Giâm cành Mai

babyblue

Thành viên
Trả lời: Re: Giâm cành Mai

nếu giữ ẩm được cho cành giâm,thì mùa này giâm cành rất tốt.
thời điểm này mưa vẫn nhiều thì ẩm độ lý tưởng quá hả chú

khổ 1 nỗi là lấy cành đâu ra mà giâm, vì sau tết mới có nhờ tỉa tán :D

minh_cao

Thành viên Danh Dự
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH20111201334
Cây mai tôi giâm cành được khoảng 6 tháng.
Thường sau Tết mai không còn chất dự trữ nữa do đã trỗ hoa hết rồi nên giâm cành khó thành công lắm. Sau một thời gian giâm cành thành công có thất bại cũng có nhưng phần lớn thất bại đều do mình chủ quan , chứ thật sự nếu đủ các điều kiện cần thiết thì giâm cành tỉ lệ thành công rất cao. Chắc phải nhờ anh Bình cho thêm ý kiến về các điều kiện cần thiết để giâm cành và anh em khác có kinh nghiệm cũng góp thêm ý kiến. Xin cám ơn.

Có một cách nhân giông mai mình đã làm và có kết quả các bác có đ/kiện làm thử nhé:khi bứng mai vào chậu nếu có cắt tỉa rể ,ta lấy những rể cở ngón tay trở lên mang nhiều rể tơ đem trồng vào chậu che bớt nắng tưới giử ẩm .thời gian sau sẽ lên chồi và cho cây mai mới .có thể 2,3 tháng mới lên mầm

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Có một cách nhân giông mai mình đã làm và có kết quả các bác có đ/kiện làm thử nhé:khi bứng mai vào chậu nếu có cắt tỉa rể ,ta lấy những rể cở ngón tay trở lên mang nhiều rể tơ đem trồng vào chậu che bớt nắng tưới giử ẩm .thời gian sau sẽ lên chồi và cho cây mai mới .có thể 2,3 tháng mới lên mầm
Cách của bạn nói là giâm rễ chứ không phải giâm cành, thường giâm rễ tỉ lệ thành công cao hơn giâm cành rất nhiều vì rễ chính là cớ quan hấp thụ dinh dưỡng, chỉ cần có đủ độ ẩm thì nó phát triển rễ non nhanh hơn rất nhiều trong khi ấy việc giâm cành muốn cho nó ra rễ không phải dễ dàng. Lúc đầu nó sống bằng nội lực của nó, phát triển tược non, từ tược non nầy tạo ra chất Auxin để tác động đến việc phát triển rễ cho cây. Từ lúc phát tược non đến lúc có rễ thì phải đối phó với rất nhiều vấn đề: thuốc kích thích rễ, thuốc trị sâu bệnh, cung cấp đủ độ ẩm...Nếu có thời gian chắm sóc thì mới nên tiến hành giâm cành, nếu không đủ thời gian thì không nên làm , phí công mà không kết quả gì.

tiên_tiềngiang077

Thành viên mới
cho cháu hỏi, khi dùng thuốc kích thích có lấy đất bỏ vào bịch ko chú, hay là để nó ra rễ rồi mới dem ra đất trồng. chu gửi vào hợp thư dùm cháu. cảm ơn chú.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: Giâm cành Mai

