chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

culanluasg

Super Moderator
Bạn chăm tốt, đủ nắng và gió thì cây sẽ nhanh ra lá mới thôi.
=====

Anh Cù ơi 2 cây Hồ Điệp nhà Sim hiện như này, Sim định khoảng 2 tháng nữa (tầm 15/9 AL) sẽ phun Đầu Trâu 701 kích cho ra hoa, tầm 2 tuần sau khả năng sẽ nhú vòi hoa, 1 tháng sau bông hoa đầu tiên sẽ nở, 1 tháng sau nữa (đến mùng 1 Tết) sẽ nở 2/3 số hoa trên vòi hoa. Hihi... Sim "dự đoán" mò thôi anh :D
Nếu để cho ra hoa tự nhiên thì chưa chắc Tết có hoa. Anh tư vấn cho Sim với xem nên hay không nên làm gì. Cảm ơn anh!

Cây 10 lá: Tết vừa rồi hoa tàn, người ta định bỏ, Sim xin về nuôi.

Cây 14 lá: là cây con nhú ra khi cây mẹ bị thối ngọn và lá, cách nay gần 2 năm.
hồ điệp ở miền tây nếu một vòi hoa thì từ lúc nhú nụ đến lúc nở khoảng một tháng 10 ngày hay một tháng 15 ngày sẽ nở hoa đầu tiên,sau đó là ba ngày một hoa,còn hai vòi hoa thì chậm hơn,càng nhiều vòi càng chậm,kích hoa nếu không thay đổi khí hậu thì khó ảnh hường đến phát hoa,nói chung nếu trồng bình thường mọi năm hoa lúc nào nó sẽ hay nở lúc đo,ở miền tây hồ điệp hay nở từ tháng 10 đến tháng 12 dương lịch,canh tết cũng khó khăn bạn ah

monmen

Thành viên tích cực
Em có một chậu gồm nhiều cây hđ được ngta nhét chúng cùng một chậu chơi hoa tết, giờ muốn lấy ra trồng từng cây để vào từng chậu. Nhờ mọi người chỉ dùm ạ, cám ơn nhiều nhiều.

culanluasg

Super Moderator
bạn lấy từng cây ra,xong ngâm nước 30 phút ,lấy ra gỡ bỏ dớn ,cắt rễ hư ,bỏ khô ba ngày trồng lại với chậu đất và than,che mưa một thời gian đến khi ra rễ mới ,mang trồng dưới chổ có nắng sáng và mái che,dùng phân tan chậm khi ra rễ

monmen

Thành viên tích cực
bạn lấy từng cây ra,xong ngâm nước 30 phút ,lấy ra gỡ bỏ dớn ,cắt rễ hư ,bỏ khô ba ngày trồng lại với chậu đất và than,che mưa một thời gian đến khi ra rễ mới ,mang trồng dưới chổ có nắng sáng và mái che,dùng phân tan chậm khi ra rễ
Cám ơn anh đã hướng dẫn.

mungbv

Thành viên mới
lạ nhỉ,coi chừng bọ trĩ hay do quạt máy hay thay đổi thời tiết chăng ??? hồ điệp thường thì 1,5 tháng mới tàn
bạn cho vài tấm ảnh hoa và lá
Cảm ơn bác, chắc cây của em ko dc khỏe lăm, em đã cắt hết bông, treo vào chỗ mat để dưỡng rồi, để đợt tới cây khỏe cho ra bông em sẽ chụp hình tham khảo bác nhé.

mungbv

Thành viên mới
Nhờ các bác xem giúp em cây Hồ Điệp của em như này nhưng bông nhanh tàn quá (khoảng 20 ngày). Chế độ chăm sóc như sau:
1. Nước tưới 1 ngày 2 lần sáng 6h, chiều 5h
2. Phân chì bón gốc 2 tháng 1 lần, 20-20-20 xịt 2 hoặc 3 tuần 1 lần
3. Chất trồng là đất nung
Hình em nó đây ạ:

culanluasg

Super Moderator
nói chung khi nuôi cây thì ok,còn có hoa ,đừng xịt phân hay bón thêm phân gì cả,bạn ah,hoa sẽ lâu tàn hơn

mungbv

Thành viên mới
Vâng cảm ơn Bác Cù, lần trước em ko xịt thêm phân nó cũng nhanh tàn vậy đó bác, ko biết chất trồng của em có ảnh hưởng gì ko nữa. Trước khi hoa nở khoảng 1 tuần em xịt phân lần cuối, sau đó thì ko thêm phân gì nữa nhưng hoa vẫn nhanh tàn, thực sự em ko hiểu tại sao luôn.

