sâu bệnh,côn trùng phá hại lan,phân bón,kỹ thuật chăm sóc hoa lan

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: sâu bệnh,côn trùng phá hại lan,phân bón,kỹ thuật chăm sóc hoa lan

Các chú cho con hỏi bệnh này trên cây lan hồ điệp là bệnh gì và cách trị bệnh này ra sao ạ. Con xin cám ơn!
Con có thấy mấy cái đốm đỏ li ti, lấy tay chùi thì nó ra, giống như là côn trùng vậy:-?

em đã nhiễm nhện đỏ rồi

ticayxoai

Thành viên mới

em đã nhiễm nhện đỏ rồi
Dạ con cám ơn chú nhiều ^^!
==================================
Chào bạn ticayxoai
Hồ điệp nhà mình cũng bị đen lá như vậy, mình dùng bông gòn thấm nước lau lá thấy mấy vết li ti màu đen, mình đoán có thể là bị nhện đỏ.
Do mình ko có thuốc phun, nên hiện tại dùng nước rửa chén pha loãng lau lá hồ điệp 3 ngày 1 lần, hi vọng sẽ trị hết bệnh.
Cám ơn anh đã chia sẻ kinh nghiệm. Hì, chắc em ra tiệm mua ít thuốc trị nhện đỏ mà chú culansg đã chỉ ở mấy topic khác về diệt.:-"

culanluasg

Super Moderator

Hỏi

ảnh x-youtoo

Số là mình chăm sóc gần 3 tháng sau khi cắt hoa, rễ ra ầm ầm nhưng cách đây đúng 1 ngày thì xuất hiện đầu rễ bên trái bị đen,Vậy đây là bệnh gì vậy mấy bác cao thủ? Có cần cắt đầu rễ bị đen đó đi không?
Về nước thì chỉ phun sương bình thường bằng nước máy để sau 24 giờ cho bay hết flo.
Còn phân thì dùng phân chì Đài Loan đặt cả 3 tháng nay, cây hút phân nên xanh tốt và cho rễ ầm ầm.
Vậy đâu là nguyên nhân nhỉ?

TRả Lời

khi trồng hồ điệp phải cố định thật tốt cây hồ điệp ,nếu không chỉ cần chút lay động trong quá trình bám rễ là rễ sẽ bị thun hay phân bón lá nồng độ chưa thích hợp cũng làm teo đầu rễ
chú ý than xử lý không tốt hay giá thể không phù hợp cũng có thể xảy ra hiện tượng trên

culanluasg

Super Moderator

thêm nữa là không cần cắt đầu rễ đi,nếu yếu tố trên được khắc phục ,cây sẽ ra rễ mới

culanluasg

Super Moderator

Hỏi

Nhờ bác xem giúp em cây này (hình), lần trước bác đã chỉ em sang chậu, em làm hết rồi, khoảng 2 tháng nay thì cây nó như vầy. Từ hôm sang chậu, em treo nơi mát bên cạnh các chậu hồ điệp. Em không biết có gì sai mà thấy có lá bị héo, bị đen. Đang bón phân tan chậm. Cám ơn bác

[/QUOTE]

Trả Lời
cây đang quá suy yếu ,nhiều đoạn căn hành bị khô,rễ ít lại có nhiều phân bón
xử lý ,bỏ hết phân ra ,chỉ tưới nước và một tuần có thể cho thêm thuốc B1 Thái /1 lần đễ ra thêm rễ mới ,chờ rễ bám chậu nhiều ,cho phân tan chậm trở lại,nhớ phải có thời gian khô chậu giữa hai lần tưới

vanbtx02

Thành viên

Xin bác Cù bắt mạch kê đơn giúp tôi một em này:trong 1 bảng 7 thân đang phát triển thì có 2 thân xuất hiện 2 lá gốc có hiện tượng vàng lá,khô lại như hình sau.Giò lan này được treo dưới 2 lớp lưới ,chỉ nhận nắng sáng trực tiếp tới khoảng 8h.Cảm ơn bác tư vấn giúp (Hình chụp từ đt nên không rõ ràng lắm )

culanluasg

Super Moderator

theo em chị bớt xịt phân đi thì ổn hà ,giống cháy phân quá ???

vanbtx02

Thành viên

Bác Cù ơi.May quá bác có đây.Tôi chưa xịt phân bón lá mà đặt phân tan chậm ở gốc đó bác?

culanluasg

Super Moderator

nếu không cháy lá do phân bón ,chị hãy xem lại bài sâu bệnh côn trùng phá hại lan ,sẽ có đề cập đến những nguyên nhân làm cháy đầu lá (rất đa dạng) một số cây rừng chỉ cần tưới nước nhà (không phải nước mưa ) lập tức cháy đầu lá
chị cũng cần xem lại có tia nắng xiên nào có thể làm cháy lá không ???

