Lan Hài ( Paphiopedilum) và orchid Phragmipedium

hoalandep1234

Quản lý mới
Em lập thread này để anh chị em cùng up ảnh, chia sẻ các kinh nghiệm, kỹ thuật trồng lan hài và để em học hỏi.

LAN HÀI (PAPHIOPEDILUM)

Qua tra cứu trên mạng, tìm hiểu tên gọi về Lan Hài Việt Nam, em xin liệt kê tên các loại hài trong giới hạn hiểu biết của mình; anh chị em có thể bổ xung hoặc đóng góp chỉnh sửa;

1. Paphiopedilum delenatii: Hài Hồng
2. Paphiopedilum malipoense: Hài Xanh, Hài Vân Nam, Hài Manipô, Hài Ráp
3. Paphiopedilum callosum: Hài vân Nam; Vệ hài dễ thương; Vệ hài chai đỏ; Lan hài chai
4. Paphiopedilum purpuratum (Cypripedium purpuratum, Cordula purpurata, Cypripedium sinicum, Paphiopedilum aestivum): Hài vân Bắc; Hài Tía, Hài thiết.
5. Paphiopedilum armeniacum: Hài mốc vàng
6. Paphiopedilum parishii (Reichb.f.) Pfitz.: Lan hài râu lông
7. Paphiopedilum gratrixianum (Cypripedium gratrixianum, Cordula gratrixiana, Villosum var. gratrixianum, Affine De Wild., Insigne auct.): Vệ hài trang trí; Vệ hài gratrix; Vệ hài cánh vàng; Hài tam đảo; Lan hi tam
8. Paphiopedilum helenae (Paphiopedilum delicatum): Hài Hêlen, hài lùn, Hài vàng
9. Paphiopedilum henryanum (Paphiopedilum dollii): Lan hài henry; Lan hài núi đá
10. Paphiopedilum emersonii (Paphiopedilum huonglanae): Lan điểm ngọc; Hài emerson; Hài hương lan
11. Paphiopedilum concolor (Cypripedium concolor, Cypripedium concolor var. reynieri, concolor var. tonkinense,godefroyae auct.) : Lan hài đốm; Hài đốm đỏ; Lan hài lá tía; Mõ giày
12. Paphiopedilum hirsutissimum: Lan hài lông, lan hài Tiên
13. Paphiopedilum tranlienianum (Paphiopedilum caobangense): Hài Cao Bằng, Hài Bắc Thái; Hài Trần Liên
14. Paphiopedilum vietnamense (P. hilmari, P. mirabile): Lan hài Việt Nam, hài bóng
15. Paphiopedilum villosum: Hài Vàng, Hài kim
16. Paphiopedilum hangianum: Lan hài Hằng
17. Paphiopedilum appletonianum: Lan hài đài cuộn, hài cánh sen
18. Paphiopedilum barbigerum: Lan hài lục
19. Paphiopedilum micranthum: Lan hài lá cứng, Hài Mốc Hồng, Hài Ngọc Nữ
20. Paphiopedilum godefroyae: Vệ hài cánh đốm; Vệ hài godefroy
21. Paphiopedilum barbigerum var. lockianum (Coccineum): Hài Lộc, Hài Đỏ Son
22. Paphiopedilum canhii: Lan hài Xuân Cảnh
23. Paphiopedilum trantuanhii: Lan hài Trần Tuấn
24. Paphiopedilum dianthum Tang & Wang 1940: Lan Hài Xoắn, Lan Hài râu
25. Paphiopedilum Hochiminh (Paphiopedilum delenatii*Paphiopedilum vietnamense): Lan Hài Hồ Chí Minh

Em xin được mở đầu

Hài Ráp - Paphiopedilum malipoense

- Loài: Thạch lan thân bò. Lá dài 10 - 20cm, rộng 2,5 - 7cm, mặt trên đốm vằn màu lục, mặt dưới có nhiều chấm màu tía.

