chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

kts.nguyenhoa1984

Thành viên mới

đây là hình 6 e,cháu đã sang chậu,xin Chú xem thử đã đúng chưa,thấy lá héo lắm rồi,nhà cháu có những loại thuốc và phân bón,Chú xem thử còn thiếu gì không ah,cháu cám ơn

culanluasg

Super Moderator
cây đầu nên bỏ đi,những cây sau dùng b1 chai màu xanh ,ba ngày phun một lần để nhanh ra rễ mới ,lá sẽ cứng lại dần

Dzungsgq8

Thành viên mới
Chào Mr. Cù, Ae diễn đàn,
Anh vui lòng cho hỏi thăm tên thuốc trị nhện đỏ và rệp sáp hiệu quả nhất, thường dùng? Vì vườn nhà bắt đầu có dấu hiệu vài khu có rệp và nhện đỏ. Mong Anh chỉ giáo cho.
Vườn tôi vừa ra vài cây màu đỏ tím, 2 loại , mãn thiên hồng, tôi trồng theo điều kiện tự nhiên, không ép nhiệt độ, nó ra 2, 3 phân nhánh dù chỉ có 3 -4 lá thôi ngồng hoa bằng mút đủa thôi Anh; nó ra khoảng 10 nụ/mỗi nhánh các nụ đầu nhỏ xí, hình như có dấu hiệu chửng lại, nhưng sao lại nở hết 2,3 hoa rồi (không biết các nụ kế tiếp còn phát triển thêm không? Mong Anh chỉ giáo xem có cách nào kéo dài thêm ngồng và nụ tiếp tục phát triển không,còn vài cây kia đang ra ngồng to gấp đôi (đũa bếp), không biết màu gì, hihih. Từ hôm đọc trang này của Anh tôi bỏ phòng lạnh luôn (quá hao điện không kinh tế)
Tôi biết hôm trước Anh nói là trồng tài tử khác với công nghiệp. Nhưng tôi muốn áp dụng thử nghiệm tài tử vào công nghiệp, vì sẽ kinh tế hơn nhiều, giúp ta hạ giá thành sp.
Tôi cũng học hỏi Anh chọn vài cây giống Đài Loan to to, đang chuẩn bị than, và trồng trong chậu nhựa 16, vài hôm nữa hoàn chỉnh tôi up hình hoa và các chậu cho Anh xem và tư vấn thêm.
Chân thành cảm ơn Anh trước.
Nguyễn Dũng Q8 -
P/s: A có thể cho xin số đt ko Anh Cù? Khi nào cv ổn định tôi về Trà Vinh vài ngày, Anh Em mình đàm đạo thêm.
Số của tôi là : Nguyễn Dũng- Q8 : 090 42 43 080 ( Tôi 45 tuổi )

Dzungsgq8

Thành viên mới
Anh Cù ơi !
Hỏi thêm về kinh nghiệm của Anh tí.
Tôi đang trị rệp, nhện đỏ, cách như sau, không biết có ổn không, có nên làm không? Đang làm thử 50 cây trung, Anh xem và chỉ giáo giúp nhé.
Quy trình như sau : Vì 2 tuần trước thử nghiệm thấy không bị vàng lá gốc, nên nay lại liều làm tiếp ;;)
1/ Tháo hết dớn, cắt tỉa rễ hư, già
2/ Dùng vòi nước xịt cho sạch toàn bộ mặt dưới lá, thân, rễ.
3/ Dùng hỗn hợp Superthive + nước rửa chén, lau sạch cây. Treo phơi cho khô.
4/ Xịt hỗn hợp Ridomil 1/2 muỗng cafe + B1 star- usa/ 1.5 lít nước (thấy các Ae hay dùng B1 Thái, mình dùng B1 Mỹ không biết có tốt và cần đổi không?) Xịt chậu và toàn bộ thân rễ treo khô qua đêm, sáng có nắng xịt lần 2. Đợi khô ráo.
6/ Dớn ngâm Kasu 2L, qua đêm mai xả 2 nước, phơi ráo ( còn ẩm), bó vào cho vào chậu nhựa, để mát, ẩm 3- 4 ngày tưới phun sương nhẹ + dậm B1 3 ngày/lần/2-3 lần, tứơi lại 30-10-10 +B1
Mong Anh đóng góp cách làm trên.
>:D<
Cám ơn nhiều.

huytrongparis

Thành viên mới
tất cả các loại cây sau khi ra HOA đều MẤT Sức . Riêng Lan hồ đệp
sau khi cắt Cuống hoa TUYỆT ĐỐI không tưới nước , ĐEM vào chỗ TỐI để cây NGỦ
khoảngttuừ 3 hay 4 ngày . Sau đó ta đem cây ra lại ÁNH SÁNG yếu và phun SƯƠNG
ướt lá ,và giữ ẩm GỐC RỄ .Cây rất mau hồi sức .
Chúc các bạn yêu Lan gặt hái được nhiều KẾT QUẢ

trietbuivien

Thành viên
trong các loại hồ điệp thì mình thấy hồ điệp rừng là dễ trồng nhất. cây rất khỏe mạnh. ra rễ rất nhiều. còn giống hồ điệp công nghiệp rất khó trồng hay bị bệnh.

greenfield1503

Thành viên
cháu có cây cây Hồ Điệp vừa ra ngồng hoa đc khoảng 7cm. Cháu ở ngoài Hà Nội. Đợt này lạnh quá, buổi đêm toàn 8-10 độ. Cháu để ý thấy ngồng hoa ko phát triển đc mấy. Sợ ngồng hoa thui mất, cháu nên làm thế nào để có thể có hoa chơi vào dịp tết ạ. Thank các chú, các bác

Opeth

Thành viên mới
cháu có cây cây Hồ Điệp vừa ra ngồng hoa đc khoảng 7cm. Cháu ở ngoài Hà Nội. Đợt này lạnh quá, buổi đêm toàn 8-10 độ. Cháu để ý thấy ngồng hoa ko phát triển đc mấy. Sợ ngồng hoa thui mất, cháu nên làm thế nào để có thể có hoa chơi vào dịp tết ạ. Thank các chú, các bác
theo mình thì bạn nên chuyển cây vào trong phòng,để dưới ánh đèn là đc. trong phòng nhiệt độ ấm hơn nên ngồng hoa sẽ phát triển nhanh hơn. mình có 2 cây đã ra nụ khá to từ cách đây 3 tuần mà giờ vẫn chưa nở, 3 cây ngồng cũng tầm 10-15cm đang phải để trong nhà, ko thì chắc ko cóa hoa chơi tết:D

culanluasg

Super Moderator
Anh Cù ơi !
Hỏi thêm về kinh nghiệm của Anh tí.
Tôi đang trị rệp, nhện đỏ, cách như sau, không biết có ổn không, có nên làm không? Đang làm thử 50 cây trung, Anh xem và chỉ giáo giúp nhé.
Quy trình như sau : Vì 2 tuần trước thử nghiệm thấy không bị vàng lá gốc, nên nay lại liều làm tiếp ;;)
1/ Tháo hết dớn, cắt tỉa rễ hư, già
2/ Dùng vòi nước xịt cho sạch toàn bộ mặt dưới lá, thân, rễ.
3/ Dùng hỗn hợp Superthive + nước rửa chén, lau sạch cây. Treo phơi cho khô.
4/ Xịt hỗn hợp Ridomil 1/2 muỗng cafe + B1 star- usa/ 1.5 lít nước (thấy các Ae hay dùng B1 Thái, mình dùng B1 Mỹ không biết có tốt và cần đổi không?) Xịt chậu và toàn bộ thân rễ treo khô qua đêm, sáng có nắng xịt lần 2. Đợi khô ráo.
6/ Dớn ngâm Kasu 2L, qua đêm mai xả 2 nước, phơi ráo ( còn ẩm), bó vào cho vào chậu nhựa, để mát, ẩm 3- 4 ngày tưới phun sương nhẹ + dậm B1 3 ngày/lần/2-3 lần, tứơi lại 30-10-10 +B1
Mong Anh đóng góp cách làm trên.
>:D<
Cám ơn nhiều.
anh làm quá kỳ công,mình ít có thời gian làm như anh ,mình không có kinh nghiệm nhiều về nước rửa chén để trị nhện đỏ và rệp,có thấy vài bạn dùng ,về sau hình như cây có sạch rệp nhện đỏ nhưng cây kiệt dần nên không dám dùng nữa
- hồ điệp mình chỉ dám rửa nhẹ nhàng chứ ít dám phun xịt mạnh sợ tổn thương thân lá
-anh cho xin ảnh vài cây tốt nhất ,vừa vừa và xấu nhất đi anh,có ảnh là thực tế nhất

culanluasg

Super Moderator
Chào Mr. Cù, Ae diễn đàn,
Anh vui lòng cho hỏi thăm tên thuốc trị nhện đỏ và rệp sáp hiệu quả nhất, thường dùng? Vì vườn nhà bắt đầu có dấu hiệu vài khu có rệp và nhện đỏ. Mong Anh chỉ giáo cho.
Vườn tôi vừa ra vài cây màu đỏ tím, 2 loại , mãn thiên hồng, tôi trồng theo điều kiện tự nhiên, không ép nhiệt độ, nó ra 2, 3 phân nhánh dù chỉ có 3 -4 lá thôi ngồng hoa bằng mút đủa thôi Anh; nó ra khoảng 10 nụ/mỗi nhánh các nụ đầu nhỏ xí, hình như có dấu hiệu chửng lại, nhưng sao lại nở hết 2,3 hoa rồi (không biết các nụ kế tiếp còn phát triển thêm không? Mong Anh chỉ giáo xem có cách nào kéo dài thêm ngồng và nụ tiếp tục phát triển không,còn vài cây kia đang ra ngồng to gấp đôi (đũa bếp), không biết màu gì, hihih. Từ hôm đọc trang này của Anh tôi bỏ phòng lạnh luôn (quá hao điện không kinh tế)
Tôi biết hôm trước Anh nói là trồng tài tử khác với công nghiệp. Nhưng tôi muốn áp dụng thử nghiệm tài tử vào công nghiệp, vì sẽ kinh tế hơn nhiều, giúp ta hạ giá thành sp.
Tôi cũng học hỏi Anh chọn vài cây giống Đài Loan to to, đang chuẩn bị than, và trồng trong chậu nhựa 16, vài hôm nữa hoàn chỉnh tôi up hình hoa và các chậu cho Anh xem và tư vấn thêm.
Chân thành cảm ơn Anh trước.
Nguyễn Dũng Q8 -
P/s: A có thể cho xin số đt ko Anh Cù? Khi nào cv ổn định tôi về Trà Vinh vài ngày, Anh Em mình đàm đạo thêm.
Số của tôi là : Nguyễn Dũng- Q8 : 090 42 43 080 ( Tôi 45 tuổi )
chào anh lúc trước tôi chỉ xài supracide cho hồ điệp thì rầy nhện gì cũng chết nhưng phải tội nó hôi quá
những thứ sau này tôi không thử nữa
nếu trồng hồ điệp anh nên ghé vườn lan việt bình quới tham quan,gần cả triệu cây HD
mình chỉ rảnh thứ bảy chú nhật,số phone 0908872577

lacungduy

Thành viên
Nhện đỏ thì em thường sử dụng 3 loại thuốc này luân phiên sau mỗi lần thấy có dấu hiệu của nhện xuất hiện:
1. Alfmamite 15 EC
2. Ostus
3. Dấu khoáng DS 98.8 EC
Các loại thuốc trên không quá hôi. em sử dụng thấy cũng tuơng đối ổn đó bác. vài dòng góp ý.bác thử nghiệm xem.

culanluasg

Super Moderator
những thứ trên hầu như đã bị kháng ở trà vinh ,riêng dầu khoáng thì chưa nhưng hình như làm cho lan bị khựng lại kém phát triển

tathienanh

Thành viên
Trả lời: Re: chuyên đề Hồ Điệp

Sao bác có thể trồng được chậu hoa đẹp quá vậy. Nhìn lại các cây hồ điệp của cháu mà thấy xót xa, khổ thân cây qua! Các cây còi cọc, tuy vẫn cho hoa năm 1 lần nhưng mà cây còi quá.

vitconmd

Thành viên mới
Mình mới chơi lan nên không rành do mới mua 2 chậu hồ điệp về chơi tết nhưng đem về thấy mặt dưới lá có dấu gì đó nên lên diễn đàn nhờ mọi người hướng dẫn, nếu đó là bệnh trên lan thì xin hướng giải quyết con nếu đó chỉ là bình thường thì xin mọi người cho ý kiến là mình trồng lan ngay cửa sổ trong phòng không có nắng chiếu trực tiếp liệu lan có bị thiếu sáng, và chế độ nước như thế nào thì hợp lý ạ, nên phun ngăn nấm sâu bệnh hiệu gì?
http://www.flickr.com/photos/49487810@N05/11770447145/
Hiện giờ nên cứ để nguyên chậu nilon bỏ vào chậu sành chưng tết hay thay chậu luôn ạ?
http://www.flickr.com/photos/49487810@N05/11770424805/
Còn chậu con này thì đã đến lúc thay chậu chưa ạ?
http://www.flickr.com/photos/49487810@N05/11770814494/
Nếu thay chậu thì nên dùng giá thể nào tốt nhất ạh (lâu lâu có khi đi công tác cả tuần hay 2 tuần thì lan có bị sao không)
Rất mong mọi người chia sẻ chút kinh nghiệm giúp mình chăm sóc tốt 2 chậu lan.Cảm ơn mọi người rất nhiều!