Vẻ đẹp của Bonsai.

GioNui

Moderator
Chào mừng thầy Thiện với phát pháo mở màn... =D>=D>=D>

Chúc thầy có một trái tim nóng bỏng và một cái đầu lạnh........... để mãi vui vẻ thoải mái với diễn đàn. @};-

Chờ thầy Thiện viết hết ý trước, anh chị em có bàn luận thì tiếp bước theo sau, như vậy chủ đề sẽ liền mạch, dễ hiểu.

thaivanthien

Thành Viên Danh Dự
Rất cám ơn sự quan tâm, động viên theo dõi của mọi người.

Mình vừa gửi tiếp phần còn lại xong.

Đây mới chỉ là cách hiểu, nhận định, và là cơ sở ban đầu để xem xét cái đẹp của Bonsai mà thôi, mong rằng nó sẽ phần nào đó góp chút ít giá trị vào niềm yêu thích của mọi người.

Chúc mọi người vui vẻ!

phovanghoe

Thành viên tích cực
Rất cám ơn sự quan tâm, động viên theo dõi của mọi người.

Mình vừa gửi tiếp phần còn lại xong.

Đây mới chỉ là cách hiểu, nhận định, và là cơ sở ban đầu để xem xét cái đẹp của Bonsai mà thôi, mong rằng nó sẽ phần nào đó góp chút ít giá trị vào niềm yêu thích của mọi người.

Chúc mọi người vui vẻ!
Bác có thể viết về phần Đạo chơi trong cây cảnh ko ạ? những nhân văn trong bố trí tay cành, thế dáng,theo quy luật tự nhiên, thiên thời, con người...

xkz

Thành viên mới
Lúc trước con không hỏi được nhiều, giờ phải hỏi bù lại mới được. :)

Con chúc thầy và gia đình dồi dào sức khỏe.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Lúc trước con không hỏi được nhiều, giờ phải hỏi bù lại mới được. :)

Con chúc thầy và gia đình dồi dào sức khỏe.
Bạn mà không viết sẵn ra giấy mấy điều định hỏi là sẽ bị quên không chừng .

Đừng bỏ lỡ dịp .

Chúc bạn vui và thu được nhiều điều tốt cho cây cối .

vincentvo1975

Thành viên tích cực
*Vế thứ hai trong mệnh đề Bonsai là chậu.

Nhiều người chơi cây còn chưa thực sự lưu tâm đến vấn đề này một cách thấu đáo!
Nên nhớ rằng chậu là một thành phần trong tổng thể của tác phẩm. Giữa cây và chậu, có tiếng nói chung thật hài hòa để tạo ra vẻ đẹp cho tác phẩm. Một nghệ nhân giỏi phải giải quyết tốt bài toán này!
cháu rất là đồng cảm với chú ở phần này

theo cháu quan sát thấy được thì còn khá nhiều anh em vẩn chưa lưu tâm nhiều đến việc làm sao để cho cái cây cuả mình được nằm trong một cái chậu tương sứng với nó

cái mà cháu thấy nhiều nhất đó là chậu luôn to hơn cây là rất nhiều

ở một cây đang nuôi trainning thì không nói

luôn cả những cây mà có một số anh em cho là cây đã thành phẩm mà tỉ lệ giưả chậu và cây cũng chưa hài hoà

luôn tiện đây chú cho cháu hỏi một câu

theo như chú và mọ̣i người thì một cây bonsai phải đạt được những tiêu chuẩn naò thì mới được gọi là cây bonsai thành phẩm?

cháu hỏi câu này là muốn biết được cái nhìn chung của mọi người về một cây bonsai thành phẩm thì phải có những yếu tố naò

chứ theo cháu thấy thì có khá nhiều người đã hiểu chưa đúng mức về một cây bonsai thành phẩm

cái ngày cháu chỉ nghỉ ra và đưa lên để mọi người cùng góp ý thêm chứ cháu cũng chưa xác định được là nó đúng hay không nưả
cháu xin thử nêu ra đây vài đặc điểm mong chú và anh em xem thử và góp ý thêm hộ cháu với

theo cháu nghỉ thì một cây bonsai được gọi là thành phẩm ít nhất cũng phải đạt được những yếu tố cơ bản như sao

- chi tàn phải đầy đặng.
- cốt chi phải đủ độ lớn so với tán và thân cây
- cây phải được nằm trong một cái chậu phù hợp với nó không quá lớn

xin chú và mọi người góp ý với cháu về phần này chứ cháu thấy có nhiều người đăng bán cây bảo là cây thành phẩm mà thật sự khi nhìn thấy thì cây đó chưa có thể gọi là cây thành phẩm được

xin cảm ơn chú và mọi người rất nhiều

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Vẻ đẹp của Bonsai.

