Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

nemesis

Thành viên mới
Nó không đổi màu toàn bộ lá trên cây nhưng tất cả các cây mình trồng đều có ít nhất 1 lá đổi màu. Chưa tìm được nguyên nhân nữa.
À mình có một thắc mắc là cây cở tầm tuổi này có nên bón thêm phân kích thích rể hoặc lá không ? Không biết có anh chị nào cho lời khuyên ?

Bác Xuân: Cây full moon của bác là trồng hạt hay là loại ghép vậy. Cháu thấy trên pacificcoastmaple có bán mấy gốc ghép (rootstock) và nhiều nhánh ghép (scion).

longga

Thành viên tích cực
Nó không đổi màu toàn bộ lá trên cây nhưng tất cả các cây mình trồng đều có ít nhất 1 lá đổi màu. Chưa tìm được nguyên nhân nữa.
À mình có một thắc mắc là cây cở tầm tuổi này có nên bón thêm phân kích thích rể hoặc lá không ? Không biết có anh chị nào cho lời khuyên ?

Bác Xuân: Cây full moon của bác là trồng hạt hay là loại ghép vậy. Cháu thấy trên pacificcoastmaple có bán mấy gốc ghép (rootstock) và nhiều nhánh ghép (scion).
cứ từ từ đi bạn, tuy chậm lớn nhưng hệ rễ của cây phát triển rất mạnh nên bạn ko cần phải kích thích rễ vội, để cứng cáp chút hẳn bón phân. đổi màu theo mình nghĩ là do khí hậu đó bạn, trên mình cây vẫn đổi màu bình thường

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự

Cây ghép bạn ơi, Maple (chung cho các loại) bán ở nursery (nhà vườn) 100% đều ghép cả, có điều hên xui có gốc chổ ghép liền ít thấy còn phần lớn nhìn rất rỏ nên khi mua phải lựa thật kỷ. Diều này khiến tỷ lệ cây chọn được rất thất vì nếu thẹo ghép liền đẹp thì phần trên chi cành không ưng ý. Nếu mua từ nơi chuyên bán phôi cho bonsai thì rất đắt mà nhà vườn bonsai thì ở Mỹ rất ít thường tập ở vài tiểu bang rất xa

nemesis

Thành viên mới
Cảm ơn bác Xuân. Khi nào cây đó có hạt bác share cho cháu vài hạt được không :D.

Lâu rồi không cập nhật. Hình mới chụp hôm qua :).

hungthuy

Thành viên mới
Trả lời: Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

co ban ko anh chi oi? em o vinh phuc muon mua 1 so cay phong do?

nemesis

Thành viên mới
Không biết loại này có giống loại ở trên không nhưng lá không ra màu đỏ mà vàng, khi sắp rụng thì chuyển sang màu cam.

Những gì còn lại

duong lieu

Thành viên Mua Bán
ôi nhìn mấy cây phong của anh thích thật .ai biết chỗ nào bán hạt nầy chỉ em với nha

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

Sang mùa đông luôn rồi mà lá vẫn không đổi màu :)).

do khí hậu chưa đủ lạnh đó bạn ơi
muốn em nó đổi màu thì đưa vaò tủ lạnh cho đủ lạnh mới đổi được .

TienanhLS

Thành viên mới

Cảm ơn bác Xuân. Khi nào cây đó có hạt bác share cho cháu vài hạt được không :D.

Lâu rồi không cập nhật. Hình mới chụp hôm qua :).

cây giờ sao rùi bạn? mùa đông vừa qua lá có đổi mầu không?

nemesis

Thành viên mới
Có một vài lá đổi màu thôi anh. Nhưng tình hình thấy cây có vẻ yếu hơn, ko còn xung như lúc trước :(, ko biết tại đất hay sao, đang tìm hiểu mấy công thức đất bonsai của mấy anh trên diễn đàn để làm theo.

Đợt rồi có ra hội hoa xuân Tao Đàn có thấy 4-5 cây phong gốc to, đẹp quá trời nhưng ko biết của anh chị nào. Đang cố tìm chủ nhân để xin công thức đất, có anh chị nào biết ko ?

Hình này chụp trong Tao Đàn

TienanhLS

Thành viên mới

Đợt rồi có ra hội hoa xuân Tao Đàn có thấy 4-5 cây phong gốc to, đẹp quá trời nhưng ko biết của anh chị nào. Đang cố tìm chủ nhân để xin công thức đất, có anh chị nào biết ko ?

Hình này chụp trong Tao Đàn

[/QUOTE]

Cây thích lá nhỏ tương lai đẹp đấy, muốn biết của ai sao bạn không hỏi ban tổ chức vậy; sau này hỏi được thì nhớ hỏi kỹ về giống loại, xuất sứ và chia sẻ cho anh em trong diễn đàn nhé; mình đang muốn tìm hiểu về loại cây này mà trên diễn đàn ít thông tin quá.

nemesis

Thành viên mới
Có hỏi nhưng chắc hỏi không đúng người anh ạ. Em đoán cây trên là cây ghép, chắc hôm nào em cũng ráng tìm 1 gốc để về ghép với cây nhà em, chứ bộ rễ của cây nhà yếu quá, thấy ít rễ.