Mua bán linh sam cần chú ý

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
Gần 1 tuần ít vào diễn đàn vì việc riêng phải đi xa. Khi về thì xem được topic của Black và quoclongtiengiang và 1 số anh em nói về linh sam và các vấn đề khi mua bán trao đổi chủng loại cây này. Theo mình (một người đi mua linh sam về chơi) thì những người bán nên nói rõ các vấn đề sau khi đăng bán trên mạng (hoặc cả khi bán hàng trực tiếp):
  1. Xuất xứ của cây linh sam đó : Sông Hinh, La Hai, An Hải, Hòa Quang, Hòn Nưa...(thuộc Phú Yên); Đèo Cả (giáp ranh Phú Yên và Khánh Hòa); Hòn Hèo, Ninh Hòa, Đầm Bấy, Hòn Tre, Khu vùng 4 Hải Quân, Bình Ba, Cam Ranh (thuộc Khánh Hòa); Phan Rang, Cà Ná (thuộc Ninh Thuận)
  2. Nếu có ghép giống sông Hinh vào thì nên ghi rõ luôn là ghép sông Hinh
  3. Lũa rin hay lũa ghép. Và lũa rin đó có tác động thêm kg?
Vì nếu như chỉ phân biệt qua lá hay màu da thì mình nghĩ sẽ không chính xác. Mình nghĩ kg có căn cứ để gọi là lá rí, lá nhỏ, lá trung hay lá lớn. Chắc chỉ có lá hạt gạo đột biến mà câu lạc bộ Tân Phú đang lưu hành nhiều nhất là có thể khẳng định được vì chưa thấy có loại nào nhỏ hơn. Nên thông số về lá thì chỉ là phụ thôi. Vì có những cây La Hai mà lá đẹp còn hơn cả sông Hinh rin.
Linh sam Sông Hinh có đặc tính là cành rất dẻo so với các vùng khác. Các này là 1 đặc điểm quan trọng nhất để phân biệt với cách giống khác. Vì nếu chỉ nhìn lá hay da thì mình nghĩ sẽ có 99% người chơi linh sam sẽ lẫn lộn giữa LS Đầm Bấy (Nha Trang) và LS Sông Hinh.
Mình nghĩ anh em mua bán chủng loại cây này nên ghi rõ các thông số trên (topic dài quá thì chú thích rõ trong phần nội dung) và cũng nên trang bị cho mình 1 kiến thức tối thiểu về linh sam (vì mình biết 1 số anh em vẫn chưa rành LS nên cứ truyền miệng luôn từ người bán cho mình trước đó cho người mua kế tiếp sau mình chứ kg phải cố tình lừa) để tránh sự kg hay trong giao dịch
Vài dòng theo kinh nghiệm ít ỏi và coi như nhu cầu chơi cây của mình. Nếu thiếu sót anh em bổ sung. Còn nếu ai muốn chém thì mình cho địa chỉ nhà mình tới trực tiếp mần luôn.

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
người bán nên nói rõ các vấn đề sau khi đăng bán trên mạng (hoặc cả khi bán hàng trực tiếp):
Xuất xứ của cây linh sam đó[/COLOR] [/COLOR]: Sông Hinh, La Hai, An Hải, Hòa Quang, Hòn Nưa...(thuộc Phú Yên); Đèo Cả (giáp ranh Phú Yên và Khánh Hòa); Hòn Hèo, Ninh Hòa, Đầm Bấy, Hòn Tre, Khu vùng 4 Hải Quân, Bình Ba, Cam Ranh (thuộc Khánh Hòa); Phan Rang, Cà Ná (thuộc Ninh Thuận)

.

kiến thức vùng ls của anh rộng quá em đọc hết tên mấy địa danh đuối luôn, em mua ls ở sg mà thèn bán cho em nó cũng hông biết luôn thì em ghi ls gì vậy anh, chắt có thêm cái vụ ghi kềm theo tên địa danh của anh thì phen này em dẹp tiệm rồi huhu

thanghoa

Thành viên
theo như anh nói vậy 1 cây chiết từ nhánh mua , ví dụ cây lá nhỏ đi , đem về trồng lớn bằng cổ tay , khi ấy bán nói là linh lam ở vùng nào .lúc ấy mất gốc biết vùng nào đây ....

