Giâm cành Mai

kurabe1838

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Giâm cành Mai

Thuốc kích rễ thì bạn nên dùng các loại :2,4D,Roots 2,NAA..
Khi đã ra rễ thì cành giâm đã là 1 cây mới,nếu hoa ko đẹp thì ghép.
Cây đầu tiên giâm cành cách nay đã 5 năm ,vẫn sống tốt và phát triển bình thường.
Xin cảm ơn bác Bình nhiều...

kurabe1838

Thành viên mới
Để tiện lợi hơn cho việc nhân giống,tôi thấy nên khai thác đặc tính ra chồi bất định của mai.Bạn cắt hàng loạt cành muốn giâm,đặt nghiêng vào chậu,sau đó rải chất trồng lên trên cho kín,tưới nước;vì khi rải chất trồng nên trong quá trình tưới thì đầu các đoạn giâm sẽ ló ra,nếu đầu cành giâm ló ra nhiều thì phải rải thêm,chỉ cho đầu cành ló ra độ 1cm (tránh mất nước),khi chồi đã ra thì phun ngay thuốc kích thích rễ,nếu có biể hiện của bọ trĩ,sâu,nấm thì phải dùng thuốc bảo vệ.

trên đây là các đoạn giâm giống Bạch mai Mù U khoảng 50 ngày.
Bác Bình oi cho hỏi nếu dâm nhiều cành trong 1 chậu như vậy khi cây ra rể rồi muốn sang ra từng chậu ta lam như thế nào có ảnh hưởng ji tới cây ko xin bác chia sẻ cảm ơn.hôm nào bác B chụp vài hình cây mai dâm cành trưởng thành up lên cho người mới tập dâm cành xem nha bác Bình cám ơn bác.

pkimduc

Thành viên
Em nghĩ anh trả lời đúng mà sao lại phải chạy. Em cũng nghĩ giống anh vậy, với 1 nùi cây như vậy đập chậu là cách hay nhất rồi, sau đó ngâm trong thau nước để chất trồng tan ra dễ tách cây hơn.

minhman2484

Thành viên
Bác Bình ơi cho em hỏi mình sử dụng kích rễ N3m có được không?
Em theo cách bác giâm cành khoảng mùng 8 âm lịch, sau hai tuần nó cũng ra chồi được khoảng 10 cành và tới ngày hôm nay thì không ra chồi được cũng khoảng 20 chục cành, và cho em hỏi thì kích rễ cho cây mai đã ra chồi đến khi nào thì mới ngưng, em cũng mới phun thuốc bọ trĩ confidor và NPK30-10-10 trộn chung với nhau với tỉ lệ thấp hơn trong hướng dẫn khoảng 3 lần.

tiendungqn85

Thành viên
Do 1 số ace kô tham dự buổi off vừa rồi có đt đến hỏi về cách giâm cành Mai ,nên tôi mở topic này:
Bạn cưa 1 đoạn cành Mai muốn giâm (đừng dài quá 3 tấc),sau đó nhúng vào nước,dùng bọc nylon cuộn sát vào cành muốn giâm

bạn đừng buộc dây vì sau này khó lấy bọc nylon ra,đặt đoạn giâm vào chậu,để ờ nơi có nắng nhẹ.
Khi đoạn giâm ra chồi thì nhẹ nhàng xé bọc ra, lúc này là lúc phải dùng đến thuốc kích rễ(phải tuân theo hướng dẫn của nhà SX) cần phun nước ngày nhiều lần.

khi tược của cành giâm đã ngả sang màu nâu đậm,lá đã dày và xanh đậm thì bộ rễ của cành giâm đã ổn.
Em cũng làm theo cách của anh,giờ chờ kết quả
:!!:!!:!!:!!

hoangturua89

Thành viên
hồi chiều em thử làm khoảng 15 cành, đang chờ kết quả xem thành công hay chưa?
cho em hỏi à khoảng bao lâu thì chòi sẽ lên? :D

huynhvannhan

Thành viên tích cực
Khoảng 22 ngày đến 27 ngày thì chồi sẽ lên. Cành nào không lên coi như bỏ đừng tiếc làm gì. Cành đó quá yếu
==================================
khi nào cây ra chồi lá rồi mới phun thuốc kích thích rễ, lá xanh đậm là cành bắt đầu ra rễ. phun Atonic cho chồi lên mạnh.

babyblue

Thành viên
1 điều cơ bản mà các bạn mới học giâm dễ ko lưu ý, đừng dùng cành đã cho hoa tết mà giâm, nội lực hết rồi, thất bại 99%

theo bb giâm vào mùa mưa hoặc cuối năm là tốt nhất

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: Giâm cành Mai

Bác Bình ơi cho em hỏi mình sử dụng kích rễ N3m có được không?
Em theo cách bác giâm cành khoảng mùng 8 âm lịch, sau hai tuần nó cũng ra chồi được khoảng 10 cành và tới ngày hôm nay thì không ra chồi được cũng khoảng 20 chục cành, và cho em hỏi thì kích rễ cho cây mai đã ra chồi đến khi nào thì mới ngưng, em cũng mới phun thuốc bọ trĩ confidor và NPK30-10-10 trộn chung với nhau với tỉ lệ thấp hơn trong hướng dẫn khoảng 3 lần.
-Thị trường có nhiều loại kích thích rễ,bạn nên mua vài loại và dùng luân phiên.
- Trong 1 số loại kích rễ đã có sẵn NPK,do đó ko cần dùng phân NPK,tôi dùng kích rễ đến khi chồi dài khoảng 50 cm,nhưng số lần thưa dần.
-Khi lá non ra thì dùng Confidor là đúng rồi,nếu ra vào mùa mưa thì nhớ dùng thêm thuốc Nấm.
Chúc bạn thành công.