thanhtrucsg

Thành viên
Nhờ các bác xem giúp em cây Hồ Điệp của em như này nhưng bông nhanh tàn quá (khoảng 20 ngày). Chế độ chăm sóc như sau:
1. Nước tưới 1 ngày 2 lần sáng 6h, chiều 5h
2. Phân chì bón gốc 2 tháng 1 lần, 20-20-20 xịt 2 hoặc 3 tuần 1 lần
3. Chất trồng là đất nung
....
Nói chung để bông lâu tàn thì nên tránh bông bị dính nước mưa hoặc nước tưới, môi trường không quá khô...
Bạn cũng nên trồng thử trên các loại giá thể khác để so sánh xem loại nào thích hợp hơn ...
Kinh nghiệm của mình là không trồng với giá thể là viên đất nung vì tuy cây vẫn sống nhưng không thể to, cao, nhiều bông ... như trên các loại giá thể truyền thống được.

ThinhAten

Thành viên mới
Mọi người cho cháu hỏi : những loại hồ điệp lá tròn, hoa có màu( trắng lưỡi đỏ, hồng phấn), rất dễ ra hoa phải không ạ.Tại cháu thấy một bác hàng xóm trồng hồ điệp những màu này cây phát triển rất sung và hoa liên tục. CÒn nhà cháu có một cây trắng đốm tím trồng được 6 năm rồi được 5 cặp lá rễ mọc tràn chậu mà không ra hoa. Có thể là do giống không các cô chú.

culanluasg

Super Moderator
vấn đề ra hoa của hồ điệp nhiều yếu tố ảnh hường,khí hậu nhiệt độ phân bón ,tốt nhất bạn nên mô tả sơ những yếu tố trên và phải có hình hoa ,thật ra những cây lá dài hoa to hơn và dễ hoa hơn

tathienanh

Thành viên
Hồ điệp dễ ra hoa và dễ trồng nhất. Em chỉ không biết làm sao cho ra đúng ý ( vào Tết), chứ cứ đến mùa là hồ điệp của em lại ra hoa ào ào. Hiện tại em đang có mấy chục giò đang có ngồng, có hoa. Chắc khoảng 1 tháng nữa sân vườn sẽ tràn ngập hồ điệp.

ThinhAten

Thành viên mới
Re: Trả lời: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

vấn đề ra hoa của hồ điệp nhiều yếu tố ảnh hường,khí hậu nhiệt độ phân bón ,tốt nhất bạn nên mô tả sơ những yếu tố trên và phải có hình hoa ,thật ra những cây lá dài hoa to hơn và dễ hoa hơn

cây y chang này nè Bác Cù, cây này nhà thầy cháu trồng lâu rồi lá có màu xanh đen cây rất cứng cáp.Hoa liên tục luôn đó chú, đợt này cháu tính lên trao đổi giống với thấy ấy, ổng lo đi làm quá bỏ bê chết gần hết. Vườn của thầy ấy nắng từ 9h-4h chiều, độ ẩm 60% (1 tháng bón NPK 1 lần). Thầy ấy trồng ra hoa được giống trắng lưỡi vàng và hồng phấn là siêng hoa ,còn lại hầu như không bao giờ ra hoa
==================================
Hồ điệp dễ ra hoa và dễ trồng nhất. Em chỉ không biết làm sao cho ra đúng ý ( vào Tết), chứ cứ đến mùa là hồ điệp của em lại ra hoa ào ào. Hiện tại em đang có mấy chục giò đang có ngồng, có hoa. Chắc khoảng 1 tháng nữa sân vườn sẽ tràn ngập hồ điệp.
Cháu chào cô.
Về cây lan hồ điệp cháu nghe một số nghệ nhân nói rằng muốn cho hồ điệp ra hoa thì bằng mọi cách không được cho cây nhảy lá non đúng không cô. Cây nhà cháu đã 6 năm rồi, cứ mọc từ gốc ra tràn cả chậu, với toàn ra lá liên tục không thấy hoa đâu cô ạ. Cháu đã thử dùng NPK 6-30-30 kích hoa mà vẫn không có tác dụng.CÔ có thể giúp cháu xử lý ra hoa được không

