chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

lacungduy

Thành viên
mà môi trường trồng của bác thế nào, ẩm độ ổn dịnh không,
chỗ mình trồng sau 11h bắt đầu rất nóng, nhiu lúc ẩm độ chỉ còn khoang 30 - 40 %. để rảnh mình chụp 1 số cây hồ điệp dang trồng của mình cho bạn xem, có cây đang cho cây con nữa, mà chưa dám tách ra :D. co cay cung dc 8 lá :) khổ nổi ko chịu ra hoa. @-)
HÌNH HOA HỒ ĐIỆP NHÀ EM.

lacungduy

Thành viên
Re: Trả lời: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

bạn trồng gốc hồ điệp lúc đầu nên thấp xuống một chút sẽ tốt hơn và đẹp hơn
vâng bác, do nó bị rụng lá chân nên thấy nó cao hơn đó. em vẫn bón NPK 20 20 20 và 30 10 10 luan phien nhau.
bón như vậy có hợp lý ko bác. cây của em vậy có bị thiếu nắng ko bác cù, ngoài việc để cây thấp xuống thì có cần phải thay đổi hay bổ sung thêm gì ko bác cù, mong bác góp thêm ý kiến để em trồng tốt hơn. tks bác:)
từ lúc trồng đến giờ chưa có em nào ra hoa, có ra thì cũng ra trên nhánh hoa cũ , ko phải từ nách. :|

melancholy

Thành viên
Theo kinh nghiệm của mình, hồ điệp dễ ra hoa nếu lá dầy, căng nước, ko bị quặp lại như lá hồ điệp của bạn. Bạn thử áp dụng một vài cách sau xem cải thiện ko:
- Dùng phân tan chậm tỷ lệ P cao hơn NK
- Trung bình trong 1 tuần, tưới 4 ngày, rồi để khô cây trong 3 ngày còn lại, cây bị sốc nhiệt độ tỷ lệ có hoa sẽ cao hơn
- Phơi nắng 1 tuần (cách này chị mình hay dùng, 100% thành công, còn mình ko dám, sợ cây hồ điệp đi luôn)

lacungduy

Thành viên
Re: Trả lời: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

Theo kinh nghiệm của mình, hồ điệp dễ ra hoa nếu lá dầy, căng nước, ko bị quặp lại như lá hồ điệp của bạn. Bạn thử áp dụng một vài cách sau xem cải thiện ko:
- Dùng phân tan chậm tỷ lệ P cao hơn NK
- Trung bình trong 1 tuần, tưới 4 ngày, rồi để khô cây trong 3 ngày còn lại, cây bị sốc nhiệt độ tỷ lệ có hoa sẽ cao hơn
- Phơi nắng 1 tuần (cách này chị mình hay dùng, 100% thành công, còn mình ko dám, sợ cây hồ điệp đi luôn)
mình dùng phân tan chậm của đài loan ( phân chì ).
- mình chưa bao giờ ko tưới nước cho lan quá 1 ngày hichic, mỗi lần mà không tưới là thấy nôn nao trong người, bức rức khó chịu. mà shock nhiệt kiểu này sợ cây chịu o nổi đi luôn thì mệt, thôi cứ chơi lá cũng dược , nhìn bộ lá mập mạp xanh là thích rồi.

greenfield1503

Thành viên
Hic các cao thủ xem hộ cháu với, cây của cháu hình như bị bệnh rồi ạ :( mà cháu thì lại ko biết là bệnh gì.
Cây này hoa màu hồng ạ, và câu đang có ngồng hoa nhú ra đc khoảng 2cm rồi ạ.

lacungduy

Thành viên
Hic các cao thủ xem hộ cháu với, cây của cháu hình như bị bệnh rồi ạ :( mà cháu thì lại ko biết là bệnh gì.

hình bạn chụp mặt dưới mờ quá , nhìn có vẻ như là nhện đỏ bạn ah. mong các tiền bói trợ giúp thêm.

