Xem giùm em với!

TTrung

Thành viên tích cực
Em có cây Mai vàng mới đâm chồi,em thấy lá có vẻ ko được tốt lắm ( theo em nhìn thôi, thấy lá có vẻ mỏng mỏng ).Các anh xem giùm em cây có vấn đề gì ko.
Hiện giờ em đang trồng cây bằng: Đất phù xa + trấu + mùn cưa + phân bò.Ngoài ra em chưa có bón phân hay phun thuốc gì.
Giờ nên bón phân gì,bón như thế nào hay làm gì các bác chỉ em với,em nuôi cây lần đầu ạ. ^^

phamxuanlam

Thành viên
Cây của bạn tốt quá rồi còn gì nữa. Theo kinh nghiệm mà mình đã học hỏi được thì lúc này bạn cần làm những công việc sau:
1. Cắt tỉa bớt những chồi nhánh mọc ở những chỗ không hợp lý, mỗi vị trí (vị trí hợp lý) chỉ nên để từ một hoặc tối đa hai chồi thôi để những chồi được giữ lại phát triển mạnh hơn;
2. Phòng trừ nấm bệnh, sâu ăn lá non và bọ trĩ;
3. Có thể bón phân NPK 30-10-10 và phân hữu cơ Dynamic;
4. Bạn cũng cần xem lại chất trồng có thành phần mùn cưa. Có những cây không thể lấy mùn cưa làm chất trồng được.

Trân trọng.

newcomer!!!

Moderator
Cây của bạn tốt quá rồi còn gì nữa. Theo kinh nghiệm mà mình đã học hỏi được thì lúc này bạn cần làm những công việc sau:
1. Cắt tỉa bớt những chồi nhánh mọc ở những chỗ không hợp lý, mỗi vị trí (vị trí hợp lý) chỉ nên để từ một hoặc tối đa hai chồi thôi để những chồi được giữ lại phát triển mạnh hơn;
.
Cây đang làm rễ, đừng vội cắt.......chỉ làm bước này khi đảm bảo rễ đủ mạnh nhen bạn.;;)

anhviet1022703

Thành viên Mua Bán
cắt lại thân như thế này đi:

Đừng nghe theo natureini nhé!Cắt rồi không đủ tiền mua keo nối lại đâu.

airblade2008

Thành viên

úi,dáng bay đẹp thế mà bác natureini bảo cắt hic hic.Cắt rồi nuôi lại phải vài chục năm lâu lắm.

Mà em nghĩ chủ topic cũng ko có can đảm cắt đâu...
Cây của bác đang lá non nhìn mỏng vậy thôi chứ đợi nó già thì cũng bằng anh bằng chị hết....
Hình như cái chậu hơi nhỏ so với gốc cây...

lydainghia

Thành viên tích cực
Cây nhìn yếu quá:) mai vàng khó nuôi lắm, hay là để ở nhà em đi, em dưỡng cho cây mau sung sức nhe :D

TTrung

Thành viên tích cực
2. Phòng trừ nấm bệnh, sâu ăn lá non và bọ trĩ;
3. Có thể bón phân NPK 30-10-10 và phân hữu cơ Dynamic;
4. Bạn cũng cần xem lại chất trồng có thành phần mùn cưa. Có những cây không thể lấy mùn cưa làm chất trồng được.

Trân trọng.
Cám ơn bác,em cũng muốn cắt bớt chồi để các chồi cần thiết phát triển mạnh hơn.Nhưng khổ nỗi đang nhờ vẽ bên "Kỹ thuật tạo bonsai" mà chưa có ai vẽ giùm em :(

Cây đang làm rễ, đừng vội cắt.......chỉ làm bước này khi đảm bảo rễ đủ mạnh nhen bạn.;;)
Vâng,em sẽ chưa cắt vội :).Nhưng em ko biết khi nào rễ nó đủ mạnh để cắt,bác chỉ em cách kiểm tra rễ với?
úi,dáng bay đẹp thế mà bác natureini bảo cắt hic hic.Cắt rồi nuôi lại phải vài chục năm lâu lắm.