Có lẻ do bên mình khó tìm chậu (ý nói nguồn cung cấp không được dồi dào lắm) thì phải

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Vẻ đẹp của Bonsai.

Có lẻ do bên mình khó tìm chậu (ý nói nguồn cung cấp không được dồi dào lắm) thì phải
theo cháu nghỉ cây chỉ là một phần thôi chứ không phải lý do chính đâu chú Xuân

vì cháu thấy chậu TQ , châu VN và chậu xi măng cũng ngập tràng thị trường , quan trọng là mình biết chọn cái naò cho vưà với cây cuả mình thôi

cháu lấy ví dụ một cái chậu làm bằng xi măng rể tiền cũng có thể sẻ đẹp cho một cái cây bonsai nếu như mình biết cách chọn và làm sao cho cái cây cuả mình nằm được trong cái chậu vưà cở với nó

cháu cho rằng sở dĩ có những chuyện chậu to hơn cây là do cách nhìn ở nhiều người còn chưa nghỉ là cái chậu nó cũng rất quan trọng chứ không phải chỉ có cái cây mới là quan trọng .

nếu ai chơi cây lâu năm thì chắc hẳng củng đã biết nếu muốn taọ bộ rề đủ nhỏ để đưa cái cây vaò chậu bonsai. thật không đơn giản, mà nó phải tốn nhiều công phu và thời gian lấm

chứ không phải chỉ bứng đại một cái cây với bộ rể to đùng rồi cho vaò cái chậu chà bá , nuôi được 2-3 năm bẻ chi tàn cho kính cây một chúc và cho đó là cây thành phẩm .

nếu cứ làm như vậy thì cháu cảm thấy nó sao sao ấy

cháu đã nhìn thấy vấn đề này từ lâu rồi .

cũng có ý định mần một toppic góp ý với mọi người nhưng sợ là mình không đủ khả năng để giải thích hay nhận thức sao cho chích xác . rồi mắt công phải đi nhặc đá nửa thì phiền

thấy cái toppic này cuả chú Thiện nói về vẽ đẹp cuả bonsai nên nghỉ đây sẻ là nơi hay nhất để đưa vấn đề này lên

1- là để mấy chú mấy anh có nhiều kinh nghiệm giải thích thì sẻ có nhiều người nghe hơn

2- là để cho mọi người nhất là những người mới bắc đầu chơi cây có được cái nhìn xâu hơn về một cây bonsai thành phẩm là như thế naò .

nếu mọi người đã có cái nhìn tốt rồi thì việc định hướng về sao sẻ có phần dể dàng hơn .

mong là mấy chú mấy bác cùng mọi người quan tâm nhiều hơn về vấn đề này . để cháu có cơ hội được học hỏi thêm

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Cháu muốn hỏi chú Thiện một chút về bonsai không biết chú có vui lòng trả lời giúp con ko ạ?

Cháu nghe nói nhiều về chú là một trong những nghệ nhân lâu năm của bonsai miền Nam và viết rất nhiều về bonsai, vậy con xin được hỏi là : "Chú có làm và chơi cây bài không?Chú xin nói một chút suy nghĩ của mình về cây bài miền Nam được ko ?"

Xin cám ơn chú nhiều và mong chờ chú trả lời.

thaivanthien

Thành Viên Danh Dự
Bác có thể viết về phần Đạo chơi trong cây cảnh ko ạ? những nhân văn trong bố trí tay cành, thế dáng,theo quy luật tự nhiên, thiên thời, con người...
Chào bạn! câu hỏi của bạn tôi có cảm giác như bạn muốn hỏi về cây cảnh nói chung hay là về cây thế!

