Một số kinh nghiệm,kỹ thuật với cây Nhất Chi Mai

haibien

Quản Lý Viên
1.Ép hoa đúng tết
Đây là điều mà nhiều anh em quan tâm.
Thực ra cây chi mai đẹp cũng ko đắt lên ko nhất thiết tất cả phải tự trồng,có thể mua về chơi.
Tuy nhiên để cây ra dc hoa chính xác ,nếu để theo thời tiết sẽ may rủi cao.
Thường những năm nhuận thì tự nhiên sẽ đúng hoặc hơi sớm còn càng xa năm nhuận càng muộn vì thời tiết theo lịch dương.
Thời gian tuốt lá ko quan trọng nắm vì cơ bản thời tiết nếu dưới 15 độ cây gần như đứng yên,nhưng chỉ cần thốc nồm 5 ngày cây đang đen xì bỗng bật xanh hết.
Và còn do mắt hoa già hay non nữa. Cây trồng khô cằn đến khi tuốt lá đỏ hết,có khi rụng gần hết sẽ khác rất nhiều cây khi tuốt lá xanh om.
Thời gian tuốt lá tầm 30 đến 60 ngày tùy khi đó lá già hay non(em thấy ko quan trọng lắm và chỉ sợ nở sớm chứ muộn thì đơn giản hơn)
Nếu trước tết tầm 20 ngày,nếu dự báo vẫn rét đậm thì ta có thể chùm ninon và thắp điện như thế này để đạt nhiệt độ trên 20 độ,phun nước ẩm cây sẽ bật rất nhanh.

Các biện pháp khác như phun nước ấm,tưới phân ,bón tro bếp,lân kali thì kết quả cũng rất hạn chế.
Thường đêm 30,sáng mùng 1 cần nở chục bông là OK rồi.

haibien

Quản Lý Viên
2. Chống chảy nhựa

Vấn đề chảy nhựa,bỏ cành và vấn đề nan giải nhất trên cây chi mai.
Nguyên nhân cây bị khô,sốc ,tổn thương cũng có thể gây chảy nhựa làm yếu cây và bỏ cành.
Và do nấm là nguyên nhân chủ yếu gây hiện tượng này.

a.Cách phòng
Cần trồng cây đúng kỹ thuật ,tiêu thoát nước tốt để cậy khỏe mạnh.
Để dc cây xuống đất là tốt nhất,thứ đến đặt chậu xuống đất cũng rất tốt,nếu phải để trên đôn các bác lưu ý trồng chậu sâu,dày và có che nắng xiên chiều mùa hè,nắng nóng chậu hay gây mục rễ ,yếu cây.
Tháng giêng cần phun phòng Ridomil lên lá chống sương

Tháng 3,những cơn mưa rồi lại nắng cây hay bị chảy nhựa nhanh và nhiều.
Tác dụng RIDOMIL 68WP Thuốc nội hấp cực mạnh, đặc trị các bệnh, sương mai, mốc ... Thuốc nội hấp cực mạnh, đặc trị các bệnh, sương mai, mốc sương, thán thư, đốm lá& quả, vàng lá, thối nõn, thối rễ, chảy mủ, xì mủ, chết cây ...

b. Cách trị
- nếu xác định cây bị yếu,sốc chảy nhựa thì cần có biện pháp thích hợp để tăng sức cho cây như tưới nước phù hợp,tưới kích thích ra rễ .
- Nếu cây vẫn phát mạnh mà bị chảy nhựa hoặc cành tự héo thì cần dùng thuốc Ridomil theo hướng dẫn.

Chiều nay em mới phun 1 lần,cũng hơi bị muộn lên đã bị vài cành héo rồi :(

Sau mấy ngày phun vết chảy nhựa sẽ se và khô lại,ko còn chảy nữa.

haibien

Quản Lý Viên
3. Xén tán ,thời điểm xén
Có nhiều mục đích trước khi cắt cây xén tán.
Nếu để tạo hình thì khi cây chưa bật hoa có thể làm,có thể làm cuối tháng 12 hay đầu tháng giêng năm sau. Làm vậy sẽ tận dụng dc khoảng thời gian bật cực khỏe của chi mai,khi đó ta có thể vặn,cắt đau mà cây vẫn bật mầm,đùn rất mạnh.

