Một số kinh nghiệm,kỹ thuật với cây Nhất Chi Mai

haibien

Quản Lý Viên
Haibien ơi có biết chổ nào bán NCM kg? chỉ mình với

Thanks
Để đến gần tết đi em lại bán chứ giờ hiếm bác ạ vì mùa này cây đánh vùng lên ko sống dc,chỉ mua bán cây trên chậu.
Mà trên chậu ít người nuôi lắm.

tuankien

Thành viên
tức là tỉa ,cắt thu cành hả a biên.em có 1 cây lá xỉn như bị rỉ sắt,lá ko bóng như cây của a đâu.

HaiPM

Thành viên
Để đến gần tết đi em lại bán chứ giờ hiếm bác ạ vì mùa này cây đánh vùng lên ko sống dc,chỉ mua bán cây trên chậu.
Mà trên chậu ít người nuôi lắm.

Cây trên chậu cũng được,

haibien

Quản Lý Viên
tức là tỉa ,cắt thu cành hả a biên.em có 1 cây lá xỉn như bị rỉ sắt,lá ko bóng như cây của a đâu.
Cây đó chắc rễ nó bị yếu,thân cảm giác lì và đen 1 phần mạch gỗ rồi.
Khắc phục hơi khó .
Cuối năm thay chậu tầm tháng 10,11 âm lịch ,kiếm chậu sâu và dày xem năm tới nó có bật dc lên ko.
Nếu ko thả xuống đất đi.

haibien

Quản Lý Viên
Những ngày cuối tháng 6 đầu tháng 7 âm lịch thường là thời điểm lên chọn xén mai lần cuối trong năm.
Tránh để sang giữa tháng 7 trở đi miền bắc có sương,xén cây đang lộc non gặp sương chùn ko bật được,táp lá dẫn đến cây rất yếu.
Xén sớm cây già mắt sớm gần tết hoa cũng sớm hơn. Năm nay cần hoa sớm

Cây năm nay phát triển khá tốt ,lá xanh hơi úa vàng trước khi xén như vậy là chuẩn (lá hơi úa là đạt độ già,xén nó bật lớp sau mới mạnh. Nếu lá trước non xén cũng ko dc tốt bằng)

Và chờ đợi tiếp.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Những ngày cuối tháng 6 đầu tháng 7 âm lịch thường là thời điểm lên chọn xén mai lần cuối trong năm.
Tránh để sang giữa tháng 7 trở đi miền bắc có sương,xén cây đang lộc non gặp sương chùn ko bật được,táp lá dẫn đến cây rất yếu.
Xén sớm cây già mắt sớm gần tết hoa cũng sớm hơn. Năm nay cần hoa sớm

Cây năm nay phát triển khá tốt ,lá xanh hơi úa vàng trước khi xén như vậy là chuẩn (lá hơi úa là đạt độ già,xén nó bật lớp sau mới mạnh. Nếu lá trước non xén cũng ko dc tốt bằng)

Và chờ đợi tiếp.
THÍCH cây này .bán ko ??????????????? 8->

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Bán nhưng giá hơi chát vì rẻ thì để lại ngắm.
Cây thuần chậu nhiều năm dễ nuôi ,dễ chăm ko hay chết linh tinh và cũng khó kiếm lắm.
Tôi hỏi ông có bán ko chứ có hỏi chát hay đắng đíu đâu :-??
Cách đây mấy năm tôi cũng có một em ,mua bên nam điền :D dc một hai năm đẹp lắm ,mấy năm sau ngại xuống sông lấy đất về thay vứt lay vứt lóc em nó bị mục thân ko chết nhưng sống èo uột quá nên nhổ vứt cho bà đổ rác b-(

haibien

Quản Lý Viên
Tôi hỏi ông có bán ko chứ có hỏi chát hay đắng đíu đâu :-??
Cách đây mấy năm tôi cũng có một em ,mua bên nam điền :D dc một hai năm đẹp lắm ,mấy năm sau ngại xuống sông lấy đất về thay vứt lay vứt lóc em nó bị mục thân ko chết nhưng sống èo uột quá nên nhổ vứt cho bà đổ rác b-(
Cây nhà tôi trồng thường yên vị luôn trong chậu ko cần thay ,càng nuôi càng sung mới đau chứ :)):)):))

thichcaycanh1

Thành viên
Bạn haibien giúp mình với :
Nhà mình có 1cây nhất chi mai trồng trong chậu 3 năm nay.cây phát triển rất tốt. đầu tháng tư âm vừa rồi mình chiết một cành, đến giờ ba tháng rồi mà vẫn không thấy ra rễ. cách làm của mình là cắt khoanh, cạo sạch vỏ ,để khô da từ sáng đến chiều mới bó bầu .
bạn cho mình biết nguyên nhân và cách làm cho nhất chi mai ra rễ hộ mình với .xin chân thành cảm ơn bạn nhiều.

haibien

Quản Lý Viên
Nhà mình có 1cây nhất chi mai trồng trong chậu 3 năm nay.cây phát triển rất tốt. đầu tháng tư âm vừa rồi mình chiết một cành, đến giờ ba tháng rồi mà vẫn không thấy ra rễ. cách làm của mình là cắt khoanh, cạo sạch vỏ ,để khô da từ sáng đến chiều mới bó bầu .
bạn cho mình biết nguyên nhân và cách làm cho nhất chi mai ra rễ hộ mình với .xin chân thành cảm ơn bạn nhiều.
Chi mai rất khó chiết bác ạ. Nếu chiết nó cứ sùi cục rất to nhưng ko ra rễ.
Nếu cây nào ra rễ ( em chưa rõ thời điểm chiết có thể ra rễ do ít thử) thì cây cũng yếu và ko đẹp.

