Xem giùm em với!

TTrung

Thành viên tích cực
Bác xem video ở dưới chữ ký cuảm em là bác biết ghép àh...
Trong đó bác Lô và bác Bình chỉ ghép rất chi tiết, dễ hiểu...

Ghép lần đầu ko được thì từ từ cũng thành công=P~.
Em xem và đã hiểu rồi nhưng em ko thích ghép,em thích để nguyên thủy :).mà em nghe nói Mai ghép khó chăm hơn Mai nguyên thủy nhiều :D

thichtumlum

Thành viên Mua Bán
Theo mình hiện tại thì cây như thế cũng ổn rồi, cứ theo dõi và chăm sóc từ từ theo kinh nghiệm hướng dẫn của AE trên diễn đàn, sau này có muốn sửa gì, cưa cắt gì cũng chưa muộn, hãy kiên nhẫn, đừng cưng nó wá nó sẽ hư đấy.

MinhXuanmv

Thành viên
Bây giờ xem hình của bạn thì cây của bạn cũng tạm ổn rồi. Bạn đừng nóng lòng quá mà bón phân hay xịt thuốc nhiều quá thì sẽ ảnh hưởng đến cây lắm. Cây của bạn đem ra ngoài chổ có nắng sáng được rồi đó. Cây mai của bạn theo ý của tôi thì bạn không nên ghép vì cây mai ghép rất dể bị sâu bệnh tấn công, còn cây mai nguyên thủy thì ít bị hơn. Mai nguyên thủy bệnh thường gặp là bọ trĩ và nấm hồng, bạn pha 2 thứ là regent và anvil xịt lên để điều trị và phòng bệnh luôn, khoảng 10 ngày 1 lần nhé. Chúc bạn có 1 cây mai đẹp.

namtuoc87

Thành viên
không biết mai trồng ngoài bắc có ra đúng dịp tết không nhỉ, và có cần phải tránh rét không nữa, mình ngoài bắc nên kô tìm hiểu gì về mai sợ không trồng được

Nhacaimon

Thành viên
Cây Mai đẹp !Tược non lên như vậy là mạnh lắm rồi ...Theo tôi bạn để như vậy chơi dáng bay cũng đẹp hoạc là cắt vô một khúc ( khúc bay )chơi dáng huyền (bán thác đổ )cũng hay ....Cây này khoe đế một chút nửa là có tiền ngon đấy ehhehehehhe

TTrung

Thành viên tích cực
Theo mình hiện tại thì cây như thế cũng ổn rồi, cứ theo dõi và chăm sóc từ từ theo kinh nghiệm hướng dẫn của AE trên diễn đàn, sau này có muốn sửa gì, cưa cắt gì cũng chưa muộn, hãy kiên nhẫn, đừng cưng nó wá nó sẽ hư đấy.
Vâng,em chỉ muốn vẽ dáng cây để lược bỏ những mầm ko cần thiết để cây tập trung nuôi những mầm mình cần.
Bây giờ xem hình của bạn thì cây của bạn cũng tạm ổn rồi. Bạn đừng nóng lòng quá mà bón phân hay xịt thuốc nhiều quá thì sẽ ảnh hưởng đến cây lắm. Cây của bạn đem ra ngoài chổ có nắng sáng được rồi đó. Cây mai của bạn theo ý của tôi thì bạn không nên ghép vì cây mai ghép rất dể bị sâu bệnh tấn công, còn cây mai nguyên thủy thì ít bị hơn. Mai nguyên thủy bệnh thường gặp là bọ trĩ và nấm hồng, bạn pha 2 thứ là regent và anvil xịt lên để điều trị và phòng bệnh luôn, khoảng 10 ngày 1 lần nhé. Chúc bạn có 1 cây mai đẹp.
Hiện giờ em ko có tác động 1 cái gì cả.chỉ tưới cây hàng ngày vào buổi chiều mát hết nắng thôi.em vẫn định như vậy 1 thời gian nữa anh ạ
không biết mai trồng ngoài bắc có ra đúng dịp tết không nhỉ, và có cần phải tránh rét không nữa, mình ngoài bắc nên kô tìm hiểu gì về mai sợ không trồng được
Em ko bít anh ạ,em muốn có 1 cây Mai và em mua về nuôi thôi ạ,khó khăn hay gì thì đều khác phục được mà anh :)
Cây Mai đẹp !Tược non lên như vậy là mạnh lắm rồi ...Theo tôi bạn để như vậy chơi dáng bay cũng đẹp hoạc là cắt vô một khúc ( khúc bay )chơi dáng huyền (bán thác đổ )cũng hay ....Cây này khoe đế một chút nửa là có tiền ngon đấy ehhehehehhe
Em chỉ để nguyên cây vậy thui chứ em ko có dám cắt,chặt,chém gì đâu anh ơi.đế cây theo em ở mức trung bình ạ,rễ ko to nhưng trải đều ( k bít có được gọi là 24h ko nữa ).Khi nào cây mạnh tốt em sẽ bới rễ chụp hình anh em coi nha!

yentumai

Thành viên
Hic,Trong đất trồng em thấy có mấy con sên to bằng đầu ngón tay út,nhiều con to bằng đầu que diêm + kiến + nhiều con gì trắng trắng bé tẹo như đầu kim.Ko biết có sao ko,các bác tư vấn giúp em.Nếu có nguy hiểm thì phải trị bằng cách nào ạ?thanks các bác!
Những con này được coi là sâu hại đối với mai vàng. Nhất là ốc sên và kiến thì món lá mai non rất "ngọt và bổ" với chúng. Bạn nên tìm cách diệt hết chúng đi. Bạn có thể mua các loại thuốc này ở hiệu thuốc trừ sâu sinh học (nhớ đó nên mua các chế phẩm sinh học) hoặc với 1 cây của bạn thì nên bắt bằng tay cho lành.
Minh quan sát thấy cây mai của bạn hoàn toàn bình thường cả về sức khỏe và dáng cây. Với bộ lộc non đó không nên cắt tỉa ngay mà cần tiếp tục chăm sóc để chúng cứng cáp hơn nữa. Theo yentumai, bạn nên mua thêm phân lân (hoặc tốt nhất là mua NPK Việt Nhật loại giàu lân) để bón. Giai đoạn này cây của bạn cần rất nhiều lân. Chúc thành công!

yentumai

Thành viên
Điều này hoàn toàn có thể bạn ạ. yentumai đã làm thành công. Đặc biệt với nền khí hậu miền bắc ngày càng nóng thì việc đó lại càng đơn giản. Và trong thời sắp tới, yentumai sẽ ứng dụng ngay trên đất Mỹ.

thanh hà1

Thành viên mới
==================================
đúng là cây còn yếu đó bạn,lá chưa đỏ đó nghe,nếu ghép thì chậm lại