dinhvudesign

Thành viên
Bác Giang ơi cho em hỏi cây Hoa mầu đỏ ở hàng dưới sân thứ 2 từ trái sang tên là gì thế, làm thế nào nó ra hoa nhiều thế ạ
Nhà em có cây đang bám cây cau tốt lắm nhưng không thấy ra hoa mặc dù trồng lâu lắm rồi
Cảm ơn bác

Toàn cảnh lan của tôi.

tinhbuon

Thành viên mới
cháu mới trồng lan gần đây và có mua 1 cây HD trước tết về có thây chậu đến nay hơn 2 tháng rễ đã ra tạm ổn lá non mới cung ra rồi nhưng van con héo va rớt lá chân từ dưới lên.
lúc mua có ngồng hoa sẵn về đến nay dài thêm 25cm nhưng 2tuan62 nay nó đứng im ko tiến triển j thêm. rễ thì vẫn moc mới
mong mấy anh mấy bác co kn chỉ giúp cháu với:(:)((
hình rễ và lá non

ngồng hoa đứng im nữa tháng ko phát triển

nhuanthanh

Thành viên mới
Xin nhờ cao kiến của các bác!! Tình hình là em mới ôm về một chậu HD mới phát hoa lần đầu tiên, ngồng hoa chỉ tầm 3 cm nhưng đã có 6 lá lớn ( lớn nhất khoảng 23 cm), thân vuông to rễ khỏe. Vì giá thể cũ đã hư nên bất đắc dĩ phải thay chậu trong thời gian này. Câu hỏi là, em có nên chơi hoa đợt này? hay là cắt bỏ ngồng hoa để cây dồn sức ra rể mới đạt được trạng thái bình thường rồi chơi hoa lần sau? Em cảm ơn nhìu!

tinhbuon

Thành viên mới
bác thuận cho giúp cháu ý kiến với đối với ngồng hoa đứng im nưa tháng như vậy thi cắt bỏ luôn hã bác:((

culanluasg

Super Moderator
Bạn muốn xem hoa thì có thể chờ thêm một tháng ,nếu vẫn thế thì coi như chưa có,chăm sóc bình thường sẽ ra ngồng hoa khác

tinhbuon

Thành viên mới
Bạn muốn xem hoa thì có thể chờ thêm một tháng ,nếu vẫn thế thì coi như chưa có,chăm sóc bình thường sẽ ra ngồng hoa khác
cám ơn bác sắn cho cháu hỏi có thể là do nóng quá nên tuột lá chân và ngồng ngừng phát triển ko ah vì o đồng nai nưa tháng nay nắng nóng quá chau trồng bằng than 100% nen rất mau kho tưới đẫm mà chút là kho ráo nên chau đã chuyển chồ vào nới mát hơn

culanluasg

Super Moderator
cũng không hẳn thế ,nhiều cây ngưng phát triển ngồng hoa không rõ tại sao,có thể do thời tiết không phù hợp chăng ???nóng quá có thể phủ thêm một lớp dớn mềm giữ ẩm

greenfield1503

Thành viên
Chú Thuận xem hộ cháu cái bệnh của cây lan vừa post ở trang 145 với ạ. Nhà con bh có khoảng hơn nửa số cây bị bệnh này rồi :(

culanluasg

Super Moderator

hãy trừ nhện đỏ và phun carban cho cây,hình như nhện đỏ và bệnh sương mai thứ phát

=CatTrang=

Thành viên mới
Nhờ các bác tư vấn cách để HĐ nhanh ra rễ mới với. Mình mua 2 chậu HĐ về trước tết, tháo dớn trồng cũ của nó ra rồi cho than (đã ngâm 1 tuần) vào, 1 tuần mình phun thuốc kích thích ra rễ loại B1 thái 1 lần, đã treo chậu vào nơi râm mát tránh ánh nắng. Nhưng đến hôm nay vẫn không thấy ra rễ mới nào cả, không biết tại sao ?