tathienanh

Thành viên
cô chẳng làm gì phức tạp cả. Chơi hoa đến khi tàn ( thậm chí đến bông cuối cùng tàn), cắt ngồng đi. Nếu cây mua về chơi thì lột lớp túi bóng ra, nhét luôn xuống chậu đất, chèn than xung quanh cố định. Đem lên giàn tầng 4 treo, tránh mưa, nhiều gió. Ngày nào cô cũng lên, cầm vòi phun nước máy một lần, ướt luôn cả giàn, rễ lá, tiện rửa cái sân thượng. Mùa hè thì làm 2 lần sáng chiều. Thứ 7, chủ nhật nghỉ ngơi, lấy bình phun xịt phân ( cô thường dùng phân của hãng Grow more). Hôm nào thấy rảnh rang thì hòa một chậu phân đại, lấy từng chậu xuống nhúng cho ướt đẫm đìa rồi lại treo lên. Lá non không ảnh hưởng gì đến việc ra hoa cả. Còn cây con ra trong trường hợp cây mẹ rất khỏe, hoặc cây mẹ mất ngọn, nếu thừ cây mẹ mọc nhiều cây con thì nên bỏ bớt, chỉ để 1 -2 cây. Có cây vừa ra thêm nhánh bên dưới, vừa ra hoa. Cây nhánh thì khoảng 1 năm sẽ có hoa. Cô không bao giờ tách vì sợ không đủ trình, cứ để mẹ con sống chung, chúng đều có hoa, nhưng ngồng ở cây con thường ra it hoa lăm 3 hoa là cùng. Cây nào trông khắc khoải thì mới tiến hành thay chậu. Như năm nay, vài cây cắt ngồng đi, lại đang đâm ngồng mới. Hồ điệp dễ trồng mà.

ThinhAten

Thành viên mới
Re: Trả lời: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

cô chẳng làm gì phức tạp cả. Chơi hoa đến khi tàn ( thậm chí đến bông cuối cùng tàn), cắt ngồng đi. Nếu cây mua về chơi thì lột lớp túi bóng ra, nhét luôn xuống chậu đất, chèn than xung quanh cố định. Đem lên giàn tầng 4 treo, tránh mưa, nhiều gió. Ngày nào cô cũng lên, cầm vòi phun nước máy một lần, ướt luôn cả giàn, rễ lá, tiện rửa cái sân thượng. Mùa hè thì làm 2 lần sáng chiều. Thứ 7, chủ nhật nghỉ ngơi, lấy bình phun xịt phân ( cô thường dùng phân của hãng Grow more). Hôm nào thấy rảnh rang thì hòa một chậu phân đại, lấy từng chậu xuống nhúng cho ướt đẫm đìa rồi lại treo lên. Lá non không ảnh hưởng gì đến việc ra hoa cả. Còn cây con ra trong trường hợp cây mẹ rất khỏe, hoặc cây mẹ mất ngọn, nếu thừ cây mẹ mọc nhiều cây con thì nên bỏ bớt, chỉ để 1 -2 cây. Có cây vừa ra thêm nhánh bên dưới, vừa ra hoa. Cây nhánh thì khoảng 1 năm sẽ có hoa. Cô không bao giờ tách vì sợ không đủ trình, cứ để mẹ con sống chung, chúng đều có hoa, nhưng ngồng ở cây con thường ra it hoa lăm 3 hoa là cùng. Cây nào trông khắc khoải thì mới tiến hành thay chậu. Như năm nay, vài cây cắt ngồng đi, lại đang đâm ngồng mới. Hồ điệp dễ trồng mà.
Cô dùng Grow more của Mỹ hay Đạt Nông vậy cô. Cháu ít khi dùng vô cơ toàn phân cá tưới vào thôi à.

tathienanh

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

Cô dùng Grow more của Mỹ hay Đạt Nông vậy cô. Cháu ít khi dùng vô cơ toàn phân cá tưới vào thôi à.
Của Mỹ, có nhiều loại. Cô dùng loại dung dịch xanh (ghi phân bón lá) và loại hạt vàng ghi 20 20 20. Bón thì cứ hòa cả 2 chung vào bình xịt theo tỷ lệ ghi trên nhãn. Tuần bón 1 lần vào thứ 7 hoặc chủ nhật.

nhuknhu

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

Của Mỹ, có nhiều loại. Cô dùng loại dung dịch xanh (ghi phân bón lá) và loại hạt vàng ghi 20 20 20. Bón thì cứ hòa cả 2 chung vào bình xịt theo tỷ lệ ghi trên nhãn. Tuần bón 1 lần vào thứ 7 hoặc chủ nhật.

Chị có thể chụp hình 2 loại phân này cho mình xem với được không, cám ơn chị nhiều !!