hoalandep1234

Quản lý mới

1. Các bác có gặp loại nấm trắng này chưa? Cho em hỏi cách sử lý? Em tưới nước vôi.

2. Bác nào trồng lan ở phía Bắc, đã gặp sâu (lông) dóm trong vườn chưa?

nvluhp

Thành viên

Vòng đời của sâu róm: "Trứng - Sâu - Nhộng - Bướm. Bướm đẻ trứng lên cây cỏ, trứng nở thành sâu. Khi thời tiết nắng, nóng, ẩm. Sâu bò đi tìm nơi khác khô ráo như: Hốc cây, khe đá, chuồn trại, nhà ở để tránh mưa và làm tổ tạo kén hóa nhộng."
Tôi mới trồng lan được 1 năm, loại nấm này thì tôi chưa gặp nhưng sâu róm thì đầu mùa hè này đã gặp.
Nếu vườn cây xa nhà hoặc nơi ở: dùng Permethrin, hoặc Cypermethrin, còn nếu gần nhà hoặc nơi ở thì Alpha Cypermethrin phun lên lá, thân cây, giá thể. Nếu lan trồng chậu với giá thể là than hoặc vỏ thông thì phun đẫm để thuốc vào các ngóc nghách - Trước khi phun thuốc thì nên phun một lần nước đẫm cả giá thể, cây và lá. Sau khi phun thuốc 1h thì phun lại bằng nước và thu gom xác sâu róm- vì nếu dùng Alpha Cypermethrin thì phải thật đẫm thuốc sâu mới chết hoàn toàn, nếu không sau 1 ngày nó lại trở lại. Nếu để thành nhộng thì diệt khó khăn hơn.
Cũng nên phun xung quanh nhà, vườn, các ngóc ngách để chặn đường sâu bò từ nơi khác đến
Trên đây là cách làm của tôi hồi đầu mùa
Chúc bạn thành công!

hoalandep1234

Quản lý mới

Vòng đời của sâu róm: "Trứng - Sâu - Nhộng - Bướm. Bướm đẻ trứng lên cây cỏ, trứng nở thành sâu. Khi thời tiết nắng, nóng, ẩm. Sâu bò đi tìm nơi khác khô ráo như: Hốc cây, khe đá, chuồn trại, nhà ở để tránh mưa và làm tổ tạo kén hóa nhộng."
Tôi mới trồng lan được 1 năm, loại nấm này thì tôi chưa gặp nhưng sâu róm thì đầu mùa hè này đã gặp.
Nếu vườn cây xa nhà hoặc nơi ở: dùng Permethrin, hoặc Cypermethrin, còn nếu gần nhà hoặc nơi ở thì Alpha Cypermethrin phun lên lá, thân cây, giá thể. Nếu lan trồng chậu với giá thể là than hoặc vỏ thông thì phun đẫm để thuốc vào các ngóc nghách - Trước khi phun thuốc thì nên phun một lần nước đẫm cả giá thể, cây và lá. Sau khi phun thuốc 1h thì phun lại bằng nước và thu gom xác sâu róm- vì nếu dùng Alpha Cypermethrin thì phải thật đẫm thuốc sâu mới chết hoàn toàn, nếu không sau 1 ngày nó lại trở lại. Nếu để thành nhộng thì diệt khó khăn hơn.
Cũng nên phun xung quanh nhà, vườn, các ngóc ngách để chặn đường sâu bò từ nơi khác đến
Trên đây là cách làm của tôi hồi đầu mùa
Chúc bạn thành công!
Bài này của bác thật hay. Xin cám ơn bác rất nhiều.

KHANHZA

Thành viên mới

Chào các bác. Tôi đi Nghệ An cách đây 20 ngày, có mua một giỏ lan ( hình như là quế). Không hiểu sao ngày nào tôi cũng tưới phun, có kèm theo B1 + thuốc kích thích ra rễ + một số loại thuốc chống nấm .. Vậy không hiểu sao em nó thế này. Mong các sư phụ chỉ bảo ( tôi mới tập chơi lan)

culanluasg

Super Moderator

Chào các bác. Tôi đi Nghệ An cách đây 20 ngày, có mua một giỏ lan ( hình như là quế). Không hiểu sao ngày nào tôi cũng tưới phun, có kèm theo B1 + thuốc kích thích ra rễ + một số loại thuốc chống nấm .. Vậy không hiểu sao em nó thế này. Mong các sư phụ chỉ bảo ( tôi mới tập chơi lan)
chưa thấy hình ,anh có thể vào topic ,thông báo trong Box hoa lan xem cách up ảnh

KHANHZA

Thành viên mới

chưa thấy hình ,anh có thể vào topic ,thông báo trong Box hoa lan xem cách up ảnh
Cám ơn anh Cù quá. Không up ảnh được vì "nặng" quá. May mà vào lại topic đã biết cách giảm tải nên tôi đưa em nó nêm cho anh khám giúp.

==================================
Và đây là nhánh bên cạnh. Nó có những đốm trắng lạ lạ

culanluasg

Super Moderator

những vật trắng hình như là bỏng nhiệt do tưới rồi có nắng lên cao

KHANHZA

Thành viên mới

những vật trắng hình như là bỏng nhiệt do tưới rồi có nắng lên cao
Cám ơn anh Cù. Thế nhưng còn nhánh đầu, nó cứ như thế mấy ngày là một lá bị úa vàng và phải cắt đi. Mà cái nhánh này không chịu ra rễ mới.

hoalandep1234

Quản lý mới

Cảm ơn bác hoalandep1234 (dù đã thanhk) về cách sử dụng thuốc tím sát khuẩn cho lan.Nhân đây bác cho hỏi cái gói fendona này có bán ở đâu nhỉ?Tôi hỏi các hiệu thuốc tây không thấy có (Hình như có bọ trĩ xuất hiện trên lan nhà tôi) http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/member.php?u=685514
Cháu đang ở HP, ngoài mấy cửa hàng ở chợ Hàng gần nhà có bán. Nhưng có mấy anh em HP biết chỗ bán buôn; cô xem tại http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=65742&page=4

Ở TP HCMC, các anh chị khác bổ sung giúp.

Xin cám ơn!

camaunese

Thành viên

Bác Cù ơi, giúp em với. Những cây lan nhà em nó bị như vầy:

Mấy cây lan bị bệnh gì vậy bác? Điều trị và cách phòng ngừa như thế nào? Mặc dù em đã xịt topxin nhưng bệnh tình không thuyên giảm.

Các chỉ giáo em với bác Cù ơi !!!