Đời sinh viên!!!

de_mylo

Thành viên
Giờ tôi vẫn là một sinh viên. Nhưng chỉ đến thứ 6 này thôi, khi trường tôi làm lễ trao bằng tốt nghiệp, tôi sẽ không còn là sinh viên nữa. Tôi vừa vui, vừa buồn, vừa sợ nhưng hơn tất cả là tôi rất nhớ...
Tôi vui vì cuối cùng mình cũng cầm trong tay tấm bằng đại học, nó là ước mơ là hoài bão từ khi tôi vẫn là một cậu học sinh bé tí. Nó là niềm hạnh phúc, tự hào của bố mẹ tôi và nó còn là một phần hành trang để tôi bước vào đời...
Tôi buồn vì đã thi tốt nghiệp hơn một tháng, trong thời gian đó tôi không làm được việc gì đáng kể. Bạn bè trong lớp của tôi đã có một số người đi làm ở những công ty kiểm toán và những ngân hàng danh tiếng. Còn tôi nhìn lại vẫn là anh sinh viên thủa nào với hai bàn tay trắng. Tôi đã định hướng được tương lai, tôi đã biết phải bắt đầu từ đâu nhưng tôi lại không biết liệu mình có làm được không? Vì vậy nên...
Tôi sợ. Tôi sợ mình sẽ phụ lòng mong mỏi của gia đình. Tôi sợ trong cái cuộc sống mênh mông như đại dương đầy sóng này liệu con thuyền nhỏ bé "Tôi" có trụ vững nổi không? Nhưng cuộc sống 4 năm xa gia đình giúp tôi tự tin hơn, tôi không còn hoang mang nữa và giờ ngồi nghĩ lại nhưng kỷ niệm tôi thấy nhớ.
Tôi nhớ những ngày đầu tiên đi nhập học, Mẹ "bỏ" tôi một mình ở Hà Nội, khi mẹ về tôi đã khóc. Tôi chưa bao giờ sống xa gia đình, tôi thấy tôi còn bé lắm và tôi nhớ nhà. Những ngày đầu tiên ấy đối với tôi thật khó khăn. Nhưng tôi cũng đã thích nghi nhanh với trường mới, bạn mới và môi trường sống hoàn toàn mới. Tôi ngồi trên xe bus cả ngày cuối tuần để đi khắp Hà Nội, những con phố tấp nập và những tòa nhà cao tầng không khiến tôi cảm thấy lạ lẫm nữa. Tôi liên lạc với những người bạn học cùng phổ thông, chúng tôi cùng đi chơi khắp phố phường Hà Nội. Sự tò mò + 1 chiếc Wave 100s mà bố mẹ sắm cho tôi đi học đã làm cho Hà Nội sau 1 năm đã nằm gọn trong lòng bàn tay tôi. Tôi có vài người bạn phổ thông rất thân và tôi chuyển ra ở cùng một người. Chúng tôi cùng nhau vui chơi thật dài để rồi đến cuối kỳ phải thúc trắng đêm ôn thi. Có những lúc đi ăn sang để rồi cuối tháng phải chia nhau từng gói mì tôm. Có những thời gian một ngày chúng tôi chỉ ăn một bữa, mấy đứa ôm bụng nhìn nhau vừa tủi vừa vui đôi khi lại phá lên cười. Những ngày tháng ấy làm sao tôi quên được. Rồi tình yêu đã đến với tôi, đến giờ chúng tôi vẫn yêu nhau và sẽ còn yêu nhau mãi. Năm cuối tôi lao đầu vào học để có được kiến thức chuyên ngành thật tốt, để khi đi xin việc tôi có thể tự tin nắm lấy cơ hội của bản thân và tôi đã làm được. Giờ tôi đã ra trường nhưng nghĩ về những ngày ấy tôi không thôi xúc động!
Sáng nay tôi đi phỏng vấn tai ngân hàng Seabank. Tôi đã hoàn thành tốt buổi phỏng vấn, không biết kết quả thế nào nhưng tôi sẽ không bao giờ nản chí, không bao giờ bỏ cuộc. Nếu thất bại thì tôi sẽ có thêm kinh nghiệm và lần tới nhất định tôi sẽ thành công!
Tôi yêu thiên nhiên và tôi rất yêu cây bonsai. Tôi không ngừng tìm hiểu về môn nghệ thuật này, ở bên những tác phẩm do mình làm ra tôi thấy được thư giản và tôi thấy cuộc sống này thật đẹp. Chơi bonsai đối với sinh viên quả là không dễ, nhưng tôi muốn gửi tới các bạn sinh viên và tất cả mọi người: " Hãy luôn sống tốt, yêu đời và đừng bao giờ từ bỏ ước mơ"
Thank mọi người đã đọc và tặng thêm mọ người bài hát nè: :p
http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/What-A-Wonderful-World-Louis-Armstrong.IWZA8D8E.html