NaTuan

Quản Lý Viên
Rất cảm ơn chủ top về những chia sẻ kinh nghiệm về LS . Anh em bọn tôi ở ngoài này khi mua Ls hoặc sam núi và MCT thì người trong đó nói sao thì biết vậy thôi . Vả lại mua qua hình ảnh thì cũng chỉ nhìn đựoc dáng thế của cây thôi chứ làm sao kiểm tra được dòng giống . Vì vậy người bán cần trung thực với sản phẩm của mình .

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Mua bán linh sam cần chú ý

kiến thức vùng ls của anh rộng quá em đọc hết tên mấy địa danh đuối luôn, em mua ls ở sg mà thèn bán cho em nó cũng hông biết luôn thì em ghi ls gì vậy anh, chắt có thêm cái vụ ghi kềm theo tên địa danh của anh thì phen này em dẹp tiệm rồi huhu
==================================
theo như anh nói vậy 1 cây chiết từ nhánh mua , ví dụ cây lá nhỏ đi , đem về trồng lớn bằng cổ tay , khi ấy bán nói là linh lam ở vùng nào .lúc ấy mất gốc biết vùng nào đây ....
Rất cảm ơn chủ top về những chia sẻ kinh nghiệm về LS . Anh em bọn tôi ở ngoài này khi mua Ls hoặc sam núi và MCT thì người trong đó nói sao thì biết vậy thôi . Vả lại mua qua hình ảnh thì cũng chỉ nhìn đựoc dáng thế của cây thôi chứ làm sao kiểm tra được dòng giống . Vì vậy người bán cần trung thực với sản phẩm của mình .
Topic này chủ yếu nói về thông tin ban đầu người bán đưa ra. Sau này có chiết từ cây này ra thì nó cũng có nguồn gốc chứ. Mình nghĩ nếu biết rõ xuất xứ của nó thì chế độ chăm sóc, nuôi và chơi nó sẽ tốt hơn nhiều. Và giá trị của các giống cũng rất khác biệt.
Điều a Tuấn nói đúng. Tất cả từ do người bán ban đầu tới người bán thứ cấp cần trung thực với những sản phẩm của mình

thanghoa

Thành viên

Topic này chủ yếu nói về thông tin ban đầu người bán đưa ra. Sau này có chiết từ cây này ra thì nó cũng có nguồn gốc chứ. Mình nghĩ nếu biết rõ xuất xứ của nó thì chế độ chăm sóc, nuôi và chơi nó sẽ tốt hơn nhiều. Và giá trị của các giống cũng rất khác biệt.
Điều a Tuấn nói đúng. Tất cả từ do người bán ban đầu tới người bán thứ cấp cần trung thực với những sản phẩm của mình
vậy lỡ người bán đầu mà gian dối [ví dụ người này ko chơi trên diễn dàng ] nói là sông hinh khi ấy cây lại bán cho 5 người tiếp theo tới người cuối cùng mua về bán , khi ấy ai là người thẩm định được nguồng gốc của cây đó .hay là lúc đó bán nói là sông hinh luôn .:-?

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
bán ls thì cứ nói lá lớn(nghĩ ngay đến phan rang) hay lá nhỏ(nghĩ ngay đến phú yên) nó thông dụng dễ hiểu cho nó chắt ăn chứ trên đời này có mấy ai biết ls hon tre, hòn đèo, hòn...gì đó như mấy anh, dù mấy anh có nói ls hòn gì đi nữa người mua cũng chắt gì hiểu nổi hình dán hòn đó ra sao . haha, em nghĩ cái top này đóng lại là vừa vì nó cũng chỉ gây rắt rối giống như cái vụ bảo Mod cầm tiền bán cây dùm của anh gì đó thôi,
Ta hiểu rồi, nhưng ta ko bấm thanks đâu , thôi ta đi đây...