Còn như cây này đã vào phom chỉ cần xén tán để giữ phom ta chọn thời điểm khi cây hết hoa và cành lớn như thế này(khoảng cuối giêng đầu tháng 2)

huong84

Thành viên tích cực
hôm nay tự nhiên nhiệt tình chỉ dẫn vâỵ, chắc sắp có lốc xoáy cấp 4 đây =))

haibien

Quản Lý Viên
1.Để bị khô đến héo lá

Trường hợp này cây rất dễ bị sốc dẫn đến chay nhựa

Tưới nước đầy đủ là biện pháp khắc phục

2. Xén cây xong trời mưa

Đây là điều cần tính vì nếu mới xén trong ngày mà mưa cây nảy rất kém, bị bỏ mắt đầu ko nảy và nảy ko hết dăm

Nảy bỏ dăm

Cây này bị mất cái mắt này ko này rách việc quá ~X(~X(~X(

Cây xén ngày ko mưa lên cực mạnh

Hôm nay 14 âm lịch.
Cây đang ra lộc non ở trong nhà,nhà em ko biết ai sang nay bê cây ra sân,gặp đúng hôm nắng cây héo táp bao nhiêu lộc non rồi,hjx.
Các bác lưu ý mang cây từ nhà ra cần tưới thật đủ nước và để chỗ mát,có nắng sớm vài hôm rồi hãy cho ra nắng.
Nếu ko chọn hôm mát trời hay mưa hãy đưa cây ra.

Cây đỗ quyên nở hoa đẹp quá

chomchom

Thành viên mới
Cám ơn bác nhiều!

Em mua cây chi mai về hiện đang trồng trên chậu rất nhỏ (cây của em cao khoảng 30 cm, bộ rễ cũng to và ngoằn nghèo, hiện đang trồng trên chậu tròn đường kính 20 cm, cao khoảng 6-7 cm). Vậy em có cần cho cây ra chậu to nhiều đất không ạ?

haibien

Quản Lý Viên
2. Chống chảy nhựa

Chiều nay em mới phun 1 lần,cũng hơi bị muộn lên đã bị vài cành héo rồi :(

danh_tuyen_1012

Thành viên
anh haibien cho em hỏi 1 chut về kinh nghiện chăm sóc nhất chi mai có được không ạ?? nhà em có 1 cây nhất chi mai nhưng chơi tết xong em không biết chăm sóc như thế nào cả?? với cả loài này có phải cắt hết cành giống như đào không ạ? em cảm ơn bác và mọi người nha :D

vanxeng

Thành viên tích cực
Cây của Bác Biên lá có vẻ xanh tốt đấy, Nhất chi Mai đỏng đảnh lắm, chăm được cây năm sau nở hoa là thành công lắm đấy! Bây giờ thì cây nào cũng lên tốt cả, nhưng đến mùa hè và sang thu là cây lại bỏ cành rất cao.

chomchom

Thành viên mới
Cây của Bác Biên lá có vẻ xanh tốt đấy, Nhất chi Mai đỏng đảnh lắm, chăm được cây năm sau nở hoa là thành công lắm đấy! Bây giờ thì cây nào cũng lên tốt cả, nhưng đến mùa hè và sang thu là cây lại bỏ cành rất cao.
Vậy hè và thu phải chăm sóc thế nào hả bác?

khat_lp

Thành viên tích cực
Bác chủ thớt cho hỏi là xén tỉa đến khi nào thì thôi ạ, và biện pháp nào làm cho chi dăm rụt lại không vượt lên sau khi ngừng xén tỉa. Cảm ơn bác rất nhiều!

haibien

Quản Lý Viên
Ngày 23/5
Cây phát triển rất tốt.
Bây giờ nuôi cho dăm già và khỏe đến đầu tháng 7 âm lịch mới xén tiếp và đó là lần cuối của năm. Xén muộn sẽ ko nảy dc.

Có 1 cây bị yếu từ trước do bị chuột đào rễ,sau xén yếu và đợt nắng to ở Hà Nội lên đã đi

Nó là cây Nam Điền. Mình thấy giống Nam Điền yếu hơn và khó nuôi trồng trên chậu hơn.
Cái túm mầm mọc từ dễ lên đặc trưng của cây giống Nam Điền.

khat_lp

Thành viên tích cực
Vậy là giống của em là giống nam điền. Anh Hải Biên cho em hỏi là có thuốc gì phun ngừa sâu đục thân đọt của NCM và hoa đào không ạ?
Cảm ơn anh chia sẻ!

haibien

Quản Lý Viên
Vậy là giống của em là giống nam điền. Anh Hải Biên cho em hỏi là có thuốc gì phun ngừa sâu đục thân đọt của NCM và hoa đào không ạ?
Cảm ơn anh chia sẻ!
với đặc điểm mọc mầm ở gốc cũng chưa chắc chắn 100% Nam Điền đâu.
Mình thấy thì 100% cây giống Nam Điền nó có như thế .
Cây giống Hà Nội thỉnh thoảng mới có cây như thế.

Do vậy chưa chắc chắn dc 100% cây có mầm gốc là NAm Điền.
Cần quan sát thân,lá và có thể là hoa nữa mới khẳng định dc.

Cây Nam Điền nuôi chậu yếu nắm.

haibien

Quản Lý Viên
Trời các tỉnh ngoài Bắc đang rất nắng và nóng.
Đây là thời điểm cây rất hay héo và hy sinh.
Cần tưới nước đủ ẩm ,tránh nắng từ 2 giờ chiều dc thì càng tốt.