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Sáng nay tôi đi phỏng vấn tai ngân hàng Seabank. Tôi đã hoàn thành tốt buổi phỏng vấn, không biết kết quả thế nào nhưng tôi sẽ không bao giờ nản chí, không bao giờ bỏ cuộc. Nếu thất bại thì tôi sẽ có thêm kinh nghiệm và lần tới nhất định tôi sẽ thành công!
Tôi yêu thiên nhiên và tôi rất yêu cây bonsai. Tôi không ngừng tìm hiểu về môn nghệ thuật này, ở bên những tác phẩm do mình làm ra tôi thấy được thư giản và tôi thấy cuộc sống này thật đẹp. Chơi bonsai đối với sinh viên quả là không dễ, nhưng tôi muốn gửi tới các bạn sinh viên và tất cả mọi người: " Hãy luôn sống tốt, yêu đời và đừng bao giờ từ bỏ ước mơ"

Rất vui vì những dòng này của Giang. Chúc em thành công.

lnvinh

Super Moderator
Dzữ luôn, "Cu cậu" này mà cũng tâm tư dzữ.
Ngoài tâm niệm " Hãy luôn sống tốt, yêu đời và đừng bao giờ từ bỏ ước mơ" để "chú" chỉ thêm cho DML 1 kinh nghiệm nữa là "Muốn vượt qua khó khăn thì hãy thanh thản đón nhận khó khăn" Nhờ kinh nghiệm này mà chú đã vượt bao khó khăn trong cuộc đời rồi. Riêng về khoản bonsai, có bận gì cũng có thể chơi được thậm chí mua bán được nữa kìa, cố gắng tiếp tục gắn bó với nó và phát huy hơn nữa vì nhờ nó mình có thể vượt qua nhiều thử thách mà vươn tới tương lai lắm đó.

huynq.gl

Thành viên
Mình đã và đang trực tiếp phỏng vấn khá nhiều ứng viên thi tuyển vào lĩnh vực ngân hàng, nếu các bạn có thắc mắc trong quá trình thi tuyển thì hãy chia sẻ để mình có thể tư vấn thêm. Trong quá trình phỏng vấn thì mình thấy rất thiệt thòi cho các bạn sinh viên mới ra trường vì thiếu kinh nghiệm, nhưng bù lại thì các bạn vẫn còn đang nhớ rất nhiều kiến thức. Nên khi đi phỏng vấn hãy nên bình tĩnh và chân thành, hướng người phỏng vấn về những vấn đề các bạn đang có thế mạnh, không nên viết và nói trong quá trình phỏng vấn một cách quá sáo rỗng (chẳng hạn như: Nói quá về những ước mơ thăng tiến, mà quên tìm hiểu về nơi mình đang dự tuyển). Một vấn đề nữa là do chưa có kinh nghiệm nên các bạn có thể thi tuyển vào một ngân hàng nhỏ nào đó để chau dồi thêm kinh nghiệm để tiếp bước trong kế hoạch làm tại các ngân hàng lớn khác, vì nhiều bạn mơ quá cao nên không có cơ hội thi tuyển lại các ngân hàng lớn khi mà mình đã bị loại từ các đợt thi trước. Chúc các bạn thành công!

