Kinh nghiệm làm Sanh

ashui

Thành