Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

Quí Tài

Quản Lý Viên
Quá đẹp ,thank a Quý.
Như vậy qua cây này e lại rút ra một điều : nếu chúng ta kiên trì nuôi cho cốt cành chính thật to, khi đó nó sẽ có đường nét rõ ràng thì nhìn kg còn bị rối nưã.
Cái vấn đề chính là chổ anh tô màu ấy. Theo anh nhận xét thêm thì cây trên bộ tàn đã thể hiện nét cổ thụ nhưng bộ đế thì chưa "chắc lì" tương xứng.
Tks em.

nhatrang77

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

Cái vấn đề chính là chổ anh tô màu ấy. Theo anh nhận xét thêm thì cây trên bộ tàn đã thể hiện nét cổ thụ nhưng bộ đế thì chưa "chắc lì" tương xứng.
Tks em.
Cốt cành chính thật to để làm gì vậy anh? :-?

nhatrang77

Thành viên tích cực

;)) Hic, to để mắc võng ngáy trưa, Cắt ké trèo lên không gãy nhánh :-bd
Anh Quí chơi giấu nghề nha.
Thôi em đi chổ khác chơi đây để tránh loãng chủ đề.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
nghĩ ra thì mình thấy làm một cây bonsai thiên nhiên tuy dể mà khó , trong cái khó lại có cái dể

dể ở chổ là chúng ta không cần phải quang tâm nhiều đến chuyện lấy chi cành cho đúng chổ ,đúng hướng , đúng tỉ lệ mà chúng ta có thể lấy bất cứ chổ naò chúng ta muốn dựa trên sự sẳng có của cây phôi mà làm

còn khó ở chổ là phải phân bố chi tàng sao cho hợp với thân ,với tự nhiên và hài hoà bộ táng cây mà khi nhìn vô thấy không bị rối chi cành.
mình nghỉ đó là điều cơ bản để làm một cây có phong cách thiên nhiên . nhưng cũng phải để ý tới tổng thể của cây , táng cây phải phù hợp với thân cây không quá to cũng không quá nhỏ . chi cành nên trải điều ra các mặt nhưng phải phân bố cho rỏ nét có từng có lớp

không biết mình hiểu như vậy có đúng không nửa . nếu có chổ naò chưa đúng mong anh em chỉ giáo thêm

cảm ơn Tuấn đả mở chủ đề này và cũng cảm ơn anh em đã nhiệt tình đóng góp để mình có cơ hội học hỏi thêm

lehidu

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

nghĩ ra thì mình thấy làm một cây bonsai thiên nhiên tuy dể mà khó , trong cái khó lại có cái dể

dể ở chổ là chúng ta không cần phải quang tâm nhiều đến chuyện lấy chi cành cho đúng chổ ,đúng hướng , đúng tỉ lệ mà chúng ta có thể lấy bất cứ chổ naò chúng ta muốn dựa trên sự sẳng có của cây phôi mà làm

còn khó ở chổ là phải phân bố chi tàng sao cho hợp với thân ,với tự nhiên và hài hoà bộ táng cây mà khi nhìn vô thấy không bị rối chi cành.
mình nghỉ đó là điều cơ bản để làm một cây có phong cách thiên nhiên . nhưng cũng phải để ý tới tổng thể của cây , táng cây phải phù hợp với thân cây không quá to cũng không quá nhỏ . chi cành nên trải điều ra các mặt nhưng phải phân bố cho rỏ nét có từng có lớp

không biết mình hiểu như vậy có đúng không nửa . nếu có chổ naò chưa đúng mong anh em chỉ giáo thêm

cảm ơn Tuấn đả mở chủ đề này và cũng cảm ơn anh em đã nhiệt tình đóng góp để mình có cơ hội học hỏi thêm

Đúng quá!
Mình cũng cảm nhận như bạn, nhưng mình nghĩ khó hơn rất nhiều bởi thời gian rất lâu.
Lạc đề chút - với mình thì cây bài hay cây thiên nhiên đều đẹp hết, phụ thuộc vào phôi mà định hình cây thôi

Cám ơn 3b! mình sẻ thường xuyên vào topic này.

thanhtiena5

Thành viên tích cực
cây tàn của mã lai hay indo hút hồn người xem e nghĩ có thêm một yếu tố đó là ta thấy được hết các cốt chi (gốc chị) cấp 2 cấp 3
thứ 2 là cách đóng chi trên thân của người ta nương theo từng cây chứ không gò bó như của mình

MannyPacquiao

Thành viên
Tôi thì thấy cây thiên cũng như cây bài có vài cách làm tàng khác nhau . Cùng thiên nhiên nhưng nếu lấy 3 cây của 3 nước indo - malay - đài loan so sánh với nhau sẽ thấy sự khác biệt lớn về cách tạo hình . Nói như MR Robert thì sao nhỉ ...ờ ... phải làm theo cái cây phải hôn ta :-SS

nhieuvn

Thành viên tích cực
quan sát , lắng nghe và học hỏi, đây là chủ đề rất hay mong anh em đóng góp chia sẽ để cùng thảo luận.