namtuoc87

Thành viên
anh học văn kém, nhưng khi đọc những dòng tâm sự rất thật trên làm anh cũng nhớ 1 thời sinh viên đã qua, anh chỉ biết chúc em sẽ thành công trong công việc, cuộc đời còn dài nhiều chông gai lắm nên " luôn sống tốt, yêu đời và đừng bao giờ từ bỏ ước mơ"

phamvanke

Thành viên mới
Đó là tâm trạng chung của tất cả các sinh mới ra trường, chúc bạn thành công trong cuộc sống. Đúng như anh Vinh nói, với mình làm gì cũng có thể chơi cây được, vì chơi nó mà mọi áp lực cuộc sống sẽ vơi đi và áp lực vơi đi làm mình càng yêu cây hơn! Một lần nữa chúc cháu thành công

hoamittn2005

Thành viên
Đọc mấy dòng Chú này viết, anh nhớ lại hơn chục năm trước mới TNĐH lần đầu đi phỏng vấn tâm trạng lắm lắm...Theo A nếu có cơ hội E nên tham dự phỏng vấn cả các công ty nước ngoài nữa. Trong thời buổi này ko nên nghe 1 đài và chỉ xem 1 kênh, thay đổi công việc ta sẽ rút ra đc nhiều kiến thức và KN e ạ. Kiến thức cho mình và cho đời nữa. Đi làm rồi hay đi đâu mình vẫn chơi cây cho vui và rèn trí. Làm ngân hàng ko có nghĩa mình ko thể làm nghệ nhân cây cảnh, làm kinh doanh, hay làm cai xây dựng, nhà vườn ... tất cả đều có thể làm bình thường e ạ.Chúc Chú thành công!

@-) Ước mơ anh nhỏ bé thôi ....... Mơ Thế Giới Hòa Bình.

quanht

Thành viên mới
chúc em luôn giữ được bản lĩnh của mình như những gì em đã nói! có gắng lên nhé em

newcomer!!!

Moderator
Mình đã và đang trực tiếp phỏng vấn khá nhiều ứng viên thi tuyển vào lĩnh vực ngân hàng
Ước gì bạn ở Hà Nội cho Mylo nhờ hihi, bạn đang làm ngân hàng nào vậy ?

To De_mylo: Không có việc gì sợ, E đã rất năng động trong việc tạo thu nhập chính đáng cho mình khi đi học (thỉnh thoảng bán cây hihi) nghĩa là E đã có khả năng nhiều hơn các cậu ấm cô chiêu khác rồi. Giờ là lúc E tự tin vào đời, một khi E đã đủ hành trang thì Hà Nội đâu có thiếu đất cho E dụng võ ?

Seabank hay các bank lớn hơn....đang chờ E đó

daoanh

Thành viên
Một năm trước mình cũng có tâm trạng giống như bạn, cũng buồn khi bạn bè đi làm hết, cũng hồi hộp khi đi phỏng vấn nhưng nếu có niềm tin thì mình cũng sẽ vượt qua thôi bạn à. Đi làm nhiều lúc áp lực lắm bạn à, những lúc đó ta chỉ muốn thả hồn vào cây cỏ thiên nhiên thôi.
Chúc bạn có một công việc tốt và luôn giữ tình yêu với cây cỏ nhé.
P/s: Cho hỏi trong diễn đàn có ai học ĐH NN1 không nhỉ?

bigbabol

Moderator
Mình đã và đang trực tiếp phỏng vấn khá nhiều ứng viên thi tuyển vào lĩnh vực ngân hàng, nếu các bạn có thắc mắc trong quá trình thi tuyển thì hãy chia sẻ để mình có thể tư vấn thêm. Trong quá trình phỏng vấn thì mình thấy rất thiệt thòi cho các bạn sinh viên mới ra trường vì thiếu kinh nghiệm, nhưng bù lại thì các bạn vẫn còn đang nhớ rất nhiều kiến thức. Nên khi đi phỏng vấn hãy nên bình tĩnh và chân thành, hướng người phỏng vấn về những vấn đề các bạn đang có thế mạnh, không nên viết và nói trong quá trình phỏng vấn một cách quá sáo rỗng (chẳng hạn như: Nói quá về những ước mơ thăng tiến, mà quên tìm hiểu về nơi mình đang dự tuyển). Một vấn đề nữa là do chưa có kinh nghiệm nên các bạn có thể thi tuyển vào một ngân hàng nhỏ nào đó để chau dồi thêm kinh nghiệm để tiếp bước trong kế hoạch làm tại các ngân hàng lớn khác, vì nhiều bạn mơ quá cao nên không có cơ hội thi tuyển lại các ngân hàng lớn khi mà mình đã bị loại từ các đợt thi trước. Chúc các bạn thành công!
trời ơi sao anh lại lộ đề vậy? tiêu cực kìa bà con ơi
@demylo : văn em hay quá và chữ em cũng tốt ghê, rất đều nét và bài vỡ rất sạch sẽ không tẩy xóa, chúc em sẽ có được việc làm như em mong muốn, kiếm thật nhiều tiền để mua cây của anh:)):)):))