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực

vậy lỡ người bán đầu mà gian dối [ví dụ người này ko chơi trên diễn dàng ] nói là sông hinh khi ấy cây lại bán cho 5 người tiếp theo tới người cuối cùng mua về bán , khi ấy ai là người thẩm định được nguồng gốc của cây đó .hay là lúc đó bán nói là sông hinh luôn .:-?
Nếu người bán cố tình gian dối thì với những anh em mới chơi thì đó là sự thiệt thòi rồi. Nhưng người bán thứ cấp (cứ tạm gọi là mua bán chuyên nghiệp) thì mình đã nói ở trên là phải trang bị cho mình về kiến thức tối thiểu về LS thôi. Chứ kinh doanh chuyên nghiệp rồi đổ thừa cho ông kia lừa mình rồi mình cứ tiếp tục thế thì...hổng biết nói sao.
Tóm lại anh là người bán (dù là thứ cấp) thì ráng học cách để tự thẩm định đó là cây LS loại nào để cho người mua tiếp theo thông tin sát thực nhất. Hổng biết thì hỏi người có uy tín, kinh nghiệm và nên nhìn và chạm thực tế vào cây.
Còn kg thì...nói rõ luôn là mình kg biết đó là loại nào cho lành ha anh?
bán ls thì cứ nói lá lớn(nghĩ ngay đến phan rang) hay lá nhỏ(nghĩ ngay đến phú yên) nó thông dụng dễ hiểu cho nó chắt ăn chứ trên đời này có mấy ai biết ls hon tre, hòn đèo, hòn...gì đó như mấy anh. haha, em nghĩ cái top này đóng lại là vừa vì nó cũng chỉ gây rắt rối giống như cái vụ bảo Mod cầm tiền bán cây dùm của anh gì đó thôi,
Mình có ý rất chân tình để chia sẻ với anh em thôi bạn à. Vì mình đã từng mua nhiều thứ trên diễn đàn mình và cả ngoài đời. Nhưng mà mình bực nhất là mua trúng cái kg phải mình nghĩ. Mà với tính mình thì lỡ người bán kg biết thì thôi, chứ có ý gian dối với mình thì chắc...người đó sẽ mãi mãi kg buôn bán được nữa.
Vì thế, bạn là người mua bán chuyên nghiệp, nếu rõ ràng chi tiết đc thì hay hơn. kg thì cứ nói rõ là kg biết rõ chủng loại đó. Lúc đó để người mua tự quyết định.
Vài lời chia sẻ.

thanghoa

Thành viên
Gần 1 tuần ít vào diễn đàn vì việc riêng phải đi xa. Khi về thì xem được topic của Black và quoclongtiengiang và 1 số anh em nói về linh sam và các vấn đề khi mua bán trao đổi chủng loại cây này. Theo mình (một người đi mua linh sam về chơi) thì những người bán nên nói rõ các vấn đề sau khi đăng bán trên mạng (hoặc cả khi bán hàng trực tiếp):
  1. Xuất xứ của cây linh sam đó : Sông Hinh, La Hai, An Hải, Hòa Quang, Hòn Nưa...(thuộc Phú Yên); Đèo Cả (giáp ranh Phú Yên và Khánh Hòa); Hòn Hèo, Ninh Hòa, Đầm Bấy, Hòn Tre, Khu vùng 4 Hải Quân, Bình Ba, Cam Ranh (thuộc Khánh Hòa); Phan Rang, Cà Ná (thuộc Ninh Thuận)
Vì nếu như chỉ phân biệt qua lá hay màu da thì mình nghĩ sẽ không chính xác. Mình nghĩ kg có căn cứ để gọi là lá rí, lá nhỏ, lá trung hay lá lớn. Chắc chỉ có lá hạt gạo đột biến mà câu lạc bộ Tân Phú đang lưu hành nhiều nhất là có thể khẳng định được vì chưa thấy có loại nào nhỏ hơn. Nên thông số về lá thì chỉ là phụ thôi. Vì có những cây La Hai mà lá đẹp còn hơn cả sông Hinh rin.
Linh sam Sông Hinh có đặc tính là cành rất dẻo so với các vùng khác. Các này là 1 đặc điểm quan trọng nhất để phân biệt với cách giống khác. Vì nếu chỉ nhìn lá hay da thì mình nghĩ sẽ có 99% người chơi linh sam sẽ lẫn lộn giữa LS Đầm Bấy (Nha Trang) và LS Sông Hinh.
Mình nghĩ anh em mua bán chủng loại cây này nên ghi rõ các thông số trên (topic dài quá thì chú thích rõ trong phần nội dung) và cũng nên trang bị cho mình 1 kiến thức tối thiểu về linh sam (vì mình biết 1 số anh em vẫn chưa rành LS nên cứ truyền miệng luôn từ người bán cho mình trước đó cho người mua kế tiếp sau mình chứ kg phải cố tình lừa) để tránh sự kg hay trong giao dịch
Vài dòng theo kinh nghiệm ít ỏi và coi như nhu cầu chơi cây của mình. Nếu thiếu sót anh em bổ sung. Còn nếu ai muốn chém thì mình cho địa chỉ nhà mình tới trực tiếp mần luôn.

thật tình em ko muốn viết vào đây , nhưng đây là nơi giao lưu chia sẻ anh viết những lời này Còn nếu ai muốn chém thì mình cho địa chỉ nhà mình tới trực tiếp mần luôn thấy cũng hơi khó nghe , thôi nói chung buôn bán thì chung thực gieo quả nào thì gặp quả ấy mà ,còn về chuyện thẩm định giống thì hiểu như duytamquang là được rồi chứ mà kêu đích danh cây của nơi nào thì em nghĩ những người mới buôn bán như em thì pó tay , chỉ biết là lá rí , lá nhỏ , lá trung .....vv.... dù gì cũng thanks anh cho cho thêm kinh nghiệp là Linh sam Sông Hinh có đặc tính là cành rất dẻo so với các vùng khác thanks a

Blackrose86

Thành viên tích cực
Em ngán mấy cái vụ này rồi anh Tùng ạ,người cám ơn thì nhiều,nhưng người chửi thầm cũng ko ít. Thôi ko làm cái trò cầm đèn chạy trc ô tô này nữa. Mà biết ko nói lại cũng có lời ra tiếng vào kiểu "mèo giấu..."
Thôi thì có người này người kia,biết là biết vậy thôi,im lặng cho nó lành.
Về phần Ls,em thấy anh phân vùng ls hơi rộng,Đầm bấy và Hòn Tre em thấy lá giống nhau,vùng 4 HQ và cam ranh gần như 1loại,lá ở Ninh Hòa đa số là ls Hòn hèo có lẫn số ít Đèo cả. Bình Ba,Bình Hưng hay Bình Tiên gì thì lá cũng nằm dòng Phan Rang
(Cái này ae mình nói nhau nghe cho vui thôi,pà kon nghe nhiều wá loạn :)))

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
thật tình em ko muốn viết vào đây , nhưng đây là nơi giao lưu chia sẻ anh viết những lời này Còn nếu ai muốn chém thì mình cho địa chỉ nhà mình tới trực tiếp mần luôn thấy cũng hơi khó nghe , thôi nói chung buôn bán thì chung thực gieo quả nào thì gặp quả ấy mà ,còn về chuyện thẩm định giống thì hiểu như duytamquang là được rồi chứ mà kêu đích danh cây của nơi nào thì em nghĩ những người mới buôn bán như em thì pó tay , chỉ biết là lá rí , lá nhỏ , lá trung .....vv.... dù gì cũng thanks anh cho cho thêm kinh nghiệp là Linh sam Sông Hinh có đặc tính là cành rất dẻo so với các vùng khác thanks a
Mình chưa chính thức buôn bán trên mạng, dù đăng ký là thanh viên mua bán cũng lâu rồi. Nhưng thực sự mình nghĩ mua 1 cái cây (hơi giá trí tí, cứ tạm cho là tầm khoảng 5 triệu trở lên) thì nên nhìn trực tiếp. Nên nhiều khi anh em hỏi giá cây mình lấy ngại trả lời.
Bạn và mình cùng là thành viên mua bán thì bạn sẽ nghĩ sao khi nghe câu : người mua lầm chứ người bán sao lầm được. Vậy thì chỉ có 1 cách là người bán tự trang bị kiến thức về sản phẩm mình chuẩn bị bán thôi.
Còn câu này "Còn nếu ai muốn chém thì mình cho địa chỉ nhà mình tới trực tiếp mần luôn" chỉ là 1 cách vui để mình giảm bớt tính chất nghiêm trọng của bài viết thôi.
Chúc bạn 1 ngày cuối tuần vui vẻ.

Blackrose86

Thành viên tích cực
bán ls thì cứ nói lá lớn(nghĩ ngay đến phan rang) hay lá nhỏ(nghĩ ngay đến phú yên) nó thông dụng dễ hiểu
Chính cái suy nghĩ này hiện đang nhiều người mắc sai lầm đó anh Duy ạ! Lá nhỏ anh có thể nghĩ đến sông hinh,chứ nghĩ đến cả Phú Yên thì PY cũng có nhiều dòng lá lớn hơn cả lá PR,kể cả giống ls La Hai nổi tiếng.
Ae mình trong nam,chơi và mua bán ls,chủ yếu là hàng nơi khác về nên ko rành em rất hiểu,đó cũng là cái khó của mấy anh!

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực

Em ngán mấy cái vụ này rồi anh Tùng ạ,người cám ơn thì nhiều,nhưng người chửi thầm cũng ko ít. Thôi ko làm cái trò cầm đèn chạy trc ô tô này nữa. Mà biết ko nói lại cũng có lời ra tiếng vào kiểu "mèo giấu..."
Thôi thì có người này người kia,biết là biết vậy thôi,im lặng cho nó lành.

Về phần Ls,em thấy anh phân vùng ls hơi rộng,Đầm bấy và Hòn Tre em thấy lá giống nhau,vùng 4 HQ và cam ranh gần như 1loại,lá ở Ninh Hòa đa số là ls Hòn hèo có lẫn số ít Đèo cả. Bình Ba,Bình Hưng hay Bình Tiên gì thì lá cũng nằm dòng Phan Rang
(Cái này ae mình nói nhau nghe cho vui thôi,pà kon nghe nhiều wá loạn :)))
A cần gì phải chờ tới lời cảm ơn hả em. Xưa nay a làm gì cũng cứ lầm lũi làm. A hàm ơn ai cũng ít khi thể hiện, chỉ 1 cái gật gù thôi là a đã rất đồng tình với người đó lắm rồi. Vào diễn đàn được khoảng 1 năm rồi mà giờ tính năng nó a còn chưa sử dụng hết. Và mới đây thì biết nút thank nữa. Hihi. Chắc mình là trí thức...dốt.

đặng hùng

Thành viên
thật là hữu ích. cảm ơn anh rất nhiều. em xin kể cho anh nghe 1 câu chuyện của ông bạn thân như sau:

năm ngoái trong clb ddcc thanh hóa anh em mua linh sam rất nhiều, của một cao thủ từ sài gòn, cứ lũa đẹp, lá trung lá nhỏ là ok........ cuối năm tính toán lại thì có thể các thành viên trong clb đã mua đến cả trăm triệu đồng linh sam. vừa rồi có bạn ở saigon về phân biệt đâu là linh sam phú yên, sông hinh dẫn chứng cũ thể nên giờ chả ai chơi loại ấy cả, nên ít người mua.

em nghe nôm na người bạn giải thích là đó ko phải sông hinh mà là cà ná, phân biệt loại này bằng cách rất lâu lớn và khi cho dây vào thì hầu như là lì luôn, không còn mọc mầm trên nhánh nữa ..... người bạn đó kết luận rằng ls cà ná thì ko bao giờ có cây thành phẩm đẹp. đó cũng là câu trả lời cho việc có người chơi ls 5 năm mà phôi vẫn hoàn phôi :D.

những thông tin của anh thật hữu ích đối với anh em chơi ls và muốn tìm hiểu để chơi loại này. cảm ơn anh Tùng rất nhiều.

penjing62

Thành Viên Danh Dự
cám ơn bạn TÙNG nhiều
nhờ bài viết của bạn mà tôi mới biết là linh sam mọc ở quá trời hòn.....hi hi
theo tôi LINH SAM cũng như MAI CHIẾU THỦY có quá nhiều chủng loại...
tôi nghỉ k cần biết nó được đào từ đâu nếu đã trải nghiệm.. thì chủ động mua,còn người bán họ nói gì kệ họ

L_Q_N

Thành viên tích cực
nói đến ls cũng giống như nói tới mct vậy :
cùng loài lá lớn như nhau , cùng chung 1 giống và cùng thời gian như nhau ,nhưng vùng cà mau thường có cây lớn và rất lớn , so với những chổ khác thường nhỏ hơn nhìu ,nên phân biệt cây "mct cà mau " , " mct hậu giang" ," mct vĩnh long".......
nói chơi cho vui , chứ chơi cây có cần phải chi tiết đến vậy không ??? hoặc có đi chăng thì trong hàng vạn người chơi , có mấy ai nghĩ đến ???
Tham gia mua bán cũng gần 3 tháng mà bán thì ít chứ mua rất nhìu , chủ yếu vẫn là chơi ... đến nay vẫn chưa phân được lá lớn , lá nhỏ ( có cây nhìn lá thấy lớn mà kêu lá nhỏ , ngược lại , cây nhìn thấy lá nhỏ .... vẫn gọi lá lớn ...hihi) . thôi ! chơi cây thì : nhất đế - nhì thân - tam cành - tứ tán , mà tán là lá nên thiết nghĩ ,giống cây không có trong 4 tiêu chuẩn này , vậy chỉ phân biệt lá là đủ ,
vài dòng nông cạn , ae bỏ qua nhé !

tuandefzajj

Thành viên tích cực
rất cảm ơn a vì bài viết hay. Sự phân biệt theo các a nói thì có lẽ nhiều giống k cần thiết phải kỹ như vậy nhưng với những loại có giá trị cao thì có lẽ khi ng bán k biết chính xác thì đừng ghi NHẦM ( e xin phép nói thật cái nhầm ở đây có thể là vô tình nhưng cũng có ng cố tình đấy ạ) . Ngoài e có cây sanh, có loại nam điền, hải hậu, sanh quê, hà tây hình như cũng có giống, hưng yên cũng có, rồi thì lá móng........... Nhưng hình như nam điền nó vẫn đứng đầu về giá trị. Tại sao vậy? Đơn giản vì tính vượt trội của nó, vd như là khi già da hóa đồng rất đẹp, lá nhỏ quắn, răm dày nhất là rất ít bị bỏ chi...... Nói hơi lạc đề 1 tý nhưng e thấy ls chắc cũng vậy thôi. E có mua 1 ít về chơi và thấy loại lá nhỏ ra hoa nhìu nhìu còn e lá to hình như kém hơn thì phải