Đỗ Quyên toàn tập-Chia xẻ kinh nghiệm

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
bác Xuân ơi, bác thực hiện giâm cành chưa, vừa rồi cháu về giâm cành mà chết hết ráo, tiếc quá, cháu giâm vào chất trồng là trấu tươi, cát và phân bò hoai kết hợp với phun sương giữ ẩm, mà sao nó héo lá từ từ rụng rồi chết hết rồi bác ơi
bác có thể giúp cháu được không? vì cây của cháu còn nhỏ nên cháu không có chiết mà chỉ giâm cành thôi!
cảm ơn bác!
Vài hình ảnh giâm cành cây Đỗ quyên

Chuẩn bị đất (tôi dùng đất trồng bonsai trộn sẳng)

Chọn những cành mọc dài trên thân cây Đq, cắt sát gốc

Dùng dao hay kền thật bén cắt xéo gốc (mục đích cắt xéo để diến tíc hút nước lớn hơn) tỉa bớt lá và đọt

Cấm canh sâu xuống chậu đất đã dọn sẳng. Tưới đẫm nước và để vào nới bóng mát và khuất gió như sát gốc tuờng chẳng hạng
Mòng mấy giòng và hình này giúp bạn được phần nào

Văn

Thành viên tích cực
Vài hình ảnh giâm cành cây Đỗ quyên

Chuẩn bị đất (tôi dùng đất trồng bonsai trộn sẳng)

Chọn những cành mọc dài trên thân cây Đq, cắt sát gốc

Dùng dao hay kền thật bén cắt xéo gốc (mục đích cắt xéo để diến tíc hút nước lớn hơn) tỉa bớt lá và đọt

Cấm canh sâu xuống chậu đất đã dọn sẳng. Tưới đẫm nước và để vào nới bóng mát và khuất gió như sát gốc tuờng chẳng hạng
Mòng mấy giòng và hình này giúp bạn được phần nào
Chú Xuân cho hỏi,cần thời gian bao lâu thì những cành giâm nầy ra rễ vậy chú?

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Chú Xuân cho hỏi,cần thời gian bao lâu thì những cành giâm nầy ra rễ vậy chú?
Thông thường thì từ 3 đến 4 tuần là cành bắt đầu bén rế tuy nhiên vì rễ cây ĐQ rất mong manh nên phải chờ it nhất 1 hoặc 2 năm mới nên chiếc ra. Còn 1 điều rất quang trọng là mấy tuần đầu phải phun sương và tưới thường xuyên không được để cành và đất khô thì kết quả sẽ được độ 60 đến 70 phần trăm thành công.
Đây là hình mới chụp vài cành giâm của tôi đang có hoa (mấy cành này đã được dâm 3 hay 4 năm nay mà tôi vẫn để nguyên chưa chiếc ra)

Văn

Thành viên tích cực
Chú Xuân cho Văn hỏi tí.
Vừa rồi Đỗ quyên nhà Văn ra hoa sau đợt cắt hoa,dọn cành hôm tết.Đến hôm nay lại tiếp tục làm nụ và số lượng nụ hoa hầu như đều khắp trên tất cả đầu cành,rất đồng loạt dù rằng lá vẫn rất xanh mướt,
Hiện tượng nầy có bất thường không chú,hơn nữa nếu đợt nầy ra hoa thì đến tết còn có thể có hoa không?
Cảm ơn chú trước.
Đây là ảnh Văn vừa chụp cách đây ít phút

hungcadet

Thành viên
Em nhớ không nhầm quê anh nhiều nhà vườn trồng Đỗ quyên lắm. NGhe anh nói Hoành cây 10-15 mà thèm, em chưa thấy được cây nào to hơn ngón tay chứ đứng nói to đến vậy.