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH20111201334
Cây mai tôi giâm cành được khoảng 6 tháng.
Thường sau Tết mai không còn chất dự trữ nữa do đã trỗ hoa hết rồi nên giâm cành khó thành công lắm. Sau một thời gian giâm cành thành công có thất bại cũng có nhưng phần lớn thất bại đều do mình chủ quan , chứ thật sự nếu đủ các điều kiện cần thiết thì giâm cành tỉ lệ thành công rất cao. Chắc phải nhờ anh Bình cho thêm ý kiến về các điều kiện cần thiết để giâm cành và anh em khác có kinh nghiệm cũng góp thêm ý kiến. Xin cám ơn.[/QUOTE]
Để giâm cành Mai thành công thì các bạn nên:
-Chọn cành mạnh khỏe,ko có nấm bịnh.
-Cành chưa trổ hoa.
-Yếu tố quyết định là ĐỘ ẨM,đa số thất bại là khi thấy cây đã ra chồi thì cho rằng đã thành công nên ko phun ẩm cho cây nữa.Mà đưa ra nắng ngay.
-Lúc cây ra chồi mạnh nên dùng kích thích rễ đều đặn.....
Các bạn có thêm kinh nghiệm gì xin góp ý. Cảm ơn.

[QUOTE="tiên_tiềngiang077, post: 586137"]cho cháu hỏi, khi dùng thuốc kích thích có lấy đất bỏ vào bịch ko chú, hay là để nó ra rễ rồi mới dem ra đất trồng. chu gửi vào hợp thư dùm cháu. cảm ơn chú.[/QUOTE]
khi cành giâm ra chồi là lúc ta dùng kích rễ,do cành giâm rất yếu bạn đừng di dời gì cả.
Tôi sẽ bổ sung hình cành giâm sau.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Trả lời: Giâm cành Mai

Để giâm cành Mai thành công thì các bạn nên:
-Chọn cành mạnh khỏe,ko có nấm bịnh.
-Cành chưa trổ hoa.
-Yếu tố quyết định là ĐỘ ẨM,đa số thất bại là khi thấy cây đã ra chồi thì cho rằng đã thành công nên ko phun ẩm cho cây nữa.Mà đưa ra nắng ngay.
-Lúc cây ra chồi mạnh nên dùng kích thích rễ đều đặn.....
Các bạn có thêm kinh nghiệm gì xin góp ý. Cảm ơn.
Cám ơn anh Bình đã có ý kiến rất chính xác và rất quý. Xin bổ sung với anh Bình một yếu tố nữa là sau bệnh, chính bọ trĩ và sâu đã thanh toán đọt non khi vừa mới nhú làm cây phát tược yếu hẳn và kết quả là giâm cành thất bại

hoangturua89

Thành viên
từ trước đến giờ đã thử nhiều cách nhưng mà k được, hôm nay em mới biết cách này,để em thử xem sao. xin cảm ơn các anh nhiều.

kurabe1838

Thành viên mới
em chịu khó đọc từng chút 1 từ đầu topic này, chắc chắn em sẽ được nhiều thông tin hơn cả sự mong đợi
Em đã đọc hết topic này rồi thấy rất bổ ích nhưng em chưa biết loại thuốc kích rể.xin các bác có thể cho em biết tên thuốc kích rể dùng là loại nào vậy.
Nhân tiện cho em hỏi cây mai dâm cành thì có thế ghép được ko vậy Bác Bình.và tuổi thọ của nó co lâu không ? xin cảm ơn bác Bình.

nguyenchihiep

Thành viên
vành giâm nên để trong bóng râm nhưng phải có nắng , ngoài ra cũng phải để có định tránh động cành ... tôi cũng giâm 1 cành ra rễ

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: Giâm cành Mai

Em đã đọc hết topic này rồi thấy rất bổ ích nhưng em chưa biết loại thuốc kích rể.xin các bác có thể cho em biết tên thuốc kích rể dùng là loại nào vậy.
Nhân tiện cho em hỏi cây mai dâm cành thì có thế ghép được ko vậy Bác Bình.và tuổi thọ của nó co lâu không ? xin cảm ơn bác Bình.
Thuốc kích rễ thì bạn nên dùng các loại :2,4D,Roots 2,NAA..
Khi đã ra rễ thì cành giâm đã là 1 cây mới,nếu hoa ko đẹp thì ghép.
Cây đầu tiên giâm cành cách nay đã 5 năm ,vẫn sống tốt và phát triển bình thường.