Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

leminhtoanku

Thành viên tích cực
để tạo được một cây có bộ tàn thiên nhiên không phải là việc dễ dàng , đòi hỏi sự hài hòa thiết phục được người xem và cảm nhận .
đây là phương hướng rất cần để quan tâm đến , cảm ơn anh tuấn đã mở topic anh em cùng xem và chia sẽ hướng đi mới

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Làm cây lối này anh 3 nên sử dụng phương pháp cắt tỉa kết hợp với uốn dây sẽ đẹp hơn. Nhằm tạo cho các chi có độ phân cành kiểu sừng Hiêu nó đẹp hơn rất nhiều. Cây tự nhiên khi già nó luôn có sự trọn lọc để đào thải những gì không cần thiết. Bằng sự trải nghiệm của mình từ thiên nhiên em nghĩ anh sẽ thành công. Có dịp về chỗ anh Lô anh có thể tham khảo 3 cây cổ thụ mà em không nhớ tên (Cây rất lớn ở Cái mơn mà em có nói với anh Lô đó cũng là một dạng dáng làng). Cây này chắc anh Lô nhớ.
Thân.

yeucaycanh01

Thành viên
Trả lời: Re: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

Xin phép 3b cho chém gió chút nghen, không biết mct mọc chi giâm trong nách như thế nào. Nhưng mà nếu có thể thì cắt trụi lũi lại y, chứ phía trên thấy vẫn lằng ngoằng hổng sướng.
Theo tôi nghĩ không cắt thu sớm được ,vẫn phải tận dụng ưu thế nuôi cành vượt nên phải để dài sổng ,cây nhìn sẽ loằng ngoằng ,khi các thân cành đủ độ lớn cần thiết mới thu lại ,khi đó nhìn rụt rịt cổ thụ sẽ khác xa hình ảnh này.Nghĩa là làm cây kiểu gì thì cũng phải để cây xấu (khi nuôi ) rồi mới thành đẹp được,nếu trong khi nuôi mà muốn làm đẹp luôn thì cây phát triển sẽ rất chậm.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Cây MCT này của tôi là loại lá lớn, ghép lá nhỏ. Sau đó thì chán nên để nó tự phát triển, lâu lâu thấy có cành nào ra ko vừa mắt thì lấy kéo cắt,rồi qua nhiều năm thì tự nó ra như thế này:

bigbabol

Moderator
Trả lời: Re: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

Làm cây lối này anh 3 nên sử dụng phương pháp cắt tỉa kết hợp với uốn dây sẽ đẹp hơn. Nhằm tạo cho các chi có độ phân cành kiểu sừng Hiêu nó đẹp hơn rất nhiều. Cây tự nhiên khi già nó luôn có sự trọn lọc để đào thải những gì không cần thiết. Bằng sự trải nghiệm của mình từ thiên nhiên em nghĩ anh sẽ thành công. Có dịp về chỗ anh Lô anh có thể tham khảo 3 cây cổ thụ mà em không nhớ tên (Cây rất lớn ở Cái mơn mà em có nói với anh Lô đó cũng là một dạng dáng làng). Cây này chắc anh Lô nhớ.
Thân.
anh cám ơn VA đã góp ý, 3 cây đó là 3 cây me tây, chúng là những người thầy của anh trong số rất nhiều người thầy
Theo tôi nghĩ không cắt thu sớm được ,vẫn phải tận dụng ưu thế nuôi cành vượt nên phải để dài sổng ,cây nhìn sẽ loằng ngoằng ,khi các thân cành đủ độ lớn cần thiết mới thu lại ,khi đó nhìn rụt rịt cổ thụ sẽ khác xa hình ảnh này.Nghĩa là làm cây kiểu gì thì cũng phải để cây xấu (khi nuôi ) rồi mới thành đẹp được,nếu trong khi nuôi mà muốn làm đẹp luôn thì cây phát triển sẽ rất chậm.
xin cám ơn bạn về những trãi nghiệm rất có giá trị, mình sẽ tiếp thu và xin phép được sử dụng như là kiến thức của riêng mình:-bd

