địa lan chơi tết

hungbonsai

Thành viên tích cực
dia lan co loại vai chuc trieu ,nhung co loai cung vai chuc ngan tuy phan loai bong ,that ra neu minh choi lan chac phai theo chan nguoi di truoc de cất buoc theo sau ,theo anh culanlua la ok nhất vì về lan em thấy anh cù hiểu biết rất rộng,năm sau chắc nhờ anh cù mua dùm vài giống lan để thử nghiệm chăm nó ,mấy ngừoi đi bán rông không dể mà bán lầm đâu

hoalandep1234

Quản lý mới
Tớ mua mấy em hồng hoàng, hoàng lan, mặc xuân lèo bèo cũng tầm giá ấy rùi chưa tính loại khác như của bác longaz

longqaz

Moderator
Ai chơi địa lan cũng bắt đầu từ 1 chậu lam 120k, thời gian trôi qua sẽ mua rất nhiều những chậu lan tiền triệu. Chú Tuấn đã quết tâm thì anh không gàn bởi dân chơi địa lan ai cũng gàn gàn như nhau. Tuy nhiên cây lan không phụ lòng người có tâm, nếu biết khai thác cũng trở 1 nghề "làm chơi ăn thật" đấy. Chúc mừng em có chậu Mạc đẹp.

Le Manh Cuong

Moderator
cũng dễ hiểu vì địa lan lai thường trồng ở Đà lạt ,giá cao như thế chắc là cây Cam lửa,một triệu/một cành hoa
hàng tết giao cả nước nhưng trồng lại có hoa phải là nơi khí hậu bốn mùa
do đó khi bán ra Hà nội,Huế ,saigon
thì Huế và saigon chơi xong coi như xong vì gần như không thể ra hoa lại nên có cũng như không,riêng hà nội và phía Bắc thì hoàn toàn có thể trổ lại ,nhưng ở miền Bắc dân săn địa lan chỉ yêu thích và săn hàng địa lan rừng có loại đến 18 triệu /một thân,còn hàng lai không hương thì ít được yêu thích đa số làm quà tặng tết ,ít được quan tâm trồng lại
do đó 100 ngàn sau tết không mua có lẽ là thế
Bạn nói rất đúng,ở HN người chơi địa lan rừng cũng rất nhiều có những loài rất đắt như hoàng vũ hay thanh ngọc .Những chậu lan chuyển Đà lạt ra chỉ để dân mua mang đi biếu tặng trông hoành tráng chơi tết xong là họ vất bỏ mà .

tuandefzajj

Thành viên tích cực
em thấy ngoài mình chơi địa lan lai cũng ngon mà. trồng kim cát cát siêng hoa phết, hoa lại còn bền nữa chứ

tieuboi

Thành viên
chơi tết mà sao không có hoa, địa lan chỉ chơi hoa mùa tết, xong thì bỏ đi thui, vì khó mà có hoa lại được, chỗ mình có chậu giống mới 1 cành 1 triệu, tính ra mỗi bình cũng mấy triệu mà chơi tết xong vứt thì phí quá
Ẹc địa lan rừng thì vẫn ra hoa chỉ có địa lan công nghiệp thì mới khó ra hoa thôi nhất là dòng sato bạn à như cây địa này năm sau lại ra hoa ngon lành;;);;);;)

hoalandep1234

Quản lý mới
Ẹc địa lan rừng thì vẫn ra hoa chỉ có địa lan công nghiệp thì mới khó ra hoa thôi nhất là dòng sato bạn à như cây địa này năm sau lại ra hoa ngon lành;;);;);;)
Cọp vàng công nghiệp nhà tôi trồng cho hoa đều bạn ơi!;;);;);;);;)

Nếu trong Nam thì có thể khó ra hoa vì địa lan quang chu kì không ảnh hưởng đến việc ra hoa, mà là khí hậu ban ngày ấm, đêm lạnh bạn. Bác Cù nói bốn mùa là vậy!

culanluasg

Super Moderator

Địa lan vàng Đà Lạt, giá 500.000 đồng một cành. Mỗi chậu như thế này có khoảng 5-10 cành nên giá cũng lên tới vài triệu đồng
theo vnexpess.net(ảnh cũng web trên)

tuandefzajj

Thành viên tích cực
Giá trong đó đắt quá a ơi.ngoài này chưa đến 2tr 1chậu. Cũng đc 6>7 bông.b e vừa mua 1cây 9 bông 2tr3

hoalandep1234

Quản lý mới
Giá trong đó đắt quá a ơi.ngoài này chưa đến 2tr 1chậu. Cũng đc 6>7 bông.b e vừa mua 1cây 9 bông 2tr3
Hihihihi! Hôm qua, mình cũng mua 1 khóm 7 cành bông, loại vàng rủ chơi Tết, giá cũng chỉ có 1tr2;;);;);;). Tết mời AE đến nhà thưởng thức.

hoalandep1234

Quản lý mới
Qua phóng sự truyền hình và tình hình chung, tôi thấy giá các loại hoa lan bán Tết giảm nhiều so với mọi năm. Lý do có thể do trong nước đã đáp ứng 1 phần lớn nhu cầu chơi lan Tết. Điển hình, Hồ điệp năm nay bán nhiều và rẻ hơn rất nhiều, giá chỉ còn 1tr2-1tr5 một chậu 7-9 cây tại HN và HP.

Thông tấn xã vỉa hè...hết!

thichhodiep

Thành viên
...Hồ điệp năm nay bán nhiều và rẻ hơn rất nhiều, giá chỉ còn 1tr2-1tr5 một chậu 7-9 cây tại HN và HP...
Giá ngoài đó rẻ thiệt. Ở Cần Thơ HĐ loại 7-8 bông mà giá từ 180 đến 200 ngàn 1 cây, còn cây lớn hơn thì không dưới 250, hic... :(
Loại màu vàng còn mắc hơn nữa, toàn trên 200 không hà. ^:)^
Chắc chờ đến chiều ngày 29 tết đi săn hàng tồn chơi đỡ ghiền cho nó rẻ, hì hì 8-}

culanluasg

Super Moderator
Giá ngoài đó rẻ thiệt. Ở Cần Thơ HĐ loại 7-8 bông mà giá từ 180 đến 200 ngàn 1 cây, còn cây lớn hơn thì không dưới 250, hic... :(
Loại màu vàng còn mắc hơn nữa, toàn trên 200 không hà. ^:)^
Chắc chờ đến chiều ngày 29 tết đi săn hàng tồn chơi đỡ ghiền cho nó rẻ, hì hì 8-}
Trà Vinh giá khoảng 160- 180 ngàn /một cây hồ điệp ,giá như nhau cho loại hoa to
tin vnexpress là nói giá hoa ở Hà Nội !!!

chandatlaca

Thành viên mới
Ôi địa lan đẹp quá. Nhà em không có lan này, nhưng em đi chụp được ít hình.
Các bác cho em hỏi, trên diễn đàn chỉ post hoa mình trồng được hay có thể post nhìu hoa khác ạ?

culanluasg

Super Moderator
Ôi địa lan đẹp quá. Nhà em không có lan này, nhưng em đi chụp được ít hình.
Các bác cho em hỏi, trên diễn đàn chỉ post hoa mình trồng được hay có thể post nhìu hoa khác ạ?
diễn đàn chúng ta nhiều mục lắm bạn chỉ cần hoa nào post vào box đó là được ,nếu hình của diễn đàn khác thì ghi nguồn ,còn của mình chụp thì vô tư bác ah