Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

camauteur

Thành viên
Cây Phong (thích 3 thùy) Nhật bản - Trident Maple -Acer buergeranum. tôi ươm từ hạt và là 1 cây duy nhất tôi có, khi lá non cây Phong vừa mọc ra thì có màu đỏ thẩm, sau vài ngày thì lá dần chuyển sang xanh, ở Cà Mau không có mùa thu-đông lạnh nên lá cây không đổi màu được, thật tiếc!

Hình chup tháng 11/2010

HÌnh chụp tháng 05/2011

Giâm cành không thành công! ...thôi thì chiết cành để có thêm một số phôi bonsai vậy. :D

Thỉnh thoảng có vài cái lá bị héo nhìn cũng bắt mắt, màu lá đỏ son thực tế nổi bật đẹp hơn so với hình chụp :)

camauteur

Thành viên
nếu giâm cây thành công anh có bán ko ạ ;))
Chiết cành dễ hơn nhưng chậm, chà... nếu muốn mua chắc phải đặt trước vài tháng nha (vì cây còn nhỏ không chiết một lần nhiều cây được chứ không phải chảnh) :D

Ở HN trồng cây này tới mùa thu thì tuyệt!
==================================
Giống cây này trồng xuống đất rất mau lớn, cây của Camauteur thuộc loài có lá hơi to.
Đúng là nó rất mau lớn đó bác Xuân, mới đây mà nó bằng ngón chân cái rồi, bộ rễ nó cũng đẹp! :)
Cây Maple mới chụp hôm nay, trông bù xù quá!

hoanganh7749

Thành viên
Bác có nhiều cây trong chậu vậy mà?? nhìn lá giống giống. Bác nhân giống cho E mấy cây để trồng ở Hà Nội cho đẹp nhé. không biết ở Hn có cây này chưa nhỉ.

huong84

Thành viên tích cực
hình như chưa thì phải, em cũng bon chen nữa hì hì, nếu bác chuyển cho anh hoàng anh thì bác chuyển cho em với nhé, em đặt hàng bác :D

sieuli

Thành viên tích cực
minh họa thêm giúp anh !!!
màu lá rất ấn tượng . cây này sieuli trồng được 3 năm từ cây ươm hạt ...!!!

camauteur

Thành viên
Bác có nhiều cây trong chậu vậy mà?? nhìn lá giống giống. Bác nhân giống cho E mấy cây để trồng ở Hà Nội cho đẹp nhé. không biết ở Hn có cây này chưa nhỉ.
hình như chưa thì phải, em cũng bon chen nữa hì hì, nếu bác chuyển cho anh hoàng anh thì bác chuyển cho em với nhé, em đặt hàng bác :D
OK, Vậy để mình chiết thêm rồi sẽ cho các bạn hay!
minh họa thêm giúp anh !!!
màu lá rất ấn tượng . cây này sieuli trồng được 3 năm từ cây ươm hạt ...!!!

Cây Maple của bạn không phải giống Acer buergeranum, có thể là Acer palmatum (Bloodgood Japanese Maple)

sieuli

Thành viên tích cực
OK, Vậy để mình chiết thêm rồi sẽ cho các bạn hay!

Cây Maple của bạn không phải giống Acer buergeranum, có thể là Acer palmatum (Bloodgood Japanese Maple)
nhìn kỹ lại đúng như vậy anh à !!! thank !!!!

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Ở VN mà lá Trident chuyễn màu sớm quá nhỉ?
Ở bên này đầu tháng 9 rồi mà màu lá vẫn còn xanh tươi (sẽ chụp hình gởi sau, cây tôi còn đang trồng dưới đất chờ thân to thêm rồi sẽ bứng lên cho vào chậu

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Ở bên này đầu tháng 9 rồi mà màu lá vẫn còn xanh tươi (sẽ chụp hình gởi sau, cây tôi còn đang trồng dưới đất chờ thân to thêm rồi sẽ bứng lên cho vào chậu
Đây là hình mới chụp cây Trident của tôi lá vẫn còn xanh tươi

Các bạn có thấy lá rau vấp (hay dấp?) cá mọc dưới đất không? Loạo này rất mạnh và phát triển rất nhanh, mùa Đông chết trụi hết nhưng đầu Xuân là mọc lại ăn không hết phải cắt bỏ bớt

camauteur

Thành viên
Cây Trident của bác Xuân lá nhỏ làm bonsai sẽ đẹp hơn, cây Trident của cháu đổi màu không phải do trời lạnh làm lá đổi màu đâu mà chỉ có một cành đang chiết, không hiểu sao nó lại như vậy! chổ bác mùa đông tuyết rơi đầy mà rau dấp (diếp) cá sống sót cũng hay quá.

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cây Trident của bác Xuân lá nhỏ làm bonsai sẽ đẹp hơn, cây Trident của cháu đổi màu không phải do trời lạnh làm lá đổi màu đâu mà chỉ có một cành đang chiết, không hiểu sao nó lại như vậy! chổ bác mùa đông tuyết rơi đầy mà rau dấp (diếp) cá sống sót cũng hay quá.
Ngoài diếp cá ra cả rau Càng cua củng giống vậy luôn

camauteur

Thành viên
Ngoài diếp cá ra cả rau Càng cua củng giống vậy luôn
Rau Càng cua mà cũng sống được nữa thì hay quá! vậy thì tới mùa đông nó rụi chỉ còn hạt thôi phải không bác? vườn bác Xuân có trồng rau VN nào nữa không? :)

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Rau Càng cua mà cũng sống được nữa thì hay quá! vậy thì tới mùa đông nó rụi chỉ còn hạt thôi phải không bác? vườn bác Xuân có trồng rau VN nào nữa không? :)
Có 1 mảnh vườn rau thơm nho nhỏ nhiều loại nhưng củng trồng chơi cho có (có cả rau tần ô nấu canh chua) nhưng củng không đủ ăn nếu hôm nào bà nhà tôi nổi hứng đổ bánh xèo là phải chạy ra chợ mua thêm

hoanganh7749

Thành viên
Trả lời: Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

cây phong có nhiều loại anh nhỉ (~~)
mình có 1 quyển sách về cây cảnh. cây ấy người ta dịch là cây THÍCH của NHẬT. Có nhều loại. có loại 3 lá, loại 5 lá.
mình chờ bác ấy triết cây bán mà thấy lâu ghê.