Phong_Trần

Thành viên tích cực
Dạo này em lười quá chẳng chăm cây gì cả . Cũng chả tìm hiểu thời điểm cắt tỉa . Hôm nọ cây mai trụi hết lá đến hôm nay nó phát lộc mới . Lại còn nở 1 bông hoa nữa . ko biết cứu chưa thế nào bây giờ . Trời thì mưa cả tháng rồi . Đợi đến tháng mấy thì thay đất cho nó ổn bây giờ anh Biên ?

haibien

Quản Lý Viên
Dạo này em lười quá chẳng chăm cây gì cả . Cũng chả tìm hiểu thời điểm cắt tỉa . Hôm nọ cây mai trụi hết lá đến hôm nay nó phát lộc mới . Lại còn nở 1 bông hoa nữa . ko biết cứu chưa thế nào bây giờ . Trời thì mưa cả tháng rồi . Đợi đến tháng mấy thì thay đất cho nó ổn bây giờ anh Biên ?
Thay đất trước tết nhá. Đập nhiều xỉ than tổ ong chắc vào ( đừng lấy bột) là ok.
Giờ tốt nhất là ko cắt gì hết. qua tết hãy cắt vì giờ cắt cây yếu mầm hay ngủ luôn lắm.

dongnpvp

Thành viên
Trước cháu có thỉnh giáo anh Biên một chút về kiến thức Nhất Chi Mai thì được biết là NCM không chiết được, da cây chỉ sùi u lên nhưng không ra rễ được. NCM thì bác cứ lấy cành bánh tẻ đem giâm thì lại rất dễ dàng. Chi tiết hơn thì chờ anh Biên phản hồi. Vài dòng để bác đỡ sốt ruột ạ.
Hic, láu táu trả lời ngay rồi mới thấy bên dưới bác Biên đã trả lời. Xin tự phạt úp mặt vào màn hình 15'.

haibien

Quản Lý Viên
Trước cháu có thỉnh giáo anh Biên một chút về kiến thức Nhất Chi Mai thì được biết là NCM không chiết được, da cây chỉ sùi u lên nhưng không ra rễ được. NCM thì bác cứ lấy cành bánh tẻ đem giâm thì lại rất dễ dàng. Chi tiết hơn thì chờ anh Biên phản hồi. Vài dòng để bác đỡ sốt ruột ạ.
Hic, láu táu trả lời ngay rồi mới thấy bên dưới bác Biên đã trả lời. Xin tự phạt úp mặt vào màn hình 15'.
Thank kiu cáu láu táu của Đông.
Hình như hay bị nói láu táu đúng ko :)) ,thảo nào em Hương giờ là Hương Đậu :))

thichcaycanh1

Thành viên
Chi mai rất khó chiết bác ạ. Nếu chiết nó cứ sùi cục rất to nhưng ko ra rễ.
Nếu cây nào ra rễ ( em chưa rõ thời điểm chiết có thể ra rễ do ít thử) thì cây cũng yếu và ko đẹp.
Cảm ơn haibien chia sẻ. mình vừa phá bầu ra xem toàn là những cục sùi lấm tấm như hạt gạo bám xung quoanh.tiếc là trơi đang mưa bão không chụp được hình.đang định cắt xuống dâm vào chậu cát hoặc ngâm vào chậu nước theo kiểu hướng dẫn của thanh viên trên diễn đàn(mình quên mất tên rồi). thử xem có được không.
-Mình thich cái tocpic của haibien hướng dẫn cách dâm cành ncm tiếc là không được xem hết .khi nào rỗi rãi viết tiêp cho anh em cùng học tập với nhé.

Rất trân trọng và cảm ơn cái <<láu táu>>của bạn:)):)):)) vậy là mình có thêm một kinh nghiệm về cây ncm

BVDung

Thành viên tích cực
biển hai ơi cho mình hỏi ncm thì uấn có rễ ko ,uân vào thời điểm nào thì không bị giòn và gẫy .mình có một cây nho nhỏ mua đầu năm nay về trồng thân của nó bây giờ chỉ bằng đũa ăn cơm thôi mà gốc của nó lại lên thêm mấy mầm nữa thành ra cây 4 năm thân luôn .theo hb thì sử lý như nào cho đẹp bây giờ có nên cắt hết đi không hay cứ để chơi năm nay rồi sang năm sử lý sau.máy ảnh hỏng mất rùi dang gửi bh không thì chụp gưi len đây cho hb xem

haibien

Quản Lý Viên
biển hai ơi cho mình hỏi ncm thì uấn có rễ ko ,uân vào thời điểm nào thì không bị giòn và gẫy .mình có một cây nho nhỏ mua đầu năm nay về trồng thân của nó bây giờ chỉ bằng đũa ăn cơm thôi mà gốc của nó lại lên thêm mấy mầm nữa thành ra cây 4 năm thân luôn .theo hb thì sử lý như nào cho đẹp bây giờ có nên cắt hết đi không hay cứ để chơi năm nay rồi sang năm sử lý sau.máy ảnh hỏng mất rùi dang gửi bh không thì chụp gưi len đây cho hb xem
Nên uốn cây vào dịp đầu năm âm lịch . Cây vấn dòn nhưng sức đùn cực mạnh sẽ che ngay chỗ dạn.
Tầm này mà uốn thì dạn đâu nguyên đấy,nó gần như ko đùn dẫn đến hỏng cây.