SAM - club

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
ai mà mê sam núi là sẽ lên núi hết đó .em chỉ mê $$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$
Mê tiền thì kiếm thật nhiều tiền bằng nghề khác rồi chơi cây nhé e,nghề này muốn kiếm tiền thì chát lắm e à.Thí dụ có bán đc một cây thì cũng đi mua lại cây khác đâu cũng hoàn đấy chả dư đồng nào.hehe

cây này phải sam núi ko các anh
mới chơi nghe ta nói dậy ko biết đúng hôn nữa
cây này mới nuôi có 7 năm mấy ah,mà vẫy chưa thấy hoa
chắc tặng Cá quá
Cây có vẻ thiếu nắng vậy a.

Cái vụ hứa với vợ không mua cây nữa nghe quen quen quá.
Mình cũng hứa thật nhiều mà thất hứa cũng thật nhiều.
Chỉ mong các bà vợ hiểu cho các ma.
Cái này có AE mình hiểu cho nhau thôi chứ vợ nào mà hiểu nổi.:))

Tôi mê sam núi vì tôi có một núi sam! Cây đầu tiên tui có là mua của duytamquan!!! Người ấy có phải là mi không?
Đâu ? Đẹp kg ? Bao nhiêu ?Cho coi hình hiện nay đi bác.
E là DUYnguyenDUC tình địch chị Kim Khánh của bác đấy./:)
Duytamquan đâu có người tìm kìa.

lapkcm

Thành viên
tui cũng tập tành lén vợ ra NH ck , nhưng khi đem cây về nhà thì........vậy có được tham gia ko nhĩ? có một câu hỏi nhỏ: nghe nói SN rất khó lành sẹo phải không các "tiền bối "? có một cây định cắt giật mà chưa dám!

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Mê tiền thì kiếm thật nhiều tiền bằng nghề khác rồi chơi cây nhé e,nghề này muốn kiếm tiền thì chát lắm e à.Thí dụ có bán đc một cây thì cũng đi mua lại cây khác đâu cũng hoàn đấy chả dư đồng nào.hehe

Cây có vẻ thiếu nắng vậy a.

Cái này có AE mình hiểu cho nhau thôi chứ vợ nào mà hiểu nổi.:))

Đâu ? Đẹp kg ? Bao nhiêu ?Cho coi hình hiện nay đi bác.
E là DUYnguyenDUC tình địch chị Kim Khánh của bác đấy./:)
Duytamquan đâu có người tìm kìa.
Có một đêm vợ hỏi anh có bao nhiêu cây sam núi? Giật mình không nhớ nổi là có bao nhiêu cây!!! Khi nào có thời gian sẽ chụp khoe dần dần nha!

thaiphuongdong

Thành viên tích cực
Mình không phải mê sam mà là hơi bị nghiện:(
Sam núi có những đặt điểm nổi bật mà những dòng cây khác ít bằng được.
Lá: Nhỏ, xanh bóng, rất phù hợp làm bonsai đặt biệt là dòng cây cở nhỏ
Thân: sù xì, nức nẻ, hang hốc, lũa phần lớn do tự nhiên tạo rất tự nhiên và ấn tượng
Hoa trái: có hoa , có trái trái rất đẹp từ xanh chuyễn qua đỏ, rồi đen mọc thành chùm
Sức sống: rất mãnh liệt, dể đâm rễ , đâm chồi. Chỉ dùng cát xây dựng pha ít tro trấu là sống khỏe
Chi tàn: Càng già cỗi theo thời gian, xù xì nức nẻ như cành cổ thụ thu nhỏ
Tạo dáng: Có thể tạo mọi kiểu dáng bonsai, đặt biệt theo phong cách tự nhiên.
Khí hậu: Rất phù hợp với khí hậu nắng mưa của miền trung và miền nam( trong đó có tp HCM :)):)))
Mức độ quý hiếm: có lẻ sắp cạn kiệt vì đang bị khai thác quá mức trong tự nhiên. Giâm cành, gây giống tạo cây rất mất nhiều thời gian.
Vài lời góp vui.:)

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
tui cũng tập tành lén vợ ra NH ck , nhưng khi đem cây về nhà thì........vậy có được tham gia ko nhĩ? có một câu hỏi nhỏ: nghe nói SN rất khó lành sẹo phải không các "tiền bối "? có một cây định cắt giật mà chưa dám!
Kinh nghiêm 2 : Có 1 cách để sam núi kéo những thẹo to nhanh là nên cắt 2 lần,lần đầu khi là phôi mình cắt chừa cho nó 1 đoạn, sau đó khi cây đã thật mạnh rồi thì cắt và gọt thẹo lại lần cuối .Bên cạnh đó tránh nắng chiếu trực tiếp vào thẹo, thường xuyên bôi B1 hoặc Root nguyên chất lên vết thẹo sẽ kích thích kéo da nhanh hơn
Còn những thẹo nhỏ nhỏ cắt giật (cỡ đầu ngón tay ) thì vô tư.
Kinh nghiệm bôi B1 hoặc Root là e học của a lanchi.Cám ơn a.@};-

Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn .
Quên mất nhớ tưới toàn bộ kể cả những cây kg bệnh để diệt tận gốc nhé bác.