Cây của bác đang lá non nhìn mỏng vậy thôi chứ đợi nó già thì cũng bằng anh bằng chị hết....
Đúng là em ko có can đảm cắt đâu,vì cây đang đẹp mà.Em sẽ thay chậu sau, tại mới trồng lần đầu nên ko có kinh nghiệm.
Cây nhìn yếu quá:) mai vàng khó nuôi lắm, hay là để ở nhà em đi, em dưỡng cho cây mau sung sức nhe :D
Anh Nghĩa ở đâu?Anh ở gần em gửi qua anh nuôi mấy năm cho khỏe cây nha anh :).Em bít anh ở miền trong rồi.em ở ngoài Bắc kìa :))
cây mạnh khoẽ mà bác...mong tết này em nó sẻ cho hoa
Em cũng mong tết có vài bông cho nó vui cửa vui nhà ạ =P~

TTrung

Thành viên tích cực
Hic,Trong đất trồng em thấy có mấy con sên to bằng đầu ngón tay út,nhiều con to bằng đầu que diêm + kiến + nhiều con gì trắng trắng bé tẹo như đầu kim.Ko biết có sao ko,các bác tư vấn giúp em.Nếu có nguy hiểm thì phải trị bằng cách nào ạ?thanks các bác!

MinhXuanmv

Thành viên

Cái chậu như vậy là hợp so với gốc cây rùi bạn Airblade ơi. Bây giờ mà thay chậu lớn thì cây sẽ bị lạnh gốc đấy. TTrung có thể dùng thuốc REGENT để xịt lên thân và gôc luôn nhé. Pha theo hướng dẫn của nhà sản xuất.

Sonda

Thành viên

Một cây Mai có thân chuyển và bay như vậy kiếm có để chơi là không dễ. Cắt như natureini vậy thì bó tay! Từ một cây dáng đẹp, hiếm, và không theo "lối mòn" trở thành cây bình thường dễ kiếm nhất.
Mai của TTrung như vậy là yên tâm rồi. Thời điểm này TTrung đang để ở nơi mát và nắng nhẹ thì lá cây như thế là bình thường. Chờ đợt lá này chuyển màu xanh đều, cây tạm ngưng phún đọt lúc đó hãy nghĩ tới chuyện phân tro nhé.

airblade2008

Thành viên
Hic,Trong đất trồng em thấy có mấy con sên to bằng đầu ngón tay út,nhiều con to bằng đầu que diêm + kiến + nhiều con gì trắng trắng bé tẹo như đầu kim.Ko biết có sao ko,các bác tư vấn giúp em.Nếu có nguy hiểm thì phải trị bằng cách nào ạ?thanks các bác!
Ốc sên thì bắt bỏ đi,kiến thì rải 1 ít basudin hột dưới đất, còn zòi thì đất tốt, phân tốt mới có zòi,yên tâm...
Chuẩn bị sẵn 1 chai thuốc diệt bọ trị và nhện đỏ, 1 chai trị bệnh nấm hồng....
Bác muốn cây tốt lá thì nên ngâm bánh dầu và phân dynamic vào cái thùng sơn nước.Khoảng 1 tháng thì có thể dùng được, ngâm càng lâu càng tốt...
Liều lựợng ,nên pha loãng thêm với nước khi dùng....Bón it/nhiều lần tốt hơn bón nhiều /ít lần (khoảng 1 tuần lần)
đọc thêm bài viết của bác MinhCao ở trang 34 để biết rõ hơn...
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=9623&page=34

to minhxuanmv:
dạ,Tại em nghe chủ topic nói rễ cây này rất rậm và dày nên em thấy hơi nhỏ.Cho hỏi chủ topic là chậu 60 hay 80 vậy ạh...
anh mĩnhuanmv nói đúng,qua năm sau bác hẵng thay chậu khác,....

