1 chuyến lên rừng !

trinhvantu

Thành viên
Hôm nay em mới đi vào rừng núi ,xem và đặt mua vài khối đá . Tiện thể xem và đinh mua vài gốc ỔI , Khế , Sộp , các bác xem có đc ko .

Trên là cây khế .
Tiếp là cây Sộp.

Bây giờ là cây Ổi , em ko chụp đc cả gốc , cây nằm siêu gốc to hoành 60 cm cao 1m8 thì có cành vặn quái này.

xuanalap

Thành viên
Tiếc quá, hôm trước mình ở Thanh Hóa một tuần mà quên số liên lạc của bạn để đến thăm và mời cùng đi xem cây. Khu rừng bạn đến ở đâu vậy? Có vẻ còn nhiều "tiềm năng SVC" nhỉ!
Chúc vui!

huynq.gl

Thành viên
Sao bác không Ghi rõ tên từng loại cây của từng ảnh, cung cấp thêm một số thông tin về cây để anh em tham khảo. Mà bác không sợ KL hay sao mà dám đưa lên diễn đàn, có lẽ vụ này là vi phạm pháp luật đó bác, hay bác xin được giấy phép khai hoang đất rừng nghèo rồi?!

trinhvantu

Thành viên
Lên rừng mua đá thôi , còn vài cây này của dân . Vài bữa nữa lên xem mấy cây xanh trên núi có gì chụp ảnh cho anh em xem.
Còn về kiểm lâm à sợ chứ , nhưng đưa USD vào túi nó thì có bê cả rừng nó cũng kệ :D

sondh

Thành viên
Lên rừng mua đá thôi , còn vài cây này của dân . Vài bữa nữa lên xem mấy cây xanh trên núi có gì chụp ảnh cho anh em xem.
Còn về kiểm lâm à sợ chứ , nhưng đưa USD vào túi nó thì có bê cả rừng nó cũng kệ :D
Bó tay với bác này, theo tôi chơi cây trước hết phải yêu cây mà yêu cây thì phải bảo vệ rừng. Tôi chúa ghét cây khai thác, có lần có cậu buôn cây gạ tôi mua 1 gốc sanh rất to khai thác ở rừng Tam Đảo. Đến vườn nhà cậu này tôi thấy 1 gốc sanh to(tuổi phải trên 100) bị cưa cụt hết cành. Nhìn thấy cây tôi quá bức xúc nên đã chửi cậu ta 1 trận rồi bỏ về, nghĩ lại thấy mình cũng hơi quá nhưng theo tôi đối xử như vậy với cây thật độc ác.

123zo

Thành viên
vách núi đẹp quá! bác nào có tài làm non bộ làm một vách núi như thế chơi hay đấy........:D

trinhvantu

Thành viên
Bó tay với bác này, theo tôi chơi cây trước hết phải yêu cây mà yêu cây thì phải bảo vệ rừng. Tôi chúa ghét cây khai thác, có lần có cậu buôn cây gạ tôi mua 1 gốc sanh rất to khai thác ở rừng Tam Đảo. Đến vườn nhà cậu này tôi thấy 1 gốc sanh to(tuổi phải trên 100) bị cưa cụt hết cành. Nhìn thấy cây tôi quá bức xúc nên đã chửi cậu ta 1 trận rồi bỏ về, nghĩ lại thấy mình cũng hơi quá nhưng theo tôi đối xử như vậy với cây thật độc ác.
Nói như bác này cũng đúng mà cũng sai , đúng theo quan niệm yêu rừng bảo vệ rừng ,sai thì ở chỗ , tình yêu thì cũng phải có miếng ăn mới yêu đc , có ko biết bao nhiêu hộ gia đình đang ở xung quang các khu rừng , cũng đành dùng tài nguyên của rừng để mà sống mà nuôi con ăn học .
Vậy theo các bác thì sao ?

sondh

Thành viên
Tất nhiên ai cũng cần gạo, cần tiền để sống, việc kiếm cơm của mỗi người cũng khác nhau nên tôi xin phép ko bàn tiếp vấn đề này. Tôi comment ở trên cũng chẳng có ý gì, chỉ mong sẽ ko còn hoặc ít khi thấy cây khai thác nữa thôi.