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
cái gì đem lên đây thì cũng phải có người chém để nó vận động và phát triển nên em chém phát nữa :D
có lẽ anh 3 quá chú trọng vào bộ tàn thiên nhiên sao cho bắt mắt chứ ko chú trọng tới bố cục của 3 thân , cây trên em thấy anh để 3 thân bằng nhau và làm bộ tàn chung chung phía trên như vậy thì ko có gì đặc biệt, ko tạo đc điểm hay của mỗi thân . tàn thiên nhiên mà lắc nhiều như vậy nhìn có cảm giác rối dù nhìn hình hay nhìn cây thật, điều nữa là anh tận dụng nhiều chi ở vị trí ko đẹp để nhanh có bộ tàn.
ý trên chỉ mang tính tranh luận để xây dựng, nếu sai thì anh đừng buồn nhé.
==================================
em hoàn toàn ok với anh :-bd

bigbabol

Moderator
Cây MCT này của tôi là loại lá lớn, ghép lá nhỏ. Sau đó thì chán nên để nó tự phát triển, lâu lâu thấy có cành nào ra ko vừa mắt thì lấy kéo cắt,rồi qua nhiều năm thì tự nó ra như thế này:

em xin phép anh Bình đại ca cho em lấy cây làm mẫu thảo luận hjhj

mình không biết cây của anh Bình có đẹp hay không? nên mong nhận được sự đóng góp ý kiến của anh em về cây trên nhằm bổ sung thêm những kiến thức về bonsai tự nhiên. xin mời anh em

vietanhmpt

Thành viên tích cực

mình không biết cây của anh Bình có đẹp hay không? nên mong nhận được sự đóng góp ý kiến của anh em về cây trên nhằm bổ sung thêm những kiến thức về bonsai tự nhiên. xin mời anh em
Cây của anh bình nếu tách ra sẽ được 2 tác phẩm hay hơn hiện tại.

thanhtiena5

Thành viên tích cực

e thấy cái ngọn hơi kỳ kỳ, thử chảm xuống xem có vui mắt hơn k

bigbabol

Moderator
cái gì đem lên đây thì cũng phải có người chém để nó vận động và phát triển nên em chém phát nữa :D
có lẽ anh 3 quá chú trọng vào bộ tàn thiên nhiên sao cho bắt mắt chứ ko chú trọng tới bố cục của 3 thân , cây trên em thấy anh để 3 thân bằng nhau và làm bộ tàn chung chung phía trên như vậy thì ko có gì đặc biệt, ko tạo đc điểm hay của mỗi thân . tàn thiên nhiên mà lắc nhiều như vậy nhìn có cảm giác rối dù nhìn hình hay nhìn cây thật, điều nữa là anh tận dụng nhiều chi ở vị trí ko đẹp để nhanh có bộ tàn.
ý trên chỉ mang tính tranh luận để xây dựng, nếu sai thì anh đừng buồn nhé.

em hoàn toàn ok với anh :-bd
cám ơn em về những góp ý, nếu rãnh em có thể đánh dấu giúp anh những vị trí không đẹp để anh và mọi người cùng rút kinh nghiệm
Cây của anh bình nếu tách ra sẽ được 2 tác phẩm hay hơn hiện tại.
tại sao lại đẹp hơn? em có thể nói rõ để mọi người cùng tham khảo

e thấy cái ngọn hơi kỳ kỳ, thử chảm xuống xem có vui mắt hơn k
làm thiệt luôn đi em:x

kienxanh

Thành viên

theo cảm nhận của em là cây của anh Bình không đẹp. còn tại sao không đẹp thì cũng không biết (vì chỉ là cảm nhận). Ngồi chờ phân tích nhận xét kỹ càng từ các ae khác
P/s: xin lỗi anh Bình nếu làm anh không vui

vietanhmpt

Thành viên tích cực
tại sao lại đẹp hơn? em có thể nói rõ để mọi người cùng tham khảo
Vì ít nhất có được một cây thế này. Và phần còn lại có thể cắt thu ra một phôi cũng đẹp.

Anh xem cây này có đủ tố chất để làm cây phong cách tự nhiên không?
Thân.

sieuli

Thành viên tích cực

em thấy mấy cây làm theo lối tự nhiên rất khó ăn hình .! thỉnh thoảng gặp nhiều cây nhìn ngoài cũng ấn tượng nhưng lên hình rồi không giám chia sẻ luôn .!#:-Scó cách nào tháo gỡ khuyết điểm này chỉ em với anh ơi :(:)((

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
xin mạn phép bình cây của chú Bình một chút, đây là một cây tự nhiên nhưng không mang vẻ đẹp của thiên nhiên. Thật khó để nói hết, nhưng cây này còn một vài góc cạnh làm mất đi chất thiên nhiên của cây.
có một điều em luôn trăn trở, là làm sao để thể hiện hết vẻ đẹp, chiều sâu đặc trưng của một tác phẩm bonsai thiên nhiên trên 1 tấm hình 2d thôi, nhiều khi chụp hình lên nhìn cây thấy không nhận ra luôn.
Vì ít nhất có được một cây thế này. Và phần còn lại có thể cắt thu ra một phôi cũng đẹp.