Có một đêm vợ hỏi anh có bao nhiêu cây sam núi? Giật mình không nhớ nổi là có bao nhiêu cây!!! Khi nào có thời gian sẽ chụp khoe dần dần nha!
Con nghiện ẩn mình là đây. Hi vọng sẽ đc xem thật nhiều cây của a.@};-

Mình không phải mê sam mà là hơi bị nghiện:(
Sam núi có những đặt điểm nổi bật mà những dòng cây khác ít bằng được.
Lá: Nhỏ, xanh bóng, rất phù hợp làm bonsai đặt biệt là dòng cây cở nhỏ
Thân: sù xì, nức nẻ, hang hốc, lũa phần lớn do tự nhiên tạo rất tự nhiên và ấn tượng
Hoa trái: có hoa , có trái trái rất đẹp từ xanh chuyễn qua đỏ, rồi đen mọc thành chùm
Sức sống: rất mãnh liệt, dể đâm rễ , đâm chồi. Chỉ dùng cát xây dựng pha ít tro trấu là sống khỏe
Chi tàn: Càng già cỗi theo thời gian, xù xì nức nẻ như cành cổ thụ thu nhỏ
Tạo dáng: Có thể tạo mọi kiểu dáng bonsai, đặt biệt theo phong cách tự nhiên.
Khí hậu: Rất phù hợp với khí hậu nắng mưa của miền trung và miền nam( trong đó có tp HCM :)):)))
Mức độ quý hiếm: có lẻ sắp cạn kiệt vì đang bị khai thác quá mức trong tự nhiên. Giâm cành, gây giống tạo cây rất mất nhiều thời gian.
Vài lời góp vui.:)
Hoàn toàn tán thành với a.
Tuy nhiên cạn kiệt thì LS mới sắp vì LS phân bố tập trung.Còn SN chắc còn lâu vì nó phân bố rải rác ,còn rất nhiều chỗ có nhưng nhân lực đi đào kg đủ để trải rộng hết(cái này e nghe những người đi đào nói lại ).Mà hết cây rừng ta chơi cây nuôi,e đã chuẩn bị cho tương lai 1000 cây con rồi đấy.

Hoa Sam núi (chụp trời tối + máy lởm) nên anh em thông cảm

Gần chút nữa
Lần đầu thấy hoa sam núi đấy ,xấu thật /:).

phamminhchuong

Thành viên
mình cũng mê sam núi , thấy cốt lớn tông cao là muốn mua rồi . nhưng chẳng hiểu tại sao lai mê nữa . muốn tham gia clb này quá mà khg biết có đủ chuẩn để được nhận khg nữa? Duy và mấy bạn đứng ra tổ chức hội những người yêu sam núi đi , cho ae tham gia để cùng chia sẻ hoc hỏi lẫn nhau

3 CƠ

Banned
khakha . mê tiền để đi mua sam . còn mê sam thì lên núi mới thỏa lòng .

vitnuong

Thành viên tích cực
Có 1 bí quyết để sam núi kéo những thẹo to nhanh là nên cắt 2 lần,lần đầu khi là phôi mình cắt chừa cho nó 1 đoạn, sau đó khi cây đã thật mạnh rồi thì cắt và gọt thẹo lại lần cuối .Bên cạnh đó tránh nắng chiếu trực tiếp vào thẹo, thường xuyên bôi B1 hoặc Root nguyên chất lên vết thẹo sẽ kích thích kéo da nhanh hơn
Còn những thẹo nhỏ nhỏ cắt giật (cỡ đầu ngón tay ) thì vô tư.
Kinh nghiệm bôi B1 hoặc Root là e học của a lanchi.Cám ơn a.@};-

Quên mất nhớ tưới toàn bộ kể cả những cây kg bệnh để diệt tận gốc nhé bác.

Con nghiện ẩn mình là đây. Hi vọng sẽ đc xem thật nhiều cây của a.@};-

Hoàn toàn tán thành với a.
Tuy nhiên cạn kiệt thì LS mới sắp vì LS phân bố tập trung.Còn SN chắc còn lâu vì nó phân bố rải rác ,còn rất nhiều chỗ có nhưng nhân lực đi đào kg đủ để trải rộng hết(cái này e nghe những người đi đào nói lại ).Mà hết cây rừng ta chơi cây nuôi,e đã chuẩn bị cho tương lai 1000 cây con rồi đấy.