de_mylo

Thành viên
Cám ơn mọi người đã chia sẽ với em. em sẽ cố gắng thật tốt trên con đường phía trước. chúc mọi người luôn vui vẻ và có thật nhiều cây đẹp :D

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Đọc qua mấy dòng chia sẻ " Đời sinh viên " của em, hay lắm...anh tin rằng: Thời gian sẻ cho em tất cả, những gì em mong muốn, cố lên em nhé. Chúc em Thành công. =D>=D>=D>

nthai258

Thành viên tích cực
10 năm nữa có khi gặp em trên TV trong lễ trao giải doanh nhân thành đạt ấy chứ.@-) Lạc quan lên. Những kỷ niệm trong đời sinh viên sẽ là điểm tựa để em vững vàng đi tới tương lai.

tbmgroup

Thành viên
mình không được học hành nhiều(vì mình không thi đại học mà xin đi bộ đội)
có lẽ vì thế mình không hiểu lắm về cuụoc đời sinh viên,
nhưng mình luôn nhớ đến một câu mà thầy giáo câp 3 của mình hay nhắc tới là:
''mọi ngả đường đều dẫn đến thành Roma''
dù có ra sao thì hãy luôn cố gắng nha bạn!
chúc bạn may mắn_thành công!@};-@};-@};-

Người Rừng

Thành viên tích cực
Giang à! Anh đã đọc lời tâm sự của em, lời đầu anh xin chúc mừng em đã tốt nghiệp Đại học, tiếp sau anh mong em hãy bình tĩnh, tự tin, với kiến thức em đã học trong nhà trường, sự từng trải của một sinh viên tỉnh lẻ, anh nghĩ em đã trưởng thành rất nhiều. Giờ đây em đang có trong tay nhiều cơ hội để chứng tỏ mình, làm ở ngành nào, địa phương nào điều đó cũng quan trọng nhưng không phải là tất cả, mà điều quan trọng nhất là em cần có lập trường tư tưởng vững vàng, không ngừng rèn luyện, học hỏi để nâng cao trình độ chuyên môn, từng bước hoàn thiện mình, có tinh thần phục vụ nhân dân, phụng sự Tổ quốc; anh nghĩ hai em về tỉnh nhà công tác cũng tốt đó em. vài lời tâm sự của người anh xa xứ, chúc em thành công.
À quyên anh cũng có 5 năm là sinh viên tại Hà Nội ( Cựu sinh viên trường Đại học Tài chính kế toán nay là Học viện Tài chính )

