Mua bán linh sam cần chú ý

L_Q_N

Thành viên tích cực
rất cảm ơn a vì bài viết hay. Sự phân biệt theo các a nói thì có lẽ nhiều giống k cần thiết phải kỹ như vậy nhưng với những loại có giá trị cao thì có lẽ khi ng bán k biết chính xác thì đừng ghi NHẦM ( e xin phép nói thật cái nhầm ở đây có thể là vô tình nhưng cũng có ng cố tình đấy ạ) . Ngoài e có cây sanh, có loại nam điền, hải hậu, sanh quê, hà tây hình như cũng có giống, hưng yên cũng có, rồi thì lá móng........... Nhưng hình như nam điền nó vẫn đứng đầu về giá trị. Tại sao vậy? Đơn giản vì tính vượt trội của nó, vd như là khi già da hóa đồng rất đẹp, lá nhỏ quắn, răm dày nhất là rất ít bị bỏ chi...... Nói hơi lạc đề 1 tý nhưng e thấy ls chắc cũng vậy thôi. E có mua 1 ít về chơi và thấy loại lá nhỏ ra hoa nhìu nhìu còn e lá to hình như kém hơn thì phải
đấy em ! vẫn là NHẤT ĐẾ - NHÌ THÂN - TAM CÀNH - TỨ TÁN đấy em . giá tri cây ls đã được đóng dấu vài loại cũng dựa vào đấy thôi e !

anhmytg1974

Thành viên tích cực
Các anh lo tập trung về giống LS loại nầy loại kia... nếu có lỡ mua nhầm giống thì còn ghép được.....chứ còn theo Tôi thấy phần nầy quan trong hơn nè...Các ACE thấy LS bán rẻ lo tranh nhau mua,nhưng theo tôi được biết thì TÙY MÙA mà tỉ lệ LS mới khai thác về tỉ lệ sống cao hay thấp,nghe đâu có Mùa LS khai thát sống 80 % ,có Mùa chỉ sống 20%,ACE thấy rẻ lo tranh nhau mua,có biết tỷ lệ sống chết lúc nầy là bao nhiêu % ko.....vấn đề tế nhị,nói nhiều sợ đụng chạm ACE mua bán ...còn quang điểm của Tôi thì thà mua cây sống mà có đắt thì sau nầy củng lấy lại được, còn mua cây nghẻo củ tỏi thì chỉ còn cơ hội chơi lũa mà thôi "an ủi"...

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Cảm ơn anh bài viết rất chi tiết, anh em bán nên trung thực với sản phẩm của mình để diễn đàn là nơi anh em trong nước tin tưởng mua bán giao lưu cùng đưa nên bonsai nước nhà đi lên./

Blackrose86

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Mua bán linh sam cần chú ý

Các anh lo tập trung về giống LS loại nầy loại kia... nếu có lỡ mua nhầm giống thì còn ghép được.....chứ còn theo Tôi thấy phần nầy quan trong hơn nè...Các ACE thấy LS bán rẻ lo tranh nhau mua,nhưng theo tôi được biết thì TÙY MÙA mà tỉ lệ LS mới khai thác về tỉ lệ sống cao hay thấp,nghe đâu có Mùa LS khai thát sống 80 % ,có Mùa chỉ sống 20%,ACE thấy rẻ lo tranh nhau mua,có biết tỷ lệ sống chết lúc nầy là bao nhiêu % ko.....vấn đề tế nhị,nói nhiều sợ đụng chạm ACE mua bán ...còn quang điểm của Tôi thì thà mua cây sống mà có đắt thì sau nầy củng lấy lại được, còn mua cây nghẻo củ tỏi thì chỉ còn cơ hội chơi lũa mà thôi "an ủi"...
Cứ nói thẳng là đang mùa mưa đến,né cây phôi trụi lủi,có gì đâu mà ngại anh:))
==================================
đấy em ! vẫn là NHẤT ĐẾ - NHÌ THÂN - TAM CÀNH - TỨ TÁN đấy em . giá tri cây ls đã được đóng dấu vài loại cũng dựa vào đấy thôi e !
Đế,thân,cành, có thể làm dần theo thời gian,nhưng nuôi 10năm,20năm,lá ls Ninh Thuận vẫn ko thể biến thành lá ls Sh đc,bởi thế mới có sự chênh lệch về giá giống,rin-ghép đó anh.

L_Q_N

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Mua bán linh sam cần chú ý

Cứ nói thẳng là đang mùa mưa đến,né cây phôi trụi lủi,có gì đâu mà ngại anh:))

Đế,thân,cành, có thể làm dần theo thời gian,nhưng nuôi 10năm,20năm,lá ls Ninh Thuận vẫn ko thể biến thành lá ls Sh đc,bởi thế mới có sự chênh lệch về giá giống,rin-ghép đó anh.
đây mới là cái sự "chơi" đó e .=P~
a kô phủ định mà e !

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Cảm ơn anh ... Rất bổ ích ...Nếu ko đọc bài này và bài của BL thì có lẽ em cũng chỉ biết đến : lá nhỏ,lá to,lá trung .... Mà đúng thật ... có cái phôi mua về .. Da nó xanh mướt,rễ có đủ,mà lá thì ko chịu mọc ( hơn 2 tháng rồi - trong khi nhưng phôi khác chỉ hơn tháng là nhú mọc ) ... Giống này chắc là giống cà ná gì đó như bác bên trên nói .. Có lẽ phải lấy mấy cây mini ghép vào gốc mới được

nguyen tran

Thành viên tích cực
Rất cảm ơn thành ý của anh Tùng khi đăng topic này. Em là người chơi nên rất rõ vấn đề anh nêu nhưng đọc 3 trang rồi em lại thấy phát biểu như cu Thức bên topic của anh Quốc Long có khi lại hóa hay anh ạ. Không phải là em sợ ai hay là sợ gì đâu nha anh...hehhe. Dù sao cũng cảm ơn anh đã lên tiếng dùm những người chơi như bọn em.:-bd

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Cảm ơn Anh Tùng nhiều nhiều nha. Mong các AE đọc bài này rùi thì khi bán hàng cho tui nhớ là nói rõ chút nha vì tui mù tịt về LS luôn, sở hữu được vài cây cùi cùi thôi. Hôm qua lên chợ bưởi, có cây LS Ninh Thuận ghép lá nhỏ, bà bán hàng bảo lá rí sông hinh rin :) choáng.

hungbonsai

Thành viên tích cực
bài viết anh tùng bổ ích quá ,nếu để khỏi muốn lầm mua giống phan rang về ghép sông hinh ,giống ninh thuận thì giá rẻ về ghép thì giống gì của ninh thuận cũng ko cần quan tâm giống này giống kia ,vì tất cả giống ninh thuận đều thưa bông ,bông màu sắc ko đẹp nhưng bù lại rất lũa cứng và đẹp ,
còn phôi đầu mùa mưa và đầu mùa xuân cây rất tốt cho việc thay chậu hay uơm phôi ,còn mùa lạnh thì có lẻ ko nên thay chậu hay uơm ,đầu mùa mưa cây bắt đầu lá già ,anh em tiện khai thác ,và khi vài ngày mang về đến lúc mưa dầm thì 1 tuần sau ko nên lấy ,giá linh sam thật ra ko phải là rẻ mà anh em tranh nhau mua ,mà thật ra là giá từ xưa đến nay nó chỉ giao động trên 10 ngàn đồng thôi,nếu anh em ko lấy tận gốc thì giá sẽ cao hơn 130k ,còn lấy tận gốc của anh em đi đào thì giá sẽ rẻ hơn vài chục ,mình thì chủ yếu là tuyển chọn vì dụ 150 gốc thì mình chọn 30caay tuyển để lại còn lại chia vốn anh em ,dù cái này có ảnh hưởng đến anh em mua bán ,nhưng mình ko làm vậy thì sức đâu mà làm hết ,rồi vườn ở tp thì làm gì có đất mà chứa cho hết ,anh em đào cây biết tông hàng của mình là lũa tự nhiên ,nên tất cả các cây đều có lũa )
nên biết bán vậy có chạm đến anh em ,nhưng mình ko mua bán hoài nên chỉ có 1 năm nhập 2 chuyên ,đầu mùa xuân và đầu mùa mưa là tốt nhất và lọc ra để cây chơi còn lại chia lại anh em ,anh em có thể xem đầu xuân năm nay mình cũng đã từng bán một lô giá rẻ và giữ lại vài cây đó thôi ,(mong anh em mua bán thông cảm nhé ,vì cách mua hàng tuyển của mình là vậy ,mua lô lớn tuyển chọn rồi chia lại vốn anh em thôi ,ko có nhiều đâu ,1 năm chỉ 2 lần thôi ,và em số còn lại mình đã ủ và vào bầu ,năm sau đầu xuân sẽ lấy lại )

Blackrose86

Thành viên tích cực

bài viết anh tùng bổ ích quá ,nếu để khỏi muốn lầm mua giống phan rang về ghép sông hinh ,giống ninh thuận thì giá rẻ về ghép thì giống gì của ninh thuận cũng ko cần quan tâm giống này giống kia ,vì tất cả giống ninh thuận đều thưa bông ,bông màu sắc ko đẹp nhưng bù lại rất lũa cứng và đẹp ,
còn phôi đầu mùa mưa và đầu mùa xuân cây rất tốt cho việc thay chậu hay uơm phôi ,còn mùa lạnh thì có lẻ ko nên thay chậu hay uơm ,đầu mùa mưa cây bắt đầu lá già ,anh em tiện khai thác ,và khi vài ngày mang về đến lúc mưa dầm thì 1 tuần sau ko nên lấy ,giá linh sam thật ra ko phải là rẻ mà anh em tranh nhau mua ,mà thật ra là giá từ xưa đến nay nó chỉ giao động trên 10 ngàn đồng thôi,nếu anh em ko lấy tận gốc thì giá sẽ cao hơn 130k ,còn lấy tận gốc của anh em đi đào thì giá sẽ rẻ hơn vài chục ,mình thì chủ yếu là tuyển chọn vì dụ 150 gốc thì mình chọn 30caay tuyển để lại còn lại chia vốn anh em ,dù cái này có ảnh hưởng đến anh em mua bán ,nhưng mình ko làm vậy thì sức đâu mà làm hết ,rồi vườn ở tp thì làm gì có đất mà chứa cho hết ,anh em đào cây biết hàng mình là lũa tự nhiên ,nên tất cả các cây đều có lũa )
nên biết bán vậy có chạm đến anh em ,nhưng mình ko mua bán hoài nên chỉ có 1 năm nhập 2 chuyên ,đầu mùa xuân và đầu mùa mưa là tốt nhất và lọc ra để cây chơi còn lại chia lại anh em ,anh em có thể xem đầu xuân năm nay mình cũng đã từng bán một lô giá rẻ và giữ lại vài cây đó thôi ,(mong anh em mua bán thông cảm nhé ,vì cách mua hàng tuyển của mình là vậy ,mua lô lớn tuyển chọn rồi chia lại vốn anh em thôi ,ko có nhiều đâu ,1 năm chỉ 2 lần thôi ,và em số còn lại mình đã ủ và vào bầu ,năm sau đầu xuân sẽ lấy lại )
Anh Hùng đừng bận tâm chuyện đó,mua bán là vậy mà.:))
Ls đúng là mùa này các chủ vựa bắt đầu ngừng thu vào,ngay bản thân em cùng những người wen chuyên đi khai thác nay cũng ko đi nữa,đợt rồi lên thấy cây sau đợt hạn gặp mưa,đều bung bông bung chồi từa lưa,có dám bứng nữa đâu.
Chú Thắng từng nói:gặp cây đẹp rẻ mà trái mùa cũng ráng rinh về,chứ ko lẽ giương mắt làm ngơ;))
Mà cây anh bán rẻ bèo,giá lũa 80k/kg thì người mua dù bị chết sạch cũng đâu có lỗ:-*

hungbonsai

Thành viên tích cực
đây là số em chọn lọc và đang ủ ,

và mới được vào vài cây ,quấn nilon ,nilon có tác dụng tránh thoát nứoc và giũ cho thân ấm hơn .

còn ủ thêm 3 ngày nữa mới vào bầu lần lần ,và anh em đi đào cũng đã ngưng hết việc khai thác ,có lấy nữa cũng chẳng có mà lấy ,
mình mua cây tuyển thì giá tính tiền triệu nên đành mua lô và chọn ,phần còn lại chia vốn nên cũng mắc lòng một số anh em ,nhưng anh em mua bán thông cảm ko chia lại số còn lại thì ko đủ khả năng làm hết được
vì hàng em còn lại bán ra cũng ko phải là xấu ,tất cả đều có lũa đẹp tự nhiên mà tại không đúng tông mình thích ,đôi lúc về cả 100 chỉ chọn được 10 cây theo ý thích mình đó chứ )

leminhtoanku

Thành viên tích cực
tiện topic này anh tùng chụp vài tấm hình phân biệt từng loại , từng đặc tính lá , hoa để anh em dễ phân biệt trong khi mua bán là hay quá đó anh , anh em có thể bổ xung vào từng giống của mỗi vùng là ok luôn ,,

Thangdalanthanhhoa

Quản lý mới
thật là hữu ích. cảm ơn anh rất nhiều. em xin kể cho anh nghe 1 câu chuyện của ông bạn thân như sau:

năm ngoái trong clb ddcc thanh hóa anh em mua linh sam rất nhiều, của một cao thủ từ sài gòn, cứ lũa đẹp, lá trung lá nhỏ là ok........ cuối năm tính toán lại thì có thể các thành viên trong clb đã mua đến cả trăm triệu đồng linh sam. vừa rồi có bạn ở saigon về phân biệt đâu là linh sam phú yên, sông hinh dẫn chứng cũ thể nên giờ chả ai chơi loại ấy cả, nên ít người mua.

em nghe nôm na người bạn giải thích là đó ko phải sông hinh mà là cà ná, phân biệt loại này bằng cách rất lâu lớn và khi cho dây vào thì hầu như là lì luôn, không còn mọc mầm trên nhánh nữa ..... người bạn đó kết luận rằng ls cà ná thì ko bao giờ có cây thành phẩm đẹp. đó cũng là câu trả lời cho việc có người chơi ls 5 năm mà phôi vẫn hoàn phôi :D.

những thông tin của anh thật hữu ích đối với anh em chơi ls và muốn tìm hiểu để chơi loại này. cảm ơn anh Tùng rất nhiều.
bạn thân của anh Hùng kể là Hùng78 đó anh :))
vừa rồi có một người đến dọn vườn cho rồi anh ạ

Thật ra LINH SAM chỉ có duy nhất 1 loại nha !
Nhưng do nó sống ở vùng nào thì thích nghi theo vùng đó !
Nếu nó mọc ở dưới Địa Đạo Củ Chi, chắc chắn lá nó to và có màu trắng !
đơn giản nó thế !

HÒN NÀY HÒN NỌ Ở TRÊN NÚI BIẾT HÒN QUÁI NÀO ? >:)

Ai không tin mang dj làm 1 cái biểu đồ Gen coi thử, có 1 loại duy nhất hà , hehe

Blackrose86

Thành viên tích cực

Thật ra LINH SAM chỉ có duy nhất 1 loại nha !
Nhưng do nó sống ở vùng nào thì thích nghi theo vùng đó !
Nếu nó mọc ở dưới Địa Đạo Củ Chi, chắc chắn lá nó to và có màu trắng !
đơn giản nó thế !

HÒN NÀY HÒN NỌ Ở TRÊN NÚI BIẾT HÒN QUÁI NÀO ? >:)

Ai không tin mang dj làm 1 cái biểu đồ Gen coi thử, có 1 loại duy nhất hà , hehe
Linh sam quái mọc trên HÒN QUÁI nha anh=P~

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực

Linh sam quái mọc trên HÒN QUÁI nha anh=P~
cây ls của mình mọc chính giữa 2 hòn quái nhưng nó ko quái mà thẳng đuộc ah BL ơi có cách nào làm cho nó quái ko?
vào dây bẻ rồi nhưng lúc tháo dây nó bung cái đùng thẳng đuộc lại àh

Blackrose86

Thành viên tích cực

cây ls của mình mọc chính giữa 2 hòn quái nhưng nó ko quái mà thẳng đuộc ah BL ơi có cách nào làm cho nó quái ko?
vào dây bẻ rồi nhưng lúc tháo dây nó bung cái đùng thẳng đuộc lại àh
Dựa trên kinh nghiệm....uốn linh sam,nếu sợ nó trả lại,tốt nhất anh dùng dây cột kéo nó xuống,phòng khi có kích thích;))