- Hoa: Màu xanh lục, cụm hoa dài 30-65cm, nở rộng 8-13cm, có 1 - 2 hoa. Nhị tròn màu nâu tím, có lông trắng. Mùa hoa vào tháng 3 – 4, thơm nhẹ hương hoa mâm xôi. Chồi nụ thường xuất hiện trong tự nhiên vào Tháng 9-10 nhưng sẽ ngưng phát triển trong điều kiện thời tiết có nhiệt độ thấp. Hoa nở vào khoảng tháng 3 - 4.

- Đặc điểm sinh học: Cây thường bò trên các kẽ nứt của núi đá vôi ở các cánh rừng kín, ướt, ưa nơi có bóng mát vừa phải khoảng 70-80% và thoáng khí quanh năm. Nắng ấm vào mùa Hạ sẽ khiến cây chỉ phát triển kích thước lá. Để giúp cây ra hoa, giảm nước tưới và duy trì nhiệt độ mát.

Xem biểu đồ tưới nước;
* (Khô-K, Vừa-V, Ướt-Ư):
Tháng 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12
Lượng K K K V V Ư Ư Ư Ư V K K

- Chất trồng: Đá vôi, đất trộn thêm chất lá mục nhưng đảm bảo không có chất muối, pH 6.90-7.50.

*Dịch từ các trang slipperorchids, orchid kiwi, du lieu thuc vat VN...

Minh họa bằng ảnh hoa nhà em!

P/S: Em không phải chủ thread nên các bác nhẹ tay nha!

khat_lp

Thành viên tích cực
Trả lời: Lan hài

Cảm ơn bác chia sẻ. UP lên cho những ai yêu lan hài để bác chủ thớt tiếp tục nào!@};-@};-

hungcadet

Thành viên

Xin hỏi bạn Hoalandep bạn ở đâu vậy? mấy cây lan này có giao lưu không? bạn có bao nhiêu loài?

hoalandep1234

Quản lý mới

Chiều e sẽ có ảnh gửi b.toàn chụp trộm của ng khác thôi
Ảnh trên là mấy bông nhà anh hôm nọ em qua nụ hé đó! Mới nở có 1 em. ANh cũng mê mấy cây hài, mà trồng thì đợi chờ...hihihi
==================================
Xin hỏi bạn Hoalandep bạn ở đâu vậy? mấy cây lan này có giao lưu không? bạn có bao nhiêu loài?
Bác ơi! Em trồng cũng không nhiều đâu, có vài loại thôi nhưng tra cứu thì nhiều.

Em ở HP. Phiên chợ Hàng, thứ 7 hay chủ nhật chỗ em bán mấy loại hài Ráp, hài lông nhiều lắm bác! Em có 2 chậu thôi bác! Bác có bông nào thì upload hoặc chia sẻ kinh nghiệm anh em học hỏi bác ạ!

tuandefzajj

Thành viên tích cực

Loại này lâu lắm.trồng đã khó sống.sống rồi thì cũng chẳng biết bao giờ ra hoa

hungcadet

Thành viên

Ảnh trên là mấy bông nhà anh hôm nọ em qua nụ hé đó! Mới nở có 1 em. ANh cũng mê mấy cây hài, mà trồng thì đợi chờ...hihihi
==================================

Bác ơi! Em trồng cũng không nhiều đâu, có vài loại thôi nhưng tra cứu thì nhiều.

Em ở HP. Phiên chợ Hàng, thứ 7 hay chủ nhật chỗ em bán mấy loại hài Ráp, hài lông nhiều lắm bác! Em có 2 chậu thôi bác!
EMm ở Huế, đã mê lan hài nhiều năm rồi, hiện nay chổ em chưa có giống hài Ráp này, trông lạ quá. Em chỉ có Hài vàng, hài xanh, hài vân, hài hồng, hài gia định (hài điệp), hài râu, hài nâu, và một số loại chưa xác định được, tuy nhiên chỉ thấy hài điệp, hài hồng, hài vàng, hài vân nở hoa thôi, các cây còn lại trồng nhiều năm rồi mà chưa thấy gì.......

tuandefzajj

Thành viên tích cực

hoalandep1234

Quản lý mới

Qua thời gian trồng lan hài, anh nhận thấy

- Khó trồng do các yếu tố chính;
+ Chất trồng chưa phù hợp
+ Tán bóng chưa thích hợp
+ Duy trì độ ẩm liên tục

- Cây sống khỏe không ra hoa có thể do chế độ nước tưới và ánh sáng chưa phù hợp; Ví dụ như HT ngưng/ giảm tưới vào mùa khô.