Thân.
ý tưởng hay wa!=D>=D>
em thấy mấy cây làm theo lối tự nhiên rất khó ăn hình .! thỉnh thoảng gặp nhiều cây nhìn ngoài cũng ấn tượng nhưng lên rồi không giám chia sẻ luôn .!#:-Scó cách nào tháo gỡ khuyết điểm này chỉ em với anh ơi :(:)((
em cũng gặp tình huống nan giải như bạn sieuli vậy, phải nghiên cứu chụp hình kỹ càng hơn thôi!

sieuli

Thành viên tích cực

Thân.
úi ! ...anh cắt cây bác Bình như vậy, lỡ bác biết ! bác ấy la thì làm sao :":mad:(

vietanhmpt

Thành viên tích cực
xin mạn phép bình cây của chú Bình một chút, đây là một cây tự nhiên nhưng không mang vẻ đẹp của thiên nhiên. Thật khó để nói hết, nhưng cây này còn một vài góc cạnh làm mất đi chất thiên nhiên của cây.
có một điều em luôn trăn trở, là làm sao để thể hiện hết vẻ đẹp, chiều sâu đặc trưng của một tác phẩm bonsai thiên nhiên trên 1 tấm hình 2d thôi, nhiều khi chụp hình lên nhìn cây thấy không nhận ra luôn.

ý tưởng hay wa!=D>=D>

em cũng gặp tình huống nan giải như bạn sieuli vậy, phải nghiên cứu chụp hình kỹ càng hơn thôi!
Điều này sẽ được khắc phúc khi cây của bạn có mảng khối rõ nét. Có to có nhỏ, có gần có xa, có cao thấp. Phân chia sao cho hài hòa mạch lạc. Nhưng cây của BS thế giới ban đầu post lên nhìn tưởng không có mảng khối nhưng nếu nhìn kỹ nó được sắp xếp rất hài hòa và mạch lạc.

Blackrose86

Thành viên tích cực
Điều này sẽ được khắc phúc khi cây của bạn có mảng khối rõ nét. Có to có nhỏ, có gần có xa, có cao thấp. Phân chia sao cho hài hòa mạch lạc. Nhưng cây của BS thế giới ban đầu post lên nhìn tưởng không có mảng khối nhưng nếu nhìn kỹ nó được sắp xếp rất hài hòa và mạch lạc.
Rất đồng ý với ý kiến này. Chỉ là ae chưa quan sát kỹ những cây mà ae cho là mẫu. Ko phải cứ lấp đầy là thành "tàn thiên nhiên"
Đừng đổ lỗi cây tàn tn chụp ko ăn ảnh,hãy tự hỏi sao cây nứơc ngoài ăn ảnh đến vậy.

doanvunguyen

Thành viên tích cực

không biết mai mốt ra sao, chứ bây giờ nhìn cây trên xong nhìn xuống cây dưới ....nản:p

nếu ta vạch 1 đường thẳng từ trên xuống theo trọng tâm của cây, sẽ thấy rỏ vấn đề.
biết nhiu đó hà, mai mốt làm được cây nào tàm tạm dzô chém tiếp:bz

Quí Tài

Quản Lý Viên
Góp phần minh họa chủ đề này bằng ảnh sưu tầm trên mạng
Các bạn đánh giá, bình luận cây này. Hình như nó hội tụ các yếu tố như cành đối, cành âm. Cành xuất phát trùng vv
nhưng theo các bạn nhìn kỹ cây này có đẹp không?
Tks

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Góp phần minh họa chủ đề này bằng ảnh sưu tầm trên mạng
Các bạn đánh giá, bình luận cây này. Hình như nó hội tụ các yếu tố như cành đối, cành âm. Cành xuất phát trùng vv
nhưng theo các bạn nhìn kỹ cây này có đẹp không?
Tks
Quá đẹp ,thank a Quý.
Như vậy qua cây này e lại rút ra một điều : nếu chúng ta kiên trì nuôi cho cốt cành chính thật to, khi đó nó sẽ có đường nét rõ ràng thì nhìn kg còn bị rối nưã.