Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

nemesis

Thành viên mới
Xin chào cả nhà. Em là thành viên mới. Hiện em có 1 số hạt Japanese maple muốn chia sẽ làm quà ra mắt. Hạt này em hái được trong chuyến đi công tác ở US, đã ươm và hiện có 1 số hạt đã nảy mầm. Hình em chụp cách đây 2 hôm:

Em ở HCM

camauteur

Thành viên
Trả lời: Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

mình có 1 quyển sách về cây cảnh. cây ấy người ta dịch là cây THÍCH của NHẬT. Có nhều loại. có loại 3 lá, loại 5 lá.
mình chờ bác ấy triết cây bán mà thấy lâu ghê.
Cây Phong hôm rồi nó ra cành lá um tùm quá nên mình chặt trụi lũi rồi, cây đang ra lá lại, loại này cũng mau lớn, mới đây mà chu vi gốc hơn 20cm rồi.

huong84

Thành viên tích cực
hi, nó nảy mầm nhìn đẹp quá, bạn ở chỗ nào hcm vậy nemesis ?, trước khi bạn gieo bạn có xử lí hạt hem ?

nemesis

Thành viên mới
Trước khi gieo cũng có tham khảo trên mạng, mình ngâm trong nước ấm 40 độ trong 24 tiếng rồi để vào ngăn mát tủ lạnh. Theo như trên net thì phải đến 90 ngày, ko hiểu sao mới để hơn 1 tháng mà đã nảy mầm rồi. Mình đem về tổng cộng 4 loại (dựa theo hình cái hạt, do khi hái cây không còn lá nên không biết loại gì. Mình ở quận tân phú bạn à.

camauteur

Thành viên
Trước khi gieo cũng có tham khảo trên mạng, mình ngâm trong nước ấm 40 độ trong 24 tiếng rồi để vào ngăn mát tủ lạnh. Theo như trên net thì phải đến 90 ngày, ko hiểu sao mới để hơn 1 tháng mà đã nảy mầm rồi. Mình đem về tổng cộng 4 loại (dựa theo hình cái hạt, do khi hái cây không còn lá nên không biết loại gì. Mình ở quận tân phú bạn à.
Theo bạn nói thì hạt hái từ US và mang về VN, rồi xử lý lạnh thêm 1 tháng nữa thì thời gian thọ hàn của hạt tính ra cũng hơn 90 ngày rồi, lúc này bạn đem trồng hạt nẩy mầm là đúng rồi.

huong84

Thành viên tích cực
vậy anh Long ơi, thế thì có 2 cách xử lí lạnh ah anh, 1 cách để 3 tháng, 1 cách giống bạn kia nói ạ ?
==================================
bạn nemesis ơi, bạn dùng chất trồng ji thế ?

nemesis

Thành viên mới
Mình dùng xơ dừa trong bịch trồng rau mầm.

@a.Camau: Cảm ơn anh. Tại thích cây này quá nên đem về đại chứ không biết nó có chịu được nhiệt độ ở VN không. Anh cho hỏi thêm là anh ở VN ?Tại thấy cây anh trồng sống bình thường.

camauteur

Thành viên
vậy anh Long ơi, thế thì có 2 cách xử lí lạnh ah anh, 1 cách để 3 tháng, 1 cách giống bạn kia nói ạ ?
bạn nemesis ơi, bạn dùng chất trồng ji thế ?
Đúng rồi, xử lí (tủ) lạnh chỉ dùng cho những người trồng các giống cây xứ lạnh trồng ở xứ nóng thôi, chứ xứ lạnh hạt trên cây rụng xuống đất gặp mùa đông lạnh hạt sẽ tự thọ hàn, rồi đến xuân hạt sẽ nẩy mầm bình thường.

@a.Camau: Cảm ơn anh. Tại thích cây này quá nên đem về đại chứ không biết nó có chịu được nhiệt độ ở VN không. Anh cho hỏi thêm là anh ở VN ?Tại thấy cây anh trồng sống bình thường.
Đúng rồi, ở CM

khoanguyen.design

Thành viên
@ nemesis: Mình ở quận Tân Bình, mình cũng muốn trồng thử loại cây này. Nếu còn dư, bạn cho mình xin vài hạt về gieo thử nha!

nemesis

Thành viên mới
Ok, mai mình sẽ mang hạt theo. Mình làm việc ở tòa nhà Hải Âu, đường Trường Sơn (kế bên super bowl). Mai khi nào bạn ghé lấy thì call mình.

nemesis

Thành viên mới
Hình chụp cây 5 ngày tuổi.

Một loại nữa đã nảy mầm

Có tổng cộng 4 loại nhưng vẫn chưa biết tên. Chắc phải đợi có lá rồi mới biết.

longga

Thành viên tích cực

Cây Phong hôm rồi nó ra cành lá um tùm quá nên mình chặt trụi lũi rồi, cây đang ra lá lại, loại này cũng mau lớn, mới đây mà chu vi gốc hơn 20cm rồi.
cây của anh là loai lá lớn, rất nhanh lớn, còn loại lá nhỏ nuôi mệt mỏi nó lớn tí xíu

thích sống bình thường và pt tốt ở đà lạt, lá đổi màu rất đẹp; còn theo 1 số anh em chia sẽ thì ở sài gòn vẫn sống nhưng không đổi màu lá hay sao ý bạn

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự

mình có 1 quyển sách về cây cảnh. cây ấy người ta dịch là cây THÍCH của NHẬT. Có nhều loại. có loại 3 lá, loại 5 lá.
mình chờ bác ấy triết cây bán mà thấy lâu ghê.
Không phải 3 hay 5 lá mà là 3 hay 5 thùy (trên cùng 1 lá)

nemesis

Thành viên mới

thích sống bình thường và pt tốt ở đà lạt, lá đổi màu rất đẹp; còn theo 1 số anh em chia sẽ thì ở sài gòn vẫn sống nhưng không đổi màu lá hay sao ý bạn
Đà lạt thì quá tốt rồi. Trên đó làm nguyên 1 thung lũng phong giống thung lũng hoa đào thì chắc là đẹp lắm. Bà con sẽ rũ nhau lên đó chụp hình cưới mất :)).
Mà sao ở mình không có 1 cái japanese garden.

longga

Thành viên tích cực

Đà lạt thì quá tốt rồi. Trên đó làm nguyên 1 thung lũng phong giống thung lũng hoa đào thì chắc là đẹp lắm. Bà con sẽ rũ nhau lên đó chụp hình cưới mất :)).
Mà sao ở mình không có 1 cái japanese garden.

mình là người việt nam nên chỉ có vietnamese garden thôi =))

lvvgroupa

Banned
Bài viết hay. Thanks !!!!!!

"Luận Văn Việt" chuyên nhận làm thuê luận văn, viết thuê luận văn báo cáo, tiểu luận, chuyên đề hay essay,assignment, thesis, dissertation
Click vào banner để xem chi tiết. HOẶC truy cập vào địa chỉ
website: http://luanvangroup.wordpress.com

dongnpvp

Thành viên
Nhìn hạt và mấy cây mới mọc của bạn nemesis mà... thèm quá. Cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin.