Lan Hài ( Paphiopedilum) và orchid Phragmipedium

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Lan hài

vui rồi thế là có người yêu lan hài ,thêm bạn đồng hành , cùng chia sẻ.xa ko đến được .mình đang chơi cây cảnh nghệ thuật
đang sưu tầm lan hài (nhiều chủng loại ) càng nhiều càng yêu.dần dần thành lập HỘI HÀI VIỆT NAM được ko ....?
Được vậy tốt quá bác! Chúng cháu vote cho bác! Tuy Vn có nhiều loài lan hài nhưng quả thật cũng không dễ trồng nên nhiều người nản.

tranbang48

Thành viên

sân hài mới mở chưa tập hợp, ko biết có đông thành viên? cơ bản lúc này là vừa học vừa chơI
yêu hài như YEU VỢ CHƯA CƯỚI ,QUYẾT KO BỎ SÂN CHƠI ,NẾU BỎ LÀ BỎ VỢ .
khảng đinh đó

tuandefzajj

Thành viên tích cực

sân hài mới mở chưa tập hợp, ko biết có đông thành viên? cơ bản lúc này là vừa học vừa chơI
yêu hài như YEU VỢ CHƯA CƯỚI ,QUYẾT KO BỎ SÂN CHƠI ,NẾU BỎ LÀ BỎ VỢ .
khảng đinh đó
vụ này căng đây.e sẽ cố gắng theo.chẳng lẽ bỏ vợ??? Tất cả mọi ng cố gắng nhé

hoalandep1234

Quản lý mới

Góp vui cả nhà bông hài mới nở :

Và sau 5 ngày :

Còn đây là cây chụp ké :
Chào bác! Lâu quá ko chuyện trò với bác! Bông trên là bông hài vân Nam, đẹp thiệt. Nhà mình cũng có 1 chậu nhưng chưa hoa. Bông dưới là Hài Ráp. Bác trồng có nh hài ko?

Lamgiang0373

Thành viên

Chào bác! Lâu quá ko chuyện trò với bác! Bông trên là bông hài vân Nam, đẹp thiệt. Nhà mình cũng có 1 chậu nhưng chưa hoa. Bông dưới là Hài Ráp. Bác trồng có nh hài ko?
Mình cũng đang lang thang sưu tầm thôi, sắp tới có 4 chậu hài lai Philip và Nhật lai đang nụ . Khi nào có hình mình sẽ ghi hình em nó . Hôm nào CN sẽ bon HP gặp các bạn lan nha !

hoalandep1234

Quản lý mới

Paphiopedilum callosum: Hài vân Nam; Vệ hài dễ thương; Vệ hài chai đỏ; Lan hài chai

Loài: Thạch lan, lá có thùy ở đỉnh, 2-3 chiếc, dài 25, rộng 4 cm. Dò hoa thẳng đứng, màu nâu đỏ hoặc lục có lông tơ và cao tới 20-40 cm, 1-2 hoa, kích thước 10 cm.

Hoa: Cánh đài lưng gần tròn hơi gấp lại, mép răn reo, màu trắng pha hồng gốc màu xanh có gân đỏ ở đỉnh và cánh môi màu nâu đỏ, gốc màu xanh nhạt, hai bên thùy cuộn lại vào trong có nhiều đốm đỏ đậm, cũng có loại hoa xanh lục. Mùa hoa nở vào mùa Xuân và đầu Hạ.

Đặc điểm sinh học: Ưa độ ẩm cao, trồng nơi vừa có ánh sáng và vừa có bóng mát vừa phải khoảng 70-80% và thoáng khí quanh năm. Để giúp cây ra hoa, giảm nước tưới vào mùa Xuân và mùa Đông.

Chất trồng: Ưa chất mùn lá mục trên thềm rừng nhưng đôi khi trồng với đất pha cát và phủ rêu đặc biệt với giòng lai var. sublaeve. Trên thực tế chất mùn lá mục trong cuộc sống đô thị khi không có thời gian hoặc vật liệu để sử dụng, chúng ta có thể đến cửa hàng bán vật liệu bán thuốc BVTV, đất công nghiệp hay chất ủ tại địa phương để có thể mua đc chất ủ. Chất trồng của chúng ta sử dụng 50% chất ủ + 30% cát sông đã ngâm thoát muối + 10% vỏ thông đỏ (cỡ 3-7mm) + 10% xốp lót đáy chậu.

Chậu cây nhà mình;

Một bông Callosum;

Một bông Callosum vinicolor

hoalandep1234

Quản lý mới

Paphiopedilum purpuratum (Cypripedium purpuratum, Cordula purpurata, Cypripedium sinicum, Paphiopedilum aestivum): Hài vân Bắc; Hài Tía, Hài thiết.

Loài: Có 3-8 lá, dài 7-17cm, rộng 2-4cm, mặt trên lục thẫm và vằn đốm xám, mặt dưới màu lục xám và rìa mép có lông mịn.
Hoa Cánh đài hơi chúc xuống, mép có lông và giữa có vạch đậm xen lẫn các đốm. Cánh môi túi rộng, màu tím đậm và dài, hơi cong ra trước, mép thẳng. Mùa hoa nở vào tháng 9-10.

Đặc điểm sinh học: Trong tự nhiên, người ta tìm thấy loài này sống trên chất mùn lá cây trên thềm rừng, gần các thân cây hoặc các vách đá có rêu bám, nhiệt độ 11-22 độ C. Nơi đây có độ ẩm cao, mưa phùn từ mùa Đông sang Xuân và mưa rào từ Hạ sang Thu. Cây ưa trồng ở nơi có bóng mát với nhiệt độ vừa phải và thoáng khí quanh năm. Để giúp cây ra hoa, giảm nước tưới vào mùa Thu khoảng 04 tuần. Cách 4-5 ngày tưới một lần vào mùa sinh trưởng.

Chất trồng: Ưa đá vôi, đất mùn và chất lá mục. Chúng ta có thể trồng bằng đá vôi + đất công nghiệp + đất ủ (bán tại cửa hàng thuốc BVTV và vật liệu cây trồng) + chút vỏ thông

Ảnh cây em nó;

Cây Vân Bắc mặt trên lá có màu xanh lục và xanh lục nhạt hơn. Cây Vân Nam lục đậm hơn.

Ảnh hoa sưu tầm mạng;

Vùng núi Yên Tử, QN là vùng khí hậu điển hình của cây này. Hoa của cây nơi đây cũng có màu sắc đậm hơn các cây phân bố tại các vùng khác.

hoalandep1234

Quản lý mới

Một bài viết rất hay và bổ ích,xin cảm ơn bác chủ thớt
Cám ơn bác động viên! Anh em cứ thoải mái chia sẻ để học hỏi mà!
==================================
Mình cũng đang lang thang sưu tầm thôi, sắp tới có 4 chậu hài lai Philip và Nhật lai đang nụ . Khi nào có hình mình sẽ ghi hình em nó . Hôm nào CN sẽ bon HP gặp các bạn lan nha !
Đồng ý bác! Có gì gặp nhau chém gió tí!

langkhach_hnsg

Thành viên

Đẹp ghê, mình có 1 chậu trồng tết ra hoa rùi(là hoa rừng lúc mua có nụ), giờ trồng không bit bao giờ ra hoa nữa. tiện có topic này oánh dấu theo dõi để chăm em nó

Cám ơn anh em đã chia sẻ kn nhé

Chậu nhà

hoalandep1234

Quản lý mới

Bông hài của bác cũng đẹp quá! Một bông hài Vàng ~ Paphiopedilum villosum, phải không bác? Mình không nhìn rõ phần trong cánh đài (trên).

hoalandep1234

Quản lý mới

Paphiopedilum villosum: Hài Vàng, Hài Kim

Loài: Loài lan đất hay sống phụ sinh, thân ngắn. Lá hình giải, dài 30cm - 45cm, rộng 3 - 4cm, đỉnh chia 2 thùy tròn, mặt trên màu lục bóng, mặt dưới có các đường vằn tiá sát góc.

Hoa: Cụm hoa thẳng, dài 20 - 30cm, có lông, đỉnh có 1 - 2 hoa. Hoa lớn 12 - 15cm, màu hồng, cánh đài lưng màu lục có vân dọc, mép trắng hơi lật ra sau. Cánh tràng hơi chúc xuống và cong ra phía trước, mép răn reo, giữa có vạch lớn màu nâu đỏ. Cánh môi dạng túi màu vàng lục hơi nâu mép màu vàng nâu và thùy bên cuộn vào trong, nở mùa Thu.

Đặc điểm sinh học: Trong tự nhiên, người ta tìm thấy loài này sống trong các bụi cây leo cao 10-15 mét so với mặt đất, nơi có mưa rào vào Hạ sang Thu. Cây ưa trồng ở nơi có ánh sáng, nhiệt độ trung bình đến mát, thoáng khí quanh năm. Giảm tưới vào mùa Đông. Xem biểu đồ tưới nước;
* (Khô-K, Vừa-V, Ướt-Ư):
Tháng 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12
Lượng K V V V Ư Ư Ư Ư Ư V K K

Chất trồng: Đá vôi, lithophyte

langkhach_hnsg

Thành viên

Trước mình mua, ông bán lan này nói cách tạo giá thể trồng, gồm đá dăm loại nhỏ cỡ = ngón tay cái, trộn lẫn với đất sinh học bán ở tiệm cây cảnh, trộn thêm ít sơ dừa cắt nhỏ, cứ cho vài viên đá rải đều rùi cho đất+sơ dừa rải trên.

Trồng thấy có vẻ cũng sống ổn, lá vẫn tươi xanh, có vẻ mọc thêm lá hơi chậm, hy vọng chơi lá chứ trồng ban công chắc khó cho hoa mặc dù cũng tạo độ ẩm, che tán....,

Bác 123 chắc nhiều kn về loại này nhi?

Thân

hoalandep1234

Quản lý mới

Trước mình mua, ông bán lan này nói cách tạo giá thể trồng, gồm đá dăm loại nhỏ cỡ = ngón tay cái, trộn lẫn với đất sinh học bán ở tiệm cây cảnh, trộn thêm ít sơ dừa cắt nhỏ, cứ cho vài viên đá rải đều rùi cho đất+sơ dừa rải trên.

Trồng thấy có vẻ cũng sống ổn, lá vẫn tươi xanh, có vẻ mọc thêm lá hơi chậm, hy vọng chơi lá chứ trồng ban công chắc khó cho hoa mặc dù cũng tạo độ ẩm, che tán....,

Bác 123 chắc nhiều kn về loại này nhi?

Thân
Cám ơn bác! Tôi cũng trồng đá vôi + đá dăm (sỏi) + đất sinh học (đất ủ) + cát. Cây này trồng sáng hơn một chút, hơi hắt nắng sáng và có mái che mưa như hồ điệp, để cao (không sát đất) thì sống khỏe. Trước mùa ra hoa, bác giữ khô một chút và bón chút phân ra hoa Nkp 10-55-15 vào gốc.

Mong các anh chị em đóng góp thêm!

DOVANDINH

Thành viên

Các bác cho em hỏi chút : em mua 1 em hài hằng này được khoảng 2 tháng, từ lúc mua tới bây giờ em nó vẫn thế , em k biết em nó có ra được hoa không nữa ?

hoalandep1234

Quản lý mới

Các bác cho em hỏi chút : em mua 1 em hài hằng này được khoảng 2 tháng, từ lúc mua tới bây giờ em nó vẫn thế , em k biết em nó có ra được hoa không nữa ?
Bạn có thể chia sẻ cách trồng được không? Hài Hằng là loài phát triển rất chậm, ưa sáng hơn Hài đốm...nhưng lại cần ẩm cao và thụ hàn ở nhiệt độ rất thấp để ra hoa. Thông thường, các cây hài sẽ ra hoa ở các thân mới.

Bạn cứ chia sẻ để anh em chém gió tí.

DOVANDINH

Thành viên

Bạn có thể chia sẻ cách trồng được không? Hài Hằng là loài phát triển rất chậm, ưa sáng hơn Hài đốm...nhưng lại cần ẩm cao và thụ hàn ở nhiệt độ rất thấp để ra hoa.

Bạn cứ chia sẻ để anh em chém gió tí.

Chất trồng gồm có : xỉ than + vỏ gỗ nhãn + tro trấu
lúc mua về em nó đã có nụ hoa và đến bây giờ em nó vẫn thế, chỉ có cây con phát triển thôi. mai em chụp ảnh mới để các bác xem nhé !