centimet

Quản lý mới
Hôm nay thứ tư ngày 09 tháng 01 năm 2013, mình mở chuyên đề này nhằm cùng với anh em và mọi người yêu thích phong cách bonsai thiên nhiên cùng nhau thảo luận và chia sẻ những hiểu biết phong cách tự nhiên để góp phần làm cho kiểu hình của tác phẩm bonsai thêm phong phú, đa dạng , đặc biệt là tác phẩm phải tạo cho người xem sự dễ chịu và gần gũi, tốt hơn nữa là làm cho người xem phải ngỡ ngàng

quá trình trao đổi và thảo luận sẽ được anh em đưa ra ngay tại chuyên mục này, hy vọng là qua những lần trao đổi,anh em sẽ tìm ra cho mình hướng đi phù hợp để cho tác phẩm bonsai mình làm ra có giá trị nghệ thuật cao
tin vui là cây sam hương đã ra mầm rất nhiều

và đây là cây mai chiếu thủy lá kim, một trong nhiều cây của mình được tạo dáng theo phong cách tự nhiên, đây chỉ là một tác phẩm ở thời kỳ chập chững tập làm do đó sẽ còn nhiều hạn chế, những ý kiến đóng góp của anh em nhằm làm cho tác phẩm đẹp hơn sẽ rất có giá trị với mình cũng như mang đến cho những người đang tìm hiểu các kiến thức bổ ích...

mình xin cám ơn và hy vọng chủ đề này sẽ có ích với ai đó- những người đam mê sự tự nhiên mà không kém phần nghệ thuật
bài hay quá Bích tiên anh ơi...=D>

Chúc mừng anh có tác phẩm đẹp.

Nhìn tác phẩm Cent em cảm nhận được cây có dáng cây mô tả mô tả cổ thụ trong thiên nhiên ở giai đoạn trưởng thành , chi cành hài hòa với cốt , phát triển cành rất khỏe....(..khi già có thể nó sẻ quằng xuống chút ít?)

Cent em nghĩ sẻ còn nhiều và rất nhiều những thay đổi trong tương lai về độ lớn của cốt , độ thon vót của chi , độ rộng của tàng..v.v để cây hồn nhiều hơn. và Cent em nghĩ sự phát triển này sẻ Rất nhanh để đạt đến vì sinh lý cây đang thuận lợi cho việc phát triển tốt đa.

Cent em nghĩ anh xây dựng cây đúng hướng và cần nhiều thời gian phía trước để khám phá một tác phẩm đẹp.

Cung kính
Centimet

tranhieubuu

Thành viên

cây làm theo cách tự nhiên để trước mặt cắt phôi còn khó chứ đừng nói gì qua hình huhu, theo anh điều cơ bản nhất để làm một cây bonsai theo cách tự nhiên là luôn quan sát và tìm những gì đẹp nhất từ thiên nhiên rồi đem nó vào ứng dụng theo cách riêng của bản thân , có thể bằng bất cứ hình thức gì chỉ cần mục đích cuối cùng là tạo cho người xem cảm giác dễ chịu gần gũi và thật với những gì vốn có của tự nhiên...

phôi thứ 2 của em theo anh là một phôi rất có tiêm năng
:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

fanjun99

Thành viên
Em mạn phép ko nói về Cây , vì đã có những cao nhân nói rồi, e chỉ nói thế này, chỉ mỗi việc chụp ảnh và lưu anh theo trình tự suốt 2 năm đã là một công phu và đầy nhiệt huyết
cảm ơn sự chia sẻ của anh

dragon081188

Thành viên Mua Bán
đây là những suy nghĩ cá nhân của em: Theo em không có dáng nào gọi là dáng thiên nhiên cả vì bản thân bonsai là đưa kiểu dáng cây ngoài thiên nhiên vào trong chậu để có thể chiêm ngưỡng những cây tự nhiên nhưng được thu nhỏ.
Còn về cách nuôi cây thì theo em một cây phôi bonsai muốn tạo tác thành tác phẩm trước tiên là phải làm cho cây phát triển thật tốt, tiếp theo là quấn dây có tác dụng định hướng đường đi của cành, tiếp theo là nuôi thả để cho cành phát triển, khi cành đã đạt độ to cần thiết tiến hành cắt giật, và vẫn tiếp tục cắt giật cộng nuôi thả cho đến khi thành phẩm, làm như vậy chi cành và cốt thân sẽ vót tạo độ già nua cổ thụ, trong quá trình nuôi cành thì tiến hành cải thiện bộ rễ bằng cách xếp rễ, tạo thêm rễ mới.....Với cách làm này điều quan trọng nhất không phải uốn cành hay thân mà là nuôi thả và chế độ dinh dưỡng của cây, việc cắt tỉa uốn éo chỉ làm 1-2 lần trong năm.
Theo em cây trong hình của anh Tuấn thì đang giai đoạn nuôi nên cây nhìn còn rối, sau khi cành đã to sẽ lọc bớt cành thừa. Theo em sau này những cành xương xuất phát quá gần thân hoặc những cành bị che ánh sáng sẽ được loại bỏ.
Vài ý kiến riêng mong bà con cô bác thấy không đúng thì bỏ qua giúp em

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Lâu rồi DĐ mới có topic thiết thực về bonsai để anh em thảo luận, vô chém gió chút cho không khí sôi động.