Lần đầu thấy hoa sam núi đấy ,xấu thật /:).
Xanh: Kinh nghiệm này phải ghi sổ thôi
Hồng: Anh cứ đùa. Công nhận Sam em nuôi Hoa xấu thật :( %-(

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
mình cũng mê sam núi , thấy cốt lớn tông cao là muốn mua rồi . nhưng chẳng hiểu tại sao lai mê nữa . muốn tham gia clb này quá mà khg biết có đủ chuẩn để được nhận khg nữa? Duy và mấy bạn đứng ra tổ chức hội những người yêu sam núi đi , cho ae tham gia để cùng chia sẻ hoc hỏi lẫn nhau
Dạ rất nhiều AE tâm sự điều này và cháu cũng thấy vậy,hình như Sam nó có ma lực chú à ,chẳng biết tại sao lại ghiền đến vậy.Kg cần chuẩn gì cả cứ mê sam là vào thôi ,chú cứ tham gia trên đây cho vui trước đã .Cháu cũng có mong muốn khi nào cảm thấy đủ đông,có ích cho mọi người và ae đã hiểu nhau thì sẽ làm 1 nhóm gồm những AE gần nhau trong đây lâu lâu họp mặt cho vui chú à.Cũng được gần 10 người đồng ý rồi ,sẽ sớm thôi ạ.

khakha . mê tiền để đi mua sam . còn mê sam thì lên núi mới thỏa lòng .
A thấy e sang lại 3 tiệm giày ,bỏ hết để chơi cây thì a sợ e lắm đó. haha :))

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
giờ mới thấy mình dại, vì đang có 40 cây sam hoành từ bắp chân lên đến đuồi mà hết pin ...
Ừ buồn nhỉ.Và tương lai của các con nghiện Sam núi sẽ như thế này nè e.
Ông áo vàng là nguyentran đấy ,thấy kg các bác.:)):)):))

Còn dưới đây là chú Duy tamquan sau khi bán bánh xe đi mua được 2 phôi sam núi .

jetli vn

Thành viên tích cực
Ừ buồn nhỉ.Và tương lai của các con nghiện Sam núi sẽ như thế này nè e.
Ông áo vàng là nguyentran đấy thấy kg các bác.:)):)):))

Còn dưới đây là chú Duy tamquan sau khi bán bánh xe đi mua sam.

:)):)):)):)):)):))
kiểu này em mua vài cây theo phong trào thui,, thấy cảnh này ngán ngán

thang_khung

Thành viên tích cực
ủa.Sam núi là cây gì vậy các bác,đã save hình về máy nhưng nhìn hoài muốn tét con mắt mà không hình dung ra được.bác nào có cây Sam núi nhỏ hỏ tặng thang_khung 1 cây là tui cảm ơn lia lịa luôn.
mình là mem mới.mới tập chơi cây nên các bác đừng chém tội nghiệp.
thanks.

ChúThoòng

Thành viên mới
Chưa có mê được Sam, quởn quởn ghé vô đây hứng mấy cục đá được không Duy?

Hồi nhỏ đi chăn bò, có bụi gai cứng ngắc, khi bứt lá mủ ra rất nhiều, chừng nào con bò không còn gì ăn thì nó cũng bứt tạm mấy cái lá trên bụi gai đó để ăn. Cho dù lá cây thì nhỏ, miệng bò thì to đùng nhưng vẫn kiên nhẫn bứt từng cái lá, vì đâu có ngoặm cái cây đó được, gai cứng quá mà.

Mấy cây đó sống dai như đỉa, chặt sát gốc vẫn mọc lên lại, nhổ thì cây bằng cỡ ngón tay là sức người nhổ không nổi. Bò ăn hết lá còn lại bụi gai, nhìn ác cảm....:-& (thấy mấy anh bán cây xương cá trên mạng nhìn giống giống, không biết có phải nó không, nếu không chắc cũng bà con họ hàng gì đó).

Sam núi chi đầu cành vừa to vừa cứng, bộ tán lá không mềm mại như một tán lá, nhìn là cứ liên tưởng đến bụi gai kia cho nên mê không nổi. Mấy anh trong câu lạc bộ này xúm vô chữa bệnh giùm em được không?
Sam núi mà ham siêu chi thì bộ tàn sẽ cứng đơ như anh nói đó và khi ra lá bộ tàn sẽ làm thành cái bánh cứng ngắt.