Em nghĩ anh trồng bằng cát vàng thì thoát nước tốt rồi nhưng nên trộn thêm ít sơ dừa, hoặc thứ nào có thể giữ ẩm được là ok đó anh. EM cũng mới mua mấy chậu về thử nghiệm xem thử, toàn xíu xíu.
Mình ở Huế, may mắn mua được của 1 bác đi rừng được 5 gốc đỗ quyên, mỗi gốc đường kính trung bình từ 10-15 cm, gốc to, nhưng chủ yếu là kiểu bụi, đã trồng được 5 tháng, thấy vẫn sống bình thường, nhưng chưa thấy ra hoa. Đây là loài ĐQ ở vườn Quốc Gia Bạch Mã, đáng lẽ là không được khai thác, tuy nhiên bác này khai thác rồi, mình không mua chăm sóc của uổng. Chỉ tiếc là em hơi nghèo nên không có tiền mua hết được, mới mua được 5 cây thì nghe đâu có mấy anh ở Hà Nội vào mua sạch mười mấy gốc còn lại rồi, tiếc quá. hôm nào em úp ảnh lên cho các bác xem, gốc to lắm.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Bác Xuân, anh Văn và các anh cho em hỏi một chút nhé! em đang đăng ký mua 2 cây Đỗ quyên, quá trình vận chuyển phải mất 7 ngày... như vậy lệu nó có sống nổi không????... các bác cho em xin ý kiến gấp nhé vì em còn phải tính cách!
Em cảm ơn nhiều!... Chúc các bác các anh cuối tuần vui vẻ!

longga

Thành viên tích cực
Em cũng trồng vài chậu và có tham khảo sơ sơ qua sách vỡ về cách chăm sóc cây nếu ai post rồi thì thui nhé.
Đỗ quyên có hàng ngàn loài, nó sống ở khắp nơi trên thế giới, ở ta nó có mặt khắp Bắc – Nam, xuôi ngược. Mọc hoang thì tốt, đem trồng thì ai cũng kêu khó khăn. Đỗ quyên Bỉ do người Bỉ lai tạo, nó được trồng nhiều ở châu Âu, sau lan khắp các châu lục khác. Đỗ quyên Bỉ cây nhỏ, sai hoa, hoa to, đa dạng, nhiều màu sắc lộng lẫy, có cây hoa cho hai màu. Theo thổ nhưỡng học, đỗ quyên là cây chỉ thị đất chua, mọc tốt ở nơi đất chua, trồng trong đất kiềm cây chết. Cây trồng tưới bằng nước giếng, nước máy lâu ngày, đất bị kiềm hóa, cây cũng chết. Theo Jiang Qing Hai, một nhà trồng cây cảnh nổi tiếng của Trung Quốc, thì muốn trồng và phát triển được cây đỗ quyên, ta cần làm như sau: - Chọn chậu cân đối với cây, chậu to đất nhiều, nước sẽ nhiều. Chậu có lỗ ở đáy to, miệng rộng để bốc hơi và thoát nước nhanh. - Đất trồng là đất chua, 1/3 là đất mặt, mặt đồi núi càng tốt. 1/3 là đất mùn, tốt nhất là mùn của lá các loại cây họ thông, tùng… 1/3 là phân của bò ngựa hay các loài gia súc ăn cỏ, phơi khô đập nhỏ. Trộn các loại đó với nước giải ngấu, ủ kỹ càng tốt. - Nguyên tắc tưới, sau khi trồng và chăm sóc cho cây lên chồi, búp mới thì đất mặt chậu không khô không tưới, tưới chỉ đủ ẩm. Cứ 10 – 15 ngày lại tưới một lần giấm ăn pha loãng 10%, nếu không thì dùng nước gạo vo, nước đậu chua pha loãng mà tưới. 5 – 10 ngày tưới nước giải ngấu pha loãng một lần. Kết hợp mỗi tháng một lần tưới sunfat sắt pha loãng 0,5 – 1%, cây sẽ không bị bệnh vàng lá. Không có sunfat sắt thì dùng sắt gỉ ngâm nước pha loãng tưới cũng được. Sang tháng 9 – 10 không tưới nước giải loãng nữa mà tưới 1- 2 lần bằng Ca4(PO4)2 + Ca (4PO4)2. Có thể thay bằng phân lân, cho cây xúc tiến mầm hoa. Tuyệt đối không tưới cây bằng đạm hóa học. - Thay chậu khi thấy rễ cây ăn ra đáy chậu, thì thay chậu to hơn, kết hợp là thay đất đã chuẩn bị như đất trồng. - Vào mùa hè nóng, cần làm giàn che, giàn che bảo đảm 70 – 80% bóng râm là được. Nhân giống đỗ quyên không khó. Ta có thể chiết cành 1 – 2 năm tuổi bằng cách bóc vỏ gỗ và bó bầu. Đất bó bầu là bùn ao sạch trộn rêu khô. Khi có cây con, thì trồng như trên. Ta cũng có thể giâm cành 1 – 2 năm tuổi cắt thành hom 10 – 12cm. Đất giâm là 40% cát, trộn 20% đất mặt, 20% phân bò ngựa khô đập nhỏ. Khi cây sống, phải chú ý tưới sunfat sắt để cung cấp sắt và tạo độ chua cho đất. Chỉ giâm chiết khi nhiệt độ không khí là 20 – 250C (mùa xuân hay mùa thu).