Để làm được một phôi như của chú Ba chắc mình không đủ trình và sự kiên nhẫn cần có, nhưng năng khiếu chém gió thì mình hơi bị nhiều.

Với cây Mai Chiếu Thủy lá kim mà 3B đang trong quá trình hoàn thiện, anh em đã có nhiều ý kiến nhận xét... Mình chỉ thấy rằng ngay từ khâu cắt phôi, chủ cây hơi nhát tay nên phần cốt cũ so với chi cành mới chưa có độ côn rụt.

Như hình trên, hiện có một thân chỗ khúc co gần như chạm vào thân kia gây cảm giác tức mắt. Nếu lấy mặt tiền khác thì lại bị lỗi thân che thân, không có độ nở.

Mình để ý và quan sát cách làm cây dáng thiên nhiên của nước ngoài và Việt Nam, đa số các nghệ nhân họ thường tạo kiểu dáng tàn chổi. Tuy rất đẹp nhưng nó dễ gây sự nhàm chán:

Mình thì lại thích phong cách "tự nhiên" trong tự nhiên hơn:

Hehe! Nói thì dễ, làm mới là khó - góp vài ý vậy, anh em có ném đá thì nương tay! Thêm vài hình cho anh em tham khảo:

Cây trong thiên nhiên:

Em này cũng khủng đó chứ bà con:

Một em nhác giống cây Sam Hương của chú Ba:

Mời anh em chiến tiếp nào, làm điếu thuốc cho đỡ "mỏi tay"!

phamminhchuong

Thành viên
hiểu biết của mình cũng nông cạn lắm , nhưng cũng mạo muội đưa ra vài nhận xét về tàn thiên nhiên . nếu quan sát một cây cổ thụ ngoài thiên nhiên và nhìn nhận từ nhũng tác phẩm của malaisia , mình có vài ghi nhận : 1 . phân phía trong gần thân nhìn theo tổng thể rất thoáng , các cành không có mang chi nhỏ ở gần sát thân gây rối rắm bên trong , cành phân chi rất ít và chỉ phân chi cách xa thân . và sẽ phân chi dày dặc ở ngoài cùng của tán . 2 . cành phía dưới , lớn và to luôn vẫn có xu huống nằm ngang , càng lên trên thì các cành nhỏ dần và từ tứ hướng lên trên , phần ngọn gần như thẳng đứng . nhiều tác phẩm của malaisia có cành nằm ngang , nhưng các chi dăm vẫn hướng lên đón ánh sáng theo đúng tự nhiên . 3 . cây luôn có ngọn ở vị trí cao nhất . 4 . cành có thể uốn lượn nhưng chi dăm thì không . vài nhận xét của mình chưa biết đúng sai , xin các bạn đừng cười

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Up tiếp vài hình, anh em thích cây nào nhắn tin mình tặng nhé:

Còn đây là từ cây phôi đến thành phẩm, madein vietnam đó bà con:

minhth111

Thành viên
Rất đồng ý với ý kiến này. Chỉ là ae chưa quan sát kỹ những cây mà ae cho là mẫu. Ko phải cứ lấp đầy là thành "tàn thiên nhiên"
Đừng đổ lỗi cây tàn tn chụp ko ăn ảnh,hãy tự hỏi sao cây nứơc ngoài ăn ảnh đến vậy.
chí lý quá :D

minhth111

Thành viên
thực ra tác phẩm của anh bbb em nhìn được tương lai rất đẹp. bộ tàn không vô lý đâu anh nhưng do hiện tại các chi cành còn quá nhỏ hơm nửa thực ra em biết anh ba để nhìu cành vì chưa thât5 sự biết nên chắt lọc cành nào bỏ và cành nào để lại phải không anh ba. quá trình nuôi cây thiên nhiên là phải nhìn tổng thể tương lai chứ không nên nhìn hiện tại mà bình phẩm đẹp xấu vì cây của anh ba từ đây tới khi thành phẩm sẻ còn rất nhiều thay đổi. hả cứ chờ xem . hy vọng được gặp anh ba vào 1 ngày không xa để cùng thảo luận vấn đề này vì đây củng là hướng đi của em củng như 1 số anh em ở long thành . a wen bác ba ròm hỏi anh có khỏe không :D