Cám ơn bạn đã đặt vấn đề rất hay, tuy nhiên chúng ta đang nói chuyện về Bonsai.
Bonsai có sự khác biệt với loại hình cây cảnh, cây thế của chúng ta.
Cây cảnh nói chung và cây thế thường được tạo hình theo ý, cho nên hình thể của cây, các tàn nhánh, thường mang tính chất áp đặt ý muốn chủ quan, hoặc gán cho nó một triết lý nào đó, vào các chi tiết. Do đó, hình ảnh của cây nếu phân tích rõ sẽ thấy không gần gũi tự nhiên, không thực là hình ảnh tái hiện tự nhiên.

Còn Bonsai là cố gắng tạo ra hình ảnh gần giống tự nhiên, mà giỏi nghề thì làm nó trông giống như tự nhiên.
Điều này, nếu nói sâu hơn nó nhuốm vị thiền, một vấn đề tương đối phức tạp, không thể nói suông trong vài lời!!!
Tôi sẽ cố gắng tìm hiểu về chử Đạo, hẹn bạn ở nội dung khác.
Chúc vui!
==================================
Chúc mừng Bác Thiện đến với diễn đàn.
Cám ơn bạn hiền!
Nào chung lưng giúp đỡ cho em út với, biển động quá!!!!

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Giải pháp đơn giảnnhất cho người không có cách chọn lựa màu sắc cho phù hợp là chọn những màu gần gũi với màu đất như: nâu đất, tím đất, vàng đất.... và không nên chọn màu nóng.

+Họa tiết: vì cây là chủ thể chính, cho nên chậu càng đơn giản càng tôn vẻ đẹp của cây.
Hoa văn, họa tiết của chậu nên chọn thật đơn giản, nhẹ nhàng, tránh sự rườm rà làm phân tán cái nhìn khi quan sát tác phẩm.

Đã ngẫm kỹ chữ đơn giản trên của anh Thiện, cảm ơn nhiều

thaivanthien

Thành Viên Danh Dự
Trả lời: Re: Vẻ đẹp của Bonsai.

cháu rất là đồng cảm với chú ở phần này

theo cháu quan sát thấy được thì còn khá nhiều anh em vẩn chưa lưu tâm nhiều đến việc làm sao để cho cái cây cuả mình được nằm trong một cái chậu tương sứng với nó

ở một cây đang nuôi trainning thì không nói

luôn cả những cây mà có một số anh em cho là cây đã thành phẩm mà tỉ lệ giưả chậu và cây cũng chưa hài hoà

luôn tiện đây chú cho cháu hỏi một câu

theo như chú và mọ̣i người thì một cây bonsai phải đạt được những tiêu chuẩn naò thì mới được gọi là cây bonsai thành phẩm?

cháu hỏi câu này là muốn biết được cái nhìn chung của mọi người về một cây bonsai thành phẩm thì phải có những yếu tố naò

chứ theo cháu thấy thì có khá nhiều người đã hiểu chưa đúng mức về một cây bonsai thành phẩm

cái ngày cháu chỉ nghỉ ra và đưa lên để mọi người cùng góp ý thêm chứ cháu cũng chưa xác định được là nó đúng hay không nưả
cháu xin thử nêu ra đây vài đặc điểm mong chú và anh em xem thử và góp ý thêm hộ cháu với

theo cháu nghỉ thì một cây bonsai được gọi là thành phẩm ít nhất cũng phải đạt được những yếu tố cơ bản như sao

- chi tàn phải đầy đặng.
- cốt chi phải đủ độ lớn so với tán và thân cây
- cây phải được nằm trong một cái chậu phù hợp với nó không quá lớn

xin chú và mọi người góp ý với cháu về phần này chứ cháu thấy có nhiều người đăng bán cây bảo là cây thành phẩm mà thật sự khi nhìn thấy thì cây đó chưa có thể gọi là cây thành phẩm được

xin cảm ơn chú và mọi người rất nhiều
Chào bạn!

Nếu cây còn đang hoàn thiện thì miễn bàn! Nhưng cây hoàn chỉnh hay gọi là thành phẩm thì phải thỏa mãn các điều kiện:

-Tính thời gian: Điều này phải thể hiện ở gốc, rễ, thân, cành, tán lá một cách rõ ràng,chứ không riêng một bộ phận nào cả!
-Tính hài hòa: Các yếu tố thành phần phải hài hòa trong một tổng thể.

Và còn nhiều chi tiết nữa để kết luận. Chuyện đẹp hay chưa đẹp còn tùy vào ấn tượng nó để lại cho người xem!

