Kinh nghiệm làm Sanh

Văn

Thành viên tích cực
hình này là chử kí của mình đó:cool:
Bác không thấy bạn ấy lấy cái nickname hot thế sao-Thích Đủ Thứ-Vậy nên bạn ấy khi nhìn thấy cái gì cũng thích cả:p,nhất là những món tươi mát đấy bác à:D.Bác thấy bạn ấy có dễ thương không?:rolleyes:

vunguyen

Thành viên tích cực
Bác không thấy bạn ấy lấy cái nickname hot thế sao-Thích Đủ Thứ-Vậy nên bạn ấy khi nhìn thấy cái gì cũng thích cả:p,nhất là những món tươi mát đấy bác à:D.Bác thấy bạn ấy có dễ thương không?:rolleyes:
uuummm.....hèn gì bác ấy thấy ......là hỏi liền:D:D:D:D

lnvinh

Super Moderator
tôi ở trong NAM rất thích phong cách chơi sanh của miền BẮC .mới tập toẹ chơi muốn hỏi anh em là khi cây sanh phôi được nuôi trong chậu thì làm thế nào để chi mộc thật mạnh mà không bị chai cứng.cám ơn các bạn:confused::confused::confused::confused:
Sanh trồng chậu cạn cũng có thể mọc tốt như thường, các cây của mình to cỡ nào cũng trồng trong chậu sâu chừng 13cm. Chỉ việc cho ăn uống đầy đủ là được, ví dụ cây này cao tầm 2m, 5 thân to đùng nhưng trồng khay mỏng từ lúc nguyên liệu đến lúc thành phẩm như bạn thấy:

vunguyen

Thành viên tích cực
Sanh trồng chậu cạn cũng có thể mọc tốt như thường, các cây của mình to cỡ nào cũng trồng trong chậu sâu chừng 13cm. Chỉ việc cho ăn uống đầy đủ là được, ví dụ cây này cao tầm 2m, 5 thân to đùng nhưng trồng khay mỏng từ lúc nguyên liệu đến lúc thành phẩm như bạn thấy:

cám ơn anh vinh.

NDCan

Thành viên tích cực
Em thì hay dùng đât như sau ;
sản phẩm của bon NGAN nhà em +chấu + với đất +sỉ than =đất trồng sanh và các loại cây.đặc biệt là sanh các canh a.em thấy như vậy cây phát triển rất tốt.nhưng chú ý là phân và chấu phải đuợc ủ kỹ các anh a.

sau khi trồng như vậy của em sẽ như vậy đây.điều đặc biệt em thấy là rễ phụ của cây ra rất nhiều các bác ạ.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Keke, Bác Văn đoán trúng phóc. Mặc dù là đại lão hòa thượng Thượng tọa Kim cương tử nhưng vẫn thấy mọi thứ. Vấn đề là có đủ thời gian để quan tâm hơn thôi :D

Đùa tí thôi, thấy cái nick là lạ, cái ảnh cũng là lạ, liên tưởng tới trào lưu unisex của giới trẻ. Nếu bị ảnh hưởng thì chắc vunguyen cũng trẻ lắm nhỉ??? :D

Sanh trồng trên chậu có thể lên rất mạnh. Cây của anh Vinh em nghĩ không phải trồng trên chậu từ nhỏ. Nhìn cái ngọn đang làm đó như cây khai thác, hoặc bác đổi ý, cắt hết đi làm lại.

Đất trồng sanh của các nghệ nhân hàng đầu ngoài Bắc này được làm như sau:
+ Đất màu (thường lấy ở ruộng) phơi khô (phơi ải) khoảng 3-6 tháng;
+ Phân gà, bổ sung thêm kali và lân (hoặc phân bón rễ, củ, chiếm khoảng 10% thể tích), ủ hoai (mục) cũng khoảng 3-6 tháng;
+ Xỉ than mới.
Mỗi thứ khoảng 30% về thể tích. Thêm 5% là NPK, 5% là phân tan chậm, trộn đều, ủ khoảng 3 tháng bắt đầu sử dụng như bình thường. Nếu đất làm theo công thức này, nuôi sanh trong giai đoạn nuôi tay-cành-rễ được khoảng 3 năm. Các cây khác và cây sanh khi đã hoàn chỉnh có thể được 5 năm hoặc hơn mà cây vẫn xanh tốt.

Để sanh lên tốt, tưới thường xuyên vừa phải, không ẩm quá. Nếu muốn thật tốt, bạn phải có kinh nghiệm kích thích cây thông qua chế độ tưới. Có thể phải để khoảng 1-2 tuần không tưới cho cây hơi vàng lá, sau đó tưới đậm trở lại cây mới tốt. Kỹ thuật này hiện tôi cũng chưa nắm được :D.

lnvinh

Super Moderator
Sanh trồng trên chậu có thể lên rất mạnh. Cây của anh Vinh em nghĩ không phải trồng trên chậu từ nhỏ. Nhìn cái ngọn đang làm đó như cây khai thác, hoặc bác đổi ý, cắt hết đi làm lại.
Cây sanh này và các cây sanh khác đều là nuôi từ nguyên liệu. Mình nói là cây trồng trong chậu cạn đều có thể lên tốt, chứ không phải là nuôi từ cây nhỏ trong chậu cạn cho đến khi thành cây lơn.