Cũng có người cho rằng việc điều chỉnh hàm lượng pH trong nước tưới cực kỳ quan trọng để cây hài sống khỏe và ra hoa nhưng mình chưa tìm thấy tài liệu nào cụ thể. Bác Minh Xuân chuyên gia lãnh vực này có thể chỉ giáo thêm!

Tuy nhiên, mình cũng chỉ là trồng thử nghiệm ban đầu.

lehoangbn1993

Thành viên

Qua thời gian trồng lan hài, anh nhận thấy

- Khó trồng do các yếu tố chính;
+ Chất trồng chưa phù hợp
+ Tán bóng chưa thích hợp

- Cây sống khỏe không ra hoa do các yếu tố có thể do chế độ nước tưới và ánh sáng chưa phù hợp; Ví dụ như HT ngưng/ giảm tưới vào mùa khô.

Cũng có người cho rằng việc điều chỉnh hàm lượng pH trong nước tưới cực kỳ quan trọng để cây hài sống khỏe và ra hoa nhưng mình chưa tìm thấy tài liệu nào cụ thể. Bác Minh Xuân chuyên gia lãnh vực này có thể chỉ giáo thêm!

Tuy nhiên, mình cũng chỉ là trồng thử nghiệm ban đầu.
Bông đó nở nhanh quá anh ơi, vừa tuần trước nó còn ngậm không chịu hé giờ đã thế này rùi nhanh thật.

Hix. Hài thì em gà mờ lắm, chẳng biết trồng thế nào. Phải xin ít kinh nghiệm của anh Vinh thui. hum nào phải nhờ anh trồng giúp mấy cây mới đc. Em trồng toàn chết thui ah. mà cũng chẳng biết loại nào cả.hjhj:D:D

hoalandep1234

Quản lý mới

Hix. Hài thì em gà mờ lắm, chẳng biết trồng thế nào. Phải xin ít kinh nghiệm của anh Vinh thui. hum nào phải nhờ anh trồng giúp mấy cây mới đc. Em trồng toàn chết thui ah. mà cũng chẳng biết loại nào cả.hjhj:D:D
Cứ từ từ em! Cây hài cần yếu tố thời gian để phát triển và ra hoa. Lên một thân con cũng đợi chờ vài tháng, từ khi nụ đến khi nợ thành bông cũng là vài tháng. Trồng cây này rèn luyện tính kiên định và bền bỉ cho người chơi mà.

tranbang48

Thành viên

đẹp quá mình yêu lan hài lắm nhìn thấy bạn fos ảnh lên yêu lắm chỉ muốn nói bạn nhượng lại
bằng cách nào bạn giúp mình 1 vườn lan HÀI .đang mong đợi .....

Xura

Thành viên Mua Bán

Mình yêu Lan Hài, thích, trồng thử nhưng thất bại. Tiếc lắm! Hy vọng topic này có thên thông tin giúp mình thành công. Thanks bạn chia sẻ topic hay.

lehoangbn1993

Thành viên

Cứ từ từ em! Cây hài cần yếu tố thời gian để phát triển và ra hoa. Lên một thân con cũng đợi chờ vài tháng, từ khi nụ đến khi nợ thành bông cũng là vài tháng. Trồng cây này rèn luyện tính kiên định và bền bỉ cho người chơi mà.
Cám ơn anh nha. em sẽ đợi, Ah anh cho em xin lời khuyên xem trồng loại hài gì dễ trồng và trồng ở phòng trọ đc. Em thanks anh nha!

hoalandep1234

Quản lý mới

Paphiopedilum barbigerum var. lockianum (Coccineum): Hài Lộc, Hài Đỏ Son

Loài: Loài lan đất hay sống phụ sinh, thân ngắn. Lá hình giải, có 4-6 lá, dài 8cm - 14cm, rộng 0.5 – 1.5cm, phiến trên và dưới đều có màu xanh lục đồng nhất.

Hoa: Cụm hoa thẳng, dài 14 - 18cm màu tím nâu và có lông ngắn màu tím nâu, đỉnh có 1 hoa. Hoa lớn 6 - 10cm. Hoa vào Xuân sang Hạ

Đặc điểm: Trong tự nhiên, người ta tìm thấy loài này mọc thành cụm hoặc rải rác, sống giữa các kẽ hoặc trên ngọn gần đỉnh của núi đá vôi bị xói mòn ở độ cao 600-1000 mét so với mực nước biển. Cây ưa trồng ở nơi có bóng che, nhiệt độ trung bình đến mát, thoáng khí quanh năm. Giảm tưới từ tháng 11-3 để giúp cây ra hoa. Xem biểu đồ tưới nước;

* (Khô-K, Vừa-V, Ướt-Ư):
Tháng 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12
Lượng K K K V V Ư Ư Ư Ư V K K

Kinh nghiệm thực tế trồng có tán bóng, mái che như hồ điệp nhưng có hắt nắng sớm

Chất trồng: Đá vôi, đất mỏng, mùn lá cây. Theo kinh nghiệm thực tế, tôi trồng với hỗn hợp 3 phần xỉ than tổ ong (cỡ 1-2cm) + 2 phần dớn cọng (cỡ 1-2mm) + 2 phần đất mỏng + lá cây mục + 2 phần đá vôi + đáy chậu lót xốp.

* Lưu ý: Loài này rất dễ nhầm với Paphiopedilum Helenae, xem ảnh minh họa từ sưu tầm mạng;

Còn đây là cây và bông nhà em!

Ảnh hắt nắng sớm

Khi mua về, người ta đưa tôi bộ rễ không và chỉ có vài cái lá chừng 2-3cm vì cây gần như để bỏ mặc sắp chết.

hoalandep1234

Quản lý mới

Cám ơn anh nha. em sẽ đợi, Ah anh cho em xin lời khuyên xem trồng loại hài gì dễ trồng và trồng ở phòng trọ đc. Em thanks anh nha!
Em mua chậu Hài lông (Hài Tiên) trồng thử. Loại này dễ trồng nhất và giá rẻ khoảng 30-50 ngàn chậu. Đặt nơi có tán bóng cây che, nó dãi dầm mưa nắng tốt.

lehoangbn1993

Thành viên

Em mua chậu Hài lông (Hài Tiên) trồng thử. Loại này dễ trồng nhất và giá rẻ khoảng 30-50 ngàn chậu. Đặt nơi có tán bóng cây che, nó dãi dầm mưa nắng tốt.
Cám ơn anh nha. Để em thử hỏi xem ở đâu có em mua. hay quá em phải ghí hết kinh nghiệm của anh để sau này có khi dùng đến :D

hoalandep1234

Quản lý mới

đẹp quá mình yêu lan hài lắm nhìn thấy bạn fos ảnh lên yêu lắm chỉ muốn nói bạn nhượng lại
bằng cách nào bạn giúp mình 1 vườn lan HÀI .đang mong đợi .....
Cám ơn bác! Bác trồng đến một vườn lan hài cơ mà? Cháu cũng chỉ trồng ít thôi, biết gì thì chia sẻ đó.

tranbang48

Thành viên

vui rồi thế là có người yêu lan hài ,thêm bạn đồng hành , cùng chia sẻ.xa ko đến được .mình đang chơi cây cảnh nghệ thuật
đang sưu tầm lan hài (nhiều chủng loại ) càng nhiều càng yêu.dần dần thành lập HỘI HÀI VIỆT NAM được ko ....?

lehoangbn1993

Thành viên

vui rồi thế là có người yêu lan hài ,thêm bạn đồng hành , cùng chia sẻ.xa ko đến được .mình đang chơi cây cảnh nghệ thuật
đang sưu tầm lan hài (nhiều chủng loại ) càng nhiều càng yêu.dần dần thành lập HỘI HÀI VIỆT NAM được ko ....?
Nếu đc cho cháu tham gia với nha bác Bằng