hoangturua89

Thành viên
1 điều cơ bản mà các bạn mới học giâm dễ ko lưu ý, đừng dùng cành đã cho hoa tết mà giâm, nội lực hết rồi, thất bại 99%

theo bb giâm vào mùa mưa hoặc cuối năm là tốt nhất
hiện tại em mới thử giâm cành của cây mai mà tết này không có hoa ko biết tỉ lệ thành công cao ko nữa.
các bác cho em hỏi: khi giâm cành như vậy thì phần cành mai chôn dưới đất bầu khoảng bao nhiêu cm là vừa?
:D:D

dblongthanh

Thành viên Danh Dự

hiện tại em mới thử giâm cành của cây mai mà tết này không có hoa ko biết tỉ lệ thành công cao ko nữa.
các bác cho em hỏi: khi giâm cành như vậy thì phần cành mai chôn dưới đất bầu khoảng bao nhiêu cm là vừa?
:D:D
Phần cành giâm chôn dưới đất cành nhiều thì càng tốt, do nó luôn ẩm.

Thanh nam

Thành viên
Cảm ơn anh đã có bài viết rất hay cho anh em học tập , hồi trước mỗi khi cắt cành thấy có nhiều cành còn tốt thế là đem cắm đại xuống , nó tươi và ra được vài lá non thế rồi tà tà mà chết , nay có bài viết này tôi có thể tập làm lại , sẳn đây anh cho hỏi tôi mới cưa 1 đoạn thân , trên đó đã có vài tược non , mình nên cắt bỏ hay vẫn để vậy cho nó phát triển tiếp , nhờ anh chỉ giúp , cảm ơn nhiều !

kurabe1838

Thành viên mới
Bác Bình ơi cho cháu hỏi sau khi đọc xong bài dâm cành mai của bác cháu đã làm thử và kết quả nhu thế này,bác Bình cho cháu hỏi dâm cây lên lá như thế này thì cây có rể chưa vậy bác và khả năng cây này (hình) của con sống cao ko vậy bác .cám ơn về bài viết của bác .

dblongthanh

Thành viên Danh Dự

Cảm ơn anh đã có bài viết rất hay cho anh em học tập , hồi trước mỗi khi cắt cành thấy có nhiều cành còn tốt thế là đem cắm đại xuống , nó tươi và ra được vài lá non thế rồi tà tà mà chết , nay có bài viết này tôi có thể tập làm lại , sẳn đây anh cho hỏi tôi mới cưa 1 đoạn thân , trên đó đã có vài tược non , mình nên cắt bỏ hay vẫn để vậy cho nó phát triển tiếp , nhờ anh chỉ giúp , cảm ơn nhiều !
Chỉ để lại một tược thôi,trên tược này chỉ nên để 1 lá ,vì để nhiều thì đoạn giâm sẽ nhanh mất nước.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự

Bác Bình ơi cho cháu hỏi sau khi đọc xong bài dâm cành mai của bác cháu đã làm thử và kết quả nhu thế này,bác Bình cho cháu hỏi dâm cây lên lá như thế này thì cây có rể chưa vậy bác và khả năng cây này (hình) của con sống cao ko vậy bác .cám ơn về bài viết của bác .

cành giâm của bạn rất tốt,với lượng lá đang có thì chắc chắn là rễ đã phát triển,phun ẩm thường xuyên và kích thích rễ theo định kỳ.

kurabe1838

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Giâm cành Mai

cành giâm của bạn rất tốt,với lượng lá đang có thì chắc chắn là rễ đã phát triển,phun ẩm thường xuyên và kích thích rễ theo định kỳ.
Cám ơn bác nhiều cháu sẽ làm theo lời bác!mong là nó sẽ thành cây hj.

hoangturua89

Thành viên
em thử dâm cành khoảng 3 tuần rồi và đã thấy có chồi nhú lên khoảng hơn 1cm và vẫn còn trong bao nilon, cho em hỏi là khi nào mình có thể cắt bao nilon ra và dùng thuốc kích rễ? mình sẽ dùng thuốc để tưới hay là xịt lên lá ạ?
em cảm ơn nhiều!

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
cứ giữ bọc cho đến khi thấy cạnh lá có hiện tượng đen,đừng cắt bọc rồi rút bọc ra ngay mà hãy mở từ từ (cắt dây buộc trước cho ko khí tràn vào,sau đó vài ngày hãy rút bọc ra),khi rút bọc ra nhớ phun ẩm ngày nhiều lần,thấy lá đã già thì phun tưới kích thích rễ.