệ sống khá thấp. Theo quan sát ở vườn mình thì những phôi dâm trong bóng râm quá mát thì cũng dễ bị die (đã ra đi 03 phôi Sanh, 02 phôi LS).

quocphuongnguyen

Thành viên
Cái này các anh thử kn trồng mai vàng phôi thử. Trồng cây vào châu xong tưới nước đẫm sau đo kích rể rồi lấy bao ni lông bịt kín miệng chậu ko cho nước vào nữa, hằng ngày phun sương, cho đến lúc cây nức mạnh thi tháo bao. Lưu y 1 tuần tưới 1 lan