trinhvantu

Thành viên
Có rất nhiều gốc đẹp cây đẹp trên rừng , nếu để nó lằm yên trên đó thì mãi mãi nó chỉ là 1 gốc cây ko bao giờ đc để ý đến, nhưng nếu vào tay những nghệ nhân trên diễn đàn này , biết đâu có ngày thế giới sẽ biết đến nó .
Cây cảnh Việt Nam vươn xa ra Quốc Tế.

honglong237

Thành viên tích cực
Có rất nhiều gốc đẹp cây đẹp trên rừng , nếu để nó lằm yên trên đó thì mãi mãi nó chỉ là 1 gốc cây ko bao giờ đc để ý đến, nhưng nếu vào tay những nghệ nhân trên diễn đàn này , biết đâu có ngày thế giới sẽ biết đến nó .
Cây cảnh Việt Nam vươn xa ra Quốc Tế.
tất cả chỉ là ngụy biện cho công trình phá rừng thôi anh tú ơi. :D

dcvuong

Thành viên tích cực
Bạn Tú nói vậy là vơ đũa cả nắm rồi, ở lĩnh vực nào cũng có những tiêu cực nhưng đâu phải là tất cả.

Minh Xuân

Quản lý
Mấy cây khế, cây ổi trên thì rõ là trong nhà dân ven chân núi, không phải rừng tự nhiên. Rừng này núi đá, muốn đào được cây tự nhiên cũng chẳng phải dễ gì. Hơn nữa có lẽ rừng này không thuộc rừng được bảo vệ (rừng đặc dụng hay phòng hộ). Việc đào cây trong rừng này ảnh hưởng trước hết đến số phận của những người dân sống quanh đó chứ không phải ai khác. Đào hết rừng rồi thì lấy cái gì ra mà đào nữa? Họ phải tự quyết định số phận của mình thôi. Không cần thiết lên án quá việc này. Ai cũng cần miếng cơm ăn, nhưng làm thế nào cho bền vững thì làm.
Nếu là rừng đặc dụng và cây quí hiếm thì mọi chuyện khác hẳn vì đó là tài sản quốc gia.

huynq.gl

Thành viên
Nói tóm lại là hãy đưa những gì đẹp nhất, giá trị nhất từ rừng về thành của nhà mình nếu có thể. Em nghĩ vậy có đúng không các bác. Thực chất những cây to được trồng ở tất cả mọi nơi phần lớn đều có xuất xứ từ rừng, nếu là vi phạm thì phải xử các ông cơ quan công quyền trước vì cơ quan nào chả có vài cây to trồng trong khuân viên nếu như có đất.

honglong237

Thành viên tích cực
ai cũng vậy thì hết mất ,cái thì gỗ đẹp,cái thì dáng đẹp,tóm lại Việt Nam rừng vàng biển bạc ( câu này học từ lớp 1 ) tất cả của rừng đều đẹp như vàng.mang về là mang hết luôn.

huynq.gl

Thành viên
HL nói lý thuyết thì như vậy thôi, thực tế thì người ta vẫn làm như thế. Hiếm thì mới Quý, càng bị các cơ quan chức năng săn nhiều thì càng được nhiều người muốn sở hữu (trừ một số cái).

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
ai cũng vậy thì hết mất ,cái thì gỗ đẹp,cái thì dáng đẹp,tóm lại Việt Nam rừng vàng biển bạc ( câu này học từ lớp 1 ) tất cả của rừng đều đẹp như vàng.mang về là mang hết luôn.
Kekeke, mình lại nhớ câu chuyện về Lão Tử hay Trang Tử gì đó, đi du thuyết, đến đầu làng mệt mỏi nghỉ chân dưới tán 1 cây đa để nghỉ ngơi. 1 học trò hỏi dân địa phương, sao cây đa to vậy mà không ai chặt về làm củi. Thổ dân nói, cái giống lộn kiếp đó làm cột thì nhanh mục, làm củi đun thì khó cháy, khói um cả lên. Vì vậy cây đa mới sống được đến giờ.

Đến tối, về nghỉ 1 nhà học trò, thấy học trò ra giục vợ đi thịt gà đãi thầy. Vợ hỏi có mấy con gà mới gáy, thịt con nào. Anh học trò bảo thịt con chưa gáy, vì loại đó chả biết có gáy không, không biết liệu có tác dụng gì không.

Vậy cây càng vô dụng càng sống lâu, vật càng vô dụng càng chết sớm, các bác nhẩy :D:D:D:D:D