Chúc bạn vui và có nhiều tác phẩm tâm đắc!

thaivanthien

Thành Viên Danh Dự
Cháu muốn hỏi chú Thiện một chút về bonsai không biết chú có vui lòng trả lời giúp con ko ạ?

Cháu nghe nói nhiều về chú là một trong những nghệ nhân lâu năm của bonsai miền Nam và viết rất nhiều về bonsai, vậy con xin được hỏi là : "Chú có làm và chơi cây bài không?Chú xin nói một chút suy nghĩ của mình về cây bài miền Nam được ko ?"

Xin cám ơn chú nhiều và mong chờ chú trả lời.
Chào bạn!

Rất cám ơn bạn, tôi cũng là người chơi cây hơi lâu, nhưng trước tôi còn nhiều cao nhân lắm!
Cái chử "cây bài" này tôi cứ ngờ ngợ cái gì đấy! chưa thực sự hiểu rõ hết ý.

Bộ môn nào cũng có những quy ước của nó, trò chơi bình thường còn thế mà, huống gì những môn mang màu sắc nghệ thuật, nếu không thì chả có cơ sở nào mà tranh luận!!! biết đến hồi nào chấm dứt ai đúng ai sai?

Nói thật nhé, mình làm cây tuân theo quy luật tự nhiên, mà đã là quy luật thì sao mà làm ngược được!
Vấn đề này bạn từ từ rồi sẽ cảm nhận được qua những nội dung sau.

Này bạn ơi! theo tôi thì không có cây bài miền Nam, mà chỉ là lối sửa cây của một số ít người theo cái đẹp riêng của họ mà thôi!

Nếu tôi không hiểu hết ý bạn thì cứ phản hồi.

Chúc vui!
==================================
Giải pháp đơn giảnnhất cho người không có cách chọn lựa màu sắc cho phù hợp là chọn những màu gần gũi với màu đất như: nâu đất, tím đất, vàng đất.... và không nên chọn màu nóng.

+Họa tiết: vì cây là chủ thể chính, cho nên chậu càng đơn giản càng tôn vẻ đẹp của cây.
Hoa văn, họa tiết của chậu nên chọn thật đơn giản, nhẹ nhàng, tránh sự rườm rà làm phân tán cái nhìn khi quan sát tác phẩm.

Đã ngẫm kỹ chữ đơn giản trên của anh Thiện, cảm ơn nhiều
Cám ơn anh, hai chử đơn giản tưởng chừng đơn giản nhưng học một đời.
Chúc vui!

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
Em nghe nói về anh Thiện nhiều. Và lần đầu tiên được gặp anh và nghe a nói về bonsai. Rất hấp dẫn.
Cảm nhận đầu tiên của em là khả năng sư phạm của anh cực tốt. Hihi.
Hy vọng có dịp sẽ được gặp lại anh

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Vẻ đẹp của Bonsai.

Chào bạn!

Nếu cây còn đang hoàn thiện thì miễn bàn! Nhưng cây hoàn chỉnh hay gọi là thành phẩm thì phải thỏa mãn các điều kiện:

-Tính thời gian: Điều này phải thể hiện ở gốc, rễ, thân, cành, tán lá một cách rõ ràng,chứ không riêng một bộ phận nào cả!
-Tính hài hòa: Các yếu tố thành phần phải hài hòa trong một tổng thể.

Và còn nhiều chi tiết nữa để kết luận. Chuyện đẹp hay chưa đẹp còn tùy vào ấn tượng nó để lại cho người xem!

Chúc bạn vui và có nhiều tác phẩm tâm đắc!
anh cho em đổi lại cách sưng hô cho nó gần , vì em cũng thường gọi anh anh Bình anh Hưng anh Dũng bằng anh cũng ngang tuổi như anh mà lại gọi anh bằng chú sợ mấy anh kia phân bì hì hì

em cũng có cảm giác và có cái nhìn về một cây bonsai thành phẩm không hề đơn gian như nhiều người đã nghỉ

nếu như nó mà đơn giản như vậy thì chắc không có nhiều người phải bỏ công cả vài chục năm để chăm cho một cái cây từ lúc bắt đầu đến lúc hoàn thiện được nó là cả một quá trình gài và lấm công phu

rất cảm ơn anh đã cho ý kiến và mong là có dịp anh sẻ đi xâu hơn một chúc về vấn đề này thì hay biết mất

xin chúc anh luôn vui khoẻ