Tư Vấn về Phong Lan online ...

plr

Thành viên mới
gãy ngang thân thì vết gãy ra sao anh? có biểu hiện bị thối ko hay là gãy giập kiểu vật lý?
Gấy kiểu bị bẻ ngang thân, không bị thối mà thân còn rất xanh. Hôm nay tôi về nhà lại gẫy thêm 1 ngọn nữa. Xót quá mà vẫn chưa mượn được máy ảnh để chụp rồi đưa lên diễn đàn.

plr

Thành viên mới
Gấy kiểu bị bẻ ngang thân, không bị thối mà thân còn rất xanh. Hôm nay tôi về nhà lại gẫy thêm 1 ngọn nữa. Xót quá mà vẫn chưa mượn được máy ảnh để chụp rồi đưa lên diễn đàn.
Ảnh đây, nhờ các bác tư vấn xem chữa cây thế nào. Đây là lần ra nhánh thứ 2 sau 2 năm trồng, lần 1 cũng ra như thế này sau đó bị gãy ngan thân. Tôi tưới cây bằng nước máy, không dùng phân bón và cây để trên sân thượng có mái che

[URL="http://i1290.photobucket.com/albums/b539/plr04/Lan1_zpsb4a29230.jpg"][/img]

[URL="http://i1290.photobucket.com/albums/b539/plr04/Lan1_zpsb4a29230.jpg"][/img]

[/img]
[/img]

ABCorchids

Thành viên
Ảnh đây, nhờ các bác tư vấn xem chữa cây thế nào. Đây là lần ra nhánh thứ 2 sau 2 năm trồng, lần 1 cũng ra như thế này sau đó bị gãy ngan thân. Tôi tưới cây bằng nước máy, không dùng phân bón và cây để trên sân thượng có mái che

[/img]
[/img]
- Cây của bạn là Thủy Tiên Trắng ( Kiều Trắng, Thủy Tiên Vuông). Giống này rất phổ thông phân bố rất rộng, cây rất cực kỳ khỏe và rất dễ trồng.Nhìn cây của bạn mình thấy trồng, rể bám cũng đã ổn định rồi nhưng ko hiểu bạn trồng như thế nào mà cây lại bị như thế. Theo mình cây của bạn bị bệnh thối nâu, có thể do các nguyên nhân sau

- bạn tưới nước máy trực tiếp từ bồn chứa trên sân thượng nên có thể là nước nóng nên cây bị hư rể dẫn đến thối nâu
- bạn tưới ước quá nhiều khi cây bạn đang ở môi trường quá nóng dẫn đến giá thể bị hấp > thối rể
- cây bị tổn thương bộ rễ do nguyên nhân nào đó nên gặp nước nhiều bị nấm xâm nhiễm > thối nâu

plr

Thành viên mới
- Cây của bạn là Thủy Tiên Trắng ( Kiều Trắng, Thủy Tiên Vuông). Giống này rất phổ thông phân bố rất rộng, cây rất cực kỳ khỏe và rất dễ trồng.Nhìn cây của bạn mình thấy trồng, rể bám cũng đã ổn định rồi nhưng ko hiểu bạn trồng như thế nào mà cây lại bị như thế. Theo mình cây của bạn bị bệnh thối nâu, có thể do các nguyên nhân sau

- bạn tưới nước máy trực tiếp từ bồn chứa trên sân thượng nên có thể là nước nóng nên cây bị hư rể dẫn đến thối nâu
- bạn tưới ước quá nhiều khi cây bạn đang ở môi trường quá nóng dẫn đến giá thể bị hấp > thối rể
- cây bị tổn thương bộ rễ do nguyên nhân nào đó nên gặp nước nhiều bị nấm xâm nhiễm > thối nâu
Nước máy mình hứng ra chậu từ chiều, để qua đêm cho nó bay hết clo rồi sáng mới tưới. Mình thường tưới 2 lần 1 ngày, tầm 8h sáng và 6h chiều. Bạn bày cho minh cách chữa được không?

ABCorchids

Thành viên
Nước máy mình hứng ra chậu từ chiều, để qua đêm cho nó bay hết clo rồi sáng mới tưới. Mình thường tưới 2 lần 1 ngày, tầm 8h sáng và 6h chiều. Bạn bày cho minh cách chữa được không?
- Nếu vậy là chắc bị hầm rồi, trên mái tôn, mìh thấy phía dưới cũng sát mái tôn nữa, có vài cái lá bị cháy lá do hấp nước đấy bạn. Tình trạng hiện tại thì chịu thôi bạn à, cây đã bị thối gốc như vậy thì ko còn cách nào cứu đc nữa, chia buồn cùng bạn

pdanghuu

Thành viên mới
Trả lời: Vấn nạn ốc

Nhờ các bác tư vấn cho cách trị các loại ốc này .
kích thước chúng rất nhỏ ( không thể nhậu được) loại ốc tròn đường kính khoảng 1mmm . Loại ốc dài : đường kính khoảng 1-1,5mm dài 3-4mm
Chúng sống trong các chậu lan , miếng dớn và cả trên các khúc cây , ăn rễ và các chồi non
Hình của chúng đây:

Xin cám ơn trước các bác!

phamdinhhiepbmt

Thành viên
- cây này nhìn lạ quá, nhưng nhìn thân thì ko phải là dòng Địa Lan. Có cái hình nào chụp rỏ ko pót xem cho vui bạn Hiệp
Địa lan bác ạ, củ nó còn dính miếng đất rất bùn. Cấu trúc hoa thì giống Dendrobium, hoa giống trúc mành về hình dáng. Em có post lên facebook nhưng rất nhiều cao thủ không nhận dạng được. Bác có facebook thì kết bạn với em https://www.facebook.com/phamdinhhiepbmt nhé

dancayocap

Thành viên
Trả lời: Vấn nạn ốc

Nhờ các bác tư vấn cho cách trị các loại ốc này .
kích thước chúng rất nhỏ ( không thể nhậu được) loại ốc tròn đường kính khoảng 1mmm . Loại ốc dài : đường kính khoảng 1-1,5mm dài 3-4mm
Chúng sống trong các chậu lan , miếng dớn và cả trên các khúc cây , ăn rễ và các chồi non
Hình của chúng đây:

Xin cám ơn trước các bác!
Bạm mua thuốc OSBUVANG 800 WP gói 100 gr, pha 25gr/ bình 8 lít. Để đảm bảo hiệu quả diệt ốc sên: chiều tưới cây hơi trễ độ 17-18 giờ để các giò lan giữ nước có ẩm cao kích thích lũ sên bò ra ăn, sau khi tưới song đọ 1 giờ là đem bình đã pha sẵn thuốc theo chỉ dẫn ra phun thuốc; để kéo dài tác dụng khoảng 1 tuần sau sử dụng và lập lại sau 1 tháng thực hiện như lần đầu; đảm bảo diệt được hết ốc sên kể cả các con mới phát triển thêm.
==================================
Các Bác cứu em với, phun thuốc gì đây Bác Cù ơi
[/url][/IMG]
[/url] [/IMG]
Cây của bạn chắc bị viút: cách sử lý là cắt hết phần lá bị bênh (trét keo liền da Mỹ Tiến để trách nhiễm viút và nấm bệnh), riêng lá non phần ngọn bị bệnh thì rút hết lá non. Dùng thuốc Physant 20 hoặc Coc Man 69WP, là thuốc phổ tác động rộng trị nấm bệnh,diệt viirust, vi khuẩn và rong tảo lều dùng theo chỉ dẫn trên bao bì và nên phun thuốc vào chiều mát sau khi tưới nước cho cây lan độ 1 giờ.

minhphuocythh

Thành viên mới
Hic! Vậy là không còn được nghe bác cù chia sẽ, động viên nữa rồi. Mấy hôm nay cứ thắc mắc không hiểu sao chả thấy Bác Thuận onl, hôm nay đọc thông báo vì thấy bài gần nhất của bác Thuận mới biết là bác ấy không còn tham gia tại diễn đàn nữa. Không hiểu lý do gì nhưng mình cảm thấy bác ấy không vui trước khi nói chia tay diễn đàn. Xin mod cho mình gửi lời cám ơn chân thành đến Bác Thuận cũng như mong muốn (của mình và mọi người) được tiếp tục nhận được những tư vấn từ bác ấy . Chúc bác Thuận sức khỏe và thành công.

dancayocap

Thành viên
các cao thủ cho em hỏi mùa mưa phải bón phân như thế nào?
Mùa mưa không khí ẩm, nước mưa có lượng đạm cao, thường thiếu ánh sáng chiếu đủ theo chu kỳ trong ngày nên cây lan thường có hiện tượng xanh mướt và mền yếu dó dư đạm; do đó, đối với cây khỏe trưởng thành nên sử dụng phân bón lá cho Lan loại 20-20-20, nếu thời tiết ít nắng thời gian mưa lâm dâm kéo dài 5-7 ngày trở lên nên tưới 15-30-15 để cây hấp thụ cân bằng dưỡng chất, cứng cây chống đỡ với thời tiết mát và gió mạnh nhiều; đối với cây mới tách chiết, nhân giống, cây cấy mô còn nhỏ vẫn tưới 30-10-10 theo chu kỳ 2 thì chuyển qua tưới một lần 15-30-15 để cây phát triển mạnh và cứng cáp. Tuy nhiên, mùa mua nên hạn chế tưới trên lá mà chỉ tập trung tưới gốc, nhằm trách đọng muối phân có thể gây bệnh cho lá như thối nhũn ngọn, đốm vàng lá hoặc các đốm đen tại cổ các bao áo giả hành thân và lá lan.

orchcactus

Thành viên
Hic! Vậy là không còn được nghe bác cù chia sẽ, động viên nữa rồi. Mấy hôm nay cứ thắc mắc không hiểu sao chả thấy Bác Thuận onl, hôm nay đọc thông báo vì thấy bài gần nhất của bác Thuận mới biết là bác ấy không còn tham gia tại diễn đàn nữa. Không hiểu lý do gì nhưng mình cảm thấy bác ấy không vui trước khi nói chia tay diễn đàn. Xin mod cho mình gửi lời cám ơn chân thành đến Bác Thuận cũng như mong muốn (của mình và mọi người) được tiếp tục nhận được những tư vấn từ bác ấy . Chúc bác Thuận sức khỏe và thành công.
Giờ mới biết thông tin này, không biết sao anh Thuận lại không tham gia nữa, đây là điều đáng tiếc cho tất cả ace chơi lan trên diễn đàn

plr

Thành viên mới
- Nếu vậy là chắc bị hầm rồi, trên mái tôn, mìh thấy phía dưới cũng sát mái tôn nữa, có vài cái lá bị cháy lá do hấp nước đấy bạn. Tình trạng hiện tại thì chịu thôi bạn à, cây đã bị thối gốc như vậy thì ko còn cách nào cứu đc nữa, chia buồn cùng bạn
Bị hầm và hấp nước là sao bạn? Chỗ trồng lan có mái che ở trên, buổi trưa nắng nóng mình thường mang vào nhà, chiều mát mới đem ra treo. Hiện giờ còn mấy nhánh mới nẩy mầm nữa, có làm cách nào để các nhánh này không bị gãy như các nhánh trước không?

Cám ơn bạn.

DungNhatrang

Thành viên
Bị hầm và hấp nước là sao bạn? Chỗ trồng lan có mái che ở trên, buổi trưa nắng nóng mình thường mang vào nhà, chiều mát mới đem ra treo. Hiện giờ còn mấy nhánh mới nẩy mầm nữa, có làm cách nào để các nhánh này không bị gãy như các nhánh trước không?

Cám ơn bạn.
bị hầm là không khí ko thoát được, bị nung nóng, vì có thể anh che mái ờ trên, nếu thay bằng lưới thì có vẻ tốt hơn đó anh, a mang ra mang vào như thế, cây sẽ dễ bị sốc, bị động rễ....a cứ để ngoài, rồi cải thiện cái mái chút

nếu đc, a cho tấm hình cái mái, nơi trồng thì a e chia sẻ kỹ hơn

plr

Thành viên mới
bị hầm là không khí ko thoát được, bị nung nóng, vì có thể anh che mái ờ trên, nếu thay bằng lưới thì có vẻ tốt hơn đó anh, a mang ra mang vào như thế, cây sẽ dễ bị sốc, bị động rễ....a cứ để ngoài, rồi cải thiện cái mái chút

nếu đc, a cho tấm hình cái mái, nơi trồng thì a e chia sẻ kỹ hơn
Mái trên nhà tôi cũng là mái tôn. Nói chung chỉ bị nắng chiếu vào từ 12h trưa đến 4 h chiều, sau 4 h thì vướng nhà khác nên không có nắng chiếu.

DungNhatrang

Thành viên
Mái trên nhà tôi cũng là mái tôn. Nói chung chỉ bị nắng chiếu vào từ 12h trưa đến 4 h chiều, sau 4 h thì vướng nhà khác nên không có nắng chiếu.
nếu vậy thì theo cá nhân mình thì anh nên thay lớp tôn bằng lưới, sẽ có nắng cho cây mà thoáng hơn, vì mái tôn che nắng sẽ làm cho không khí bên dưới nóng hơn và không thoáng bằng để ko và che lưới

bongbim

Thành viên
Các bác cho hỏi không hiểu tại sao e HĐ này (bán thủy canh) đang phát triển rất tốt thì bị thối rễ?

Xin cảm ơn!