TTrung

Thành viên tích cực
Cái chậu như vậy là hợp so với gốc cây rùi bạn Airblade ơi. Bây giờ mà thay chậu lớn thì cây sẽ bị lạnh gốc đấy. TTrung có thể dùng thuốc REGENT để xịt lên thân và gôc luôn nhé. Pha theo hướng dẫn của nhà sản xuất.
Vâng,em ko thay chậu đâu ạ.Bác Minhxuan cho em hỏi xịt REGENT để làm gì ạ?Có ảnh hưởng gì đến cây trong giai đoạn này ko anh?
Một cây Mai có thân chuyển và bay như vậy kiếm có để chơi là không dễ. Cắt như natureini vậy thì bó tay! Từ một cây dáng đẹp, hiếm, và không theo "lối mòn" trở thành cây bình thường dễ kiếm nhất.
Mai của TTrung như vậy là yên tâm rồi. Thời điểm này TTrung đang để ở nơi mát và nắng nhẹ thì lá cây như thế là bình thường. Chờ đợt lá này chuyển màu xanh đều, cây tạm ngưng phún đọt lúc đó hãy nghĩ tới chuyện phân tro nhé.
Hiện em đang để cây trong nắng nhẹ,cây còn nhiều đọt đang mọc lắm,zoom lên cũng chưa thấy hết được anh ạ
Ốc sên thì bắt bỏ đi,kiến thì rải 1 ít basudin hột dưới đất, còn zòi thì đất tốt, phân tốt mới có zòi,yên tâm...
Chuẩn bị sẵn 1 chai thuốc diệt bọ trị và nhện đỏ, 1 chai trị bệnh nấm hồng....
Bác muốn cây tốt lá thì nên ngâm bánh dầu và phân dynamic vào cái thùng sơn nước.Khoảng 1 tháng thì có thể dùng được, ngâm càng lâu càng tốt...
Liều lựợng ,nên pha loãng thêm với nước khi dùng....Bón it/nhiều lần tốt hơn bón nhiều /ít lần (khoảng 1 tuần lần)
đọc thêm bài viết của bác MinhCao ở trang 34 để biết rõ hơn...
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=9623&page=34

to minhxuanmv:
dạ,Tại em nghe chủ topic nói rễ cây này rất rậm và dày nên em thấy hơi nhỏ.Cho hỏi chủ topic là chậu 60 hay 80 vậy ạh...
anh mĩnhuanmv nói đúng,qua năm sau bác hẵng thay chậu khác,....
Hic,không phải zòi đâu anh,con gì bé bé tí teo màu trắng ( kiểu như con ruồi nhưng bé tí teo ),nó bò nhanh nhanh lẩn vào đất ( vì đất rất xốp nên nó rúc được,nó ko bay,ko nhảy gì anh ạ.Còn chậu em cũng ko nhớ kích thước đâu anh ơi,chỉ có cái để so là gốc hoành 40 anh ạ.
anh cho em hỏi là cây gì mà có kiến cũng rải Basudin hả anh?
các loại thuốc anh nói chuẩn bị tên là gì ạ? (cái gì em cũng ko biết nên gì cũng hỏi à :( )

airblade2008

Thành viên
Hic,không phải zòi đâu anh,con gì bé bé tí teo màu trắng ( kiểu như con ruồi nhưng bé tí teo ),nó bò nhanh nhanh lẩn vào đất ( vì đất rất xốp nên nó rúc được,nó ko bay,ko nhảy gì anh ạ.Còn chậu em cũng ko nhớ kích thước đâu anh ơi,chỉ có cái để so là gốc hoành 40 anh ạ.
anh cho em hỏi là cây gì mà có kiến cũng rải Basudin hả anh?
các loại thuốc anh nói chuẩn bị tên là gì ạ? (cái gì em cũng ko biết nên gì cũng hỏi à :( )