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Bác Xuân, anh Văn và các anh cho em hỏi một chút nhé! em đang đăng ký mua 2 cây Đỗ quyên, quá trình vận chuyển phải mất 7 ngày... như vậy lệu nó có sống nổi không????... các bác cho em xin ý kiến gấp nhé vì em còn phải tính cách!
Em cảm ơn nhiều!... Chúc các bác các anh cuối tuần vui vẻ!
Câu hi này hơi tổng quát nên khó trả lời. Vận chuyễn 7 ngày nhưng cách vận chuyễn như thế nào? Cây được gói như thế nào? (để hở haycho vào thùng kín v.v..) sức chịu đựng của cây tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố (ánh sáng,nhiệt độ, độ ẩm v. v..)

longga

Thành viên tích cực
cháu thấy chú Xuân có cái cây rễ giống như vầy, chú chỉ cháu làm cho cái rễ giống vậy được ko chú, cháu cảm ơn trước

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
cháu thấy chú Xuân có cái cây rễ giống như vầy, chú chỉ cháu làm cho cái rễ giống vậy được ko chú, cháu cảm ơn trước

Cây đó tôi mua đã có rễ sẳng vậy rồi, tuy nhiên tôi biết nguyên tắc làm (hiện tôi đang làm 1 cây) bạn nhổ cây ra rửa sách đất lấy dây nhợ túm rể lại theo hình ống rồi trồng lại trong chậu sâu, mỗi năm thay đất và nhớ nhóm cao lên độ 1 vài cm từ từ phần rễ trên mặt đất sẽ hóa gỗ.

longga

Thành viên tích cực
pó tay chú Xuân ơi, mới nhổ thử cây ĐQ lên thử thì rễ ko, ngồi ca buổi chiều giũ sạch đất đi thì ôi thôi rễ ko cắt xuể, dự định đã tiêu tan

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
pó tay chú Xuân ơi, mới nhổ thử cây ĐQ lên thử thì rễ ko, ngồi ca buổi chiều giũ sạch đất đi thì ôi thôi rễ ko cắt xuể, dự định đã tiêu tan
Bộ bạn Long định làm cây dạng rễ chồi như trên hả? Tôi quên nói là củng tùy từng cây, không phải cây nào củng làm được. Thông thường là từ những cây giâm chồi có ít rễ mới dễ làm, còn những cây mua từ chậu thì rễ rất rối không làm được đâu

longga

Thành viên tích cực
hix. làm cháu cắt cành đem giâm luôn rồi, còn cái goc chôn lại, sống thì chơi mini luôn :))