Vườn của Trần Thắng :Người Việt chơi bonsai Việt

Quí Tài

Quản Lý Viên
Hân hạnh thân chào anh Thắng,cây anh làm rất rất công phu,và đẹp quá,mong có dịp tận mắt chiêm ngưỡn tại vườn anh,chúc anh luôn vui khỏe,tạo thêm được nhiều cây đẹp.
Em nghĩ sẽ còn nhiều điều thú vị nữa đó anh Phong ơi

nanhtitan86

Thành viên tích cực
quá đẹp luôn, cháu rất thích những cây chú làm,hy vọng sẽ được dịp đến thăm vườn của chú,thank

thangbonsai

Thành Viên Danh Dự
Mai chiếu thủy lá trung- Mặt trước - Cao 10cm

Mặt sau

Mời các bạn định hướng cách xây dựng dáng cây tương lai
==================================
Linh sam - nuôi từ cây phôi Ninh Thuận, ghép giống linh sam lá nhỏ sông Hinh từ 2005 - Chiều cao 40cm

Mặt sau:

Nhìn từ trên xuống:

thaitu005

Thành viên tích cực
Cho đỗ luôn đi chú. đúng bài luôn nhé. cây có chân đế lẫn co đỗ đẹp mà. hihihihihihiii

mouse

Thành viên
toàn cây đã không ah,nhìn cây của anh xong nhìn lại cây của em thấy phía trước lắm gian nan quá anh ơi :D
cho anh em chiêm ngưỡng tiếp đi anh ơi

vucongthin

Thành viên Mua Bán

Mặt sau

Không có tạo dáng gì hết cả!!!!b-( Có bán thì thằng em trời đánh này mua.:) Hẹn gặp anh ở kỳ họp tới ở CLB.

Em anh. Vũ:)

thangbonsai

Thành Viên Danh Dự
Cho đỗ luôn đi chú. đúng bài luôn nhé. cây có chân đế lẫn co đỗ đẹp mà. hihihihihihiii

Mặt sau

Gốc phôi mai chiếu thủy này tôi lấy từ rễ của cây mẹ trên 15 năm tuổi nên có nhiều nốt sần, da cằn cỗi và bộ rễ có độ lớn phù hợp với thân. Tôi muốn xây dựng cây này khi hoàn chỉnh chỉ cao 15cm (bonsai mini). Một cháu có ý kiến muốn chuyển cây này thành dáng thác đổ là đúng, nhưng có một khó khăn là phải xử lý lại bộ rễ cho phù hợp với dáng trên. Còn ý kiến bạn Quí Tài xây dựng thành dáng cây tương đương như cây Linh sam là rất hợp lý. Đó cũng là lý do tôi đưa cây linh sam để các bạn đối chứng.
Rất cảm ơn ý kiến xây dựng của các bạn.

namkha

Thành viên
Chứng tỏ còn rất nhiều nghệ nhân chưa xuất hiện, cây chú Thắng rất đẹp.

nguyenninh789

Thành viên tích cực
em cũng chưa thể nào cảm nhận được cái đẹp của linh sam
chỉ biết nhiều người thích
và chơi cũng nhiều
thôi em phải nghiên cứu thêm vậy

thonglehue

Thành viên mới
Cháu rất hâm mộ chú,chú úp cây lên tiếp cho anh em chiêm ngưỡng và học hỏi, và cũng mong chú chia sẻ và truyền đạt những kinh nghiệm cho lớp trẻ sau nấy được hoàn thiện hơn,cám ơn chú rất nhiếu.

thangbonsai

Thành Viên Danh Dự
Tôi đi tìm bonsai dáng thác đổ:
Kim Quýt - 2009

Kim Quýt - 2011

Linh sam - dáng trực, mặt trước

Linh sam - dáng trực, mặt sau

Linh sam - dáng thác đổ, mặt trước

Linh sam - dáng thác đổ, mặt sau

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Bán hay không bán sao không trả lời vậy huynh?! còn làm như thế nào thì anh em mình biết rồi mà! chơi cái tàn phóng với cái chóp nón phải không? còn không đúng thì chỉ giáo dùm chứ em thấy làm giống cây bùm sụm của anh Trắng là OK.

ngockien

Super Moderator
Cảm ơn anh đã cho xem những tác phẩm rất đẹp .
Rất mong anh viết những bài phổ biến kinh nghiệm trong chế tác ,để anh em trên diễn đàn có dịp học hỏi .