Àh, con đó rải basudin nó cũng chít lun...
Basudin trừ kiến ,sâu đục thân,....(loại này trôn dưới đất)
em Cũng ko chắc là loại cây nào cũng xài được basudin, nhưng mai thì ok....

thuốc trị sâu bọ:
Diệt bọ trĩ,nhện đỏ, bác xài 2 loại luôn phiên nhau để chống lờn thuốc...Regent hoạt chất là Fipronil và Vibamec với hoạt chất Abamectin.(ko mua được regent và vibamec thì kiếm loại nào có hoạt chất như vậy mà mua nghen bác)

thuốc trị bệnh:
nấm hồng, rỉ sắt...cái này em cũng ko rành lắm...em mới xài anvil rất ok.Bác Minh cũng nói là các loại bệnh đỡ lờn thuốc hơn các loài sâu hại...

Chúc bác có cây mai đẹp...
Bác nên tham khảo :
topic chăm sóc mai sau tết của bác Minh_Cao
topic bài thuốc trị bệnh cho mai vàng của bác camauteur
topic ghép mai của bác dovanlo và bác culanluasg

namtuoc87

Thành viên
mình post luôn vào topic này nhé
mình vẽ xương chi giúp bạn, nhưng kô biết mai vàng có dễ mọc mầm theo ý muốn nữa không( vì mình ngoài bắc)
một số chi cắt bỏ, và 1 số cắt ngắn và cắt vát để ngọn có độ côn

TTrung

Thành viên tích cực
mình post luôn vào topic này nhé
mình vẽ xương chi giúp bạn, nhưng kô biết mai vàng có dễ mọc mầm theo ý muốn nữa không( vì mình ngoài bắc)
một số chi cắt bỏ, và 1 số cắt ngắn và cắt vát để ngọn có độ côn
Cám ơn bác nhiều nhưng giờ mầm mọc rồi cắt đi nó ko mọc ra chỗ đó nữa thì tèo em à :(,e cũng ở ngoài Bắc nè (Việt Trì - Phú Thọ ).Em ko biết ghép, nên ko dám cắt :((

TTrung

Thành viên tích cực
Àh, con đó rải basudin nó cũng chít lun...
Basudin trừ kiến ,sâu đục thân,....(loại này trôn dưới đất)
em Cũng ko chắc là loại cây nào cũng xài được basudin, nhưng mai thì ok....

thuốc trị sâu bọ:
Diệt bọ trĩ,nhện đỏ, bác xài 2 loại luôn phiên nhau để chống lờn thuốc...Regent hoạt chất là Fipronil và Vibamec với hoạt chất Abamectin.(ko mua được regent và vibamec thì kiếm loại nào có hoạt chất như vậy mà mua nghen bác)

thuốc trị bệnh:
nấm hồng, rỉ sắt...cái này em cũng ko rành lắm...em mới xài anvil rất ok.Bác Minh cũng nói là các loại bệnh đỡ lờn thuốc hơn các loài sâu hại...

Chúc bác có cây mai đẹp...
Bác nên tham khảo :
topic chăm sóc mai sau tết của bác Minh_Cao
topic bài thuốc trị bệnh cho mai vàng của bác camauteur
topic ghép mai của bác dovanlo và bác culanluasg
Cám ơn Bác nhiều,em sẽ làm theo chỉ dẫn của Bác và tham khảo các topic anh nói.:)>-

airblade2008

Thành viên
Cám ơn bác nhiều nhưng giờ mầm mọc rồi cắt đi nó ko mọc ra chỗ đó nữa thì tèo em à :(,e cũng ở ngoài Bắc nè (Việt Trì - Phú Thọ ).Em ko biết ghép, nên ko dám cắt :((
Bác xem video ở dưới chữ ký cuảm em là bác biết ghép àh...
Trong đó bác Lô và bác Bình chỉ ghép rất chi tiết, dễ hiểu...

Ghép lần đầu ko được thì từ từ cũng thành công=P~.