khat_lp

Thành viên tích cực
Giờ tôi vẫn là một sinh viên. Nhưng chỉ đến thứ 6 này thôi, khi trường tôi làm lễ trao bằng tốt nghiệp, tôi sẽ không còn là sinh viên nữa. Tôi vừa vui, vừa buồn, vừa sợ nhưng hơn tất cả là tôi rất nhớ...
Tôi vui vì cuối cùng mình cũng cầm trong tay tấm bằng đại học, nó là ước mơ là hoài bão từ khi tôi vẫn là một cậu học sinh bé tí. Nó là niềm hạnh phúc, tự hào của bố mẹ tôi và nó còn là một phần hành trang để tôi bước vào đời...
Tôi buồn vì đã thi tốt nghiệp hơn một tháng, trong thời gian đó tôi không làm được việc gì đáng kể. Bạn bè trong lớp của tôi đã có một số người đi làm ở những công ty kiểm toán và những ngân hàng danh tiếng. Còn tôi nhìn lại vẫn là anh sinh viên thủa nào với hai bàn tay trắng. Tôi đã định hướng được tương lai, tôi đã biết phải bắt đầu từ đâu nhưng tôi lại không biết liệu mình có làm được không? Vì vậy nên...
Tôi sợ. Tôi sợ mình sẽ phụ lòng mong mỏi của gia đình. Tôi sợ trong cái cuộc sống mênh mông như đại dương đầy sóng này liệu con thuyền nhỏ bé "Tôi" có trụ vững nổi không? Nhưng cuộc sống 4 năm xa gia đình giúp tôi tự tin hơn, tôi không còn hoang mang nữa và giờ ngồi nghĩ lại nhưng kỷ niệm tôi thấy nhớ.
Tôi nhớ những ngày đầu tiên đi nhập học, Mẹ "bỏ" tôi một mình ở Hà Nội, khi mẹ về tôi đã khóc. Tôi chưa bao giờ sống xa gia đình, tôi thấy tôi còn bé lắm và tôi nhớ nhà. Những ngày đầu tiên ấy đối với tôi thật khó khăn. Nhưng tôi cũng đã thích nghi nhanh với trường mới, bạn mới và môi trường sống hoàn toàn mới. Tôi ngồi trên xe bus cả ngày cuối tuần để đi khắp Hà Nội, những con phố tấp nập và những tòa nhà cao tầng không khiến tôi cảm thấy lạ lẫm nữa. Tôi liên lạc với những người bạn học cùng phổ thông, chúng tôi cùng đi chơi khắp phố phường Hà Nội. Sự tò mò + 1 chiếc Wave 100s mà bố mẹ sắm cho tôi đi học đã làm cho Hà Nội sau 1 năm đã nằm gọn trong lòng bàn tay tôi. Tôi có vài người bạn phổ thông rất thân và tôi chuyển ra ở cùng một người. Chúng tôi cùng nhau vui chơi thật dài để rồi đến cuối kỳ phải thúc trắng đêm ôn thi. Có những lúc đi ăn sang để rồi cuối tháng phải chia nhau từng gói mì tôm. Có những thời gian một ngày chúng tôi chỉ ăn một bữa, mấy đứa ôm bụng nhìn nhau vừa tủi vừa vui đôi khi lại phá lên cười. Những ngày tháng ấy làm sao tôi quên được. Rồi tình yêu đã đến với tôi, đến giờ chúng tôi vẫn yêu nhau và sẽ còn yêu nhau mãi. Năm cuối tôi lao đầu vào học để có được kiến thức chuyên ngành thật tốt, để khi đi xin việc tôi có thể tự tin nắm lấy cơ hội của bản thân và tôi đã làm được. Giờ tôi đã ra trường nhưng nghĩ về những ngày ấy tôi không thôi xúc động!
Thank mọi người đã đọc và tặng thêm mọ người bài hát nè: :p
http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/What-A-Wonderful-World-Louis-Armstrong.IWZA8D8E.html
hic
cảm giác của bạn cũng như cảm giác của mình 1 năm 20 ngày về trước, 1 năm 20 ngày trước mình là sv năm cuối trường DH Lâm nghiệp với bao lo lắng về tương lai của mình, vì mình biết nghề của mình (mình chọn chắc là do duyên số thui) rất khó xin được chỗ làm vừa ý rùi mình còn có tật nói lắp nữa chứ, nhưng qua đợt bảo về tốt nghiệp xong (mình bảo vệ thành công theo ý của mình nhưng theo người khác chắc là k đúng bởi vì cô giáo sẵn sàng xin đẻ mình dc 9 điểm k cần bảo vệ nhưng mình thích được thử thách nên vẫn bv bthường và dc 8 điểm hic vì nói lắp) rùi mình được 1 dự án nước ngoài gọi đi làm khi còn hơn 10 ngày nữa mình mới nhận bằng tốt nghiệp. Mọi thứ trong cuộc sống luôn chứa đựng điều bất ngờ vì vậy bạn hãy lạc quan lên.
Mình thua bạn ở 1 điểm đó là, từ lúc mình nhận thức được thế giới xung quanh mình đã có sở thích chơi cây và trồng hoa lan rùi nhưng mình vẫn chưa có thành tựu gì cho bản thân mình như trồng được cây bon sai đạt yêu cầu hay trồng được cây lan cho vừa ý cũng bởi vì hoàn cảnh mình hơi khó khăn 1 chút, nhưng cũng thừa nhận mình chưa thực sự quyết tâm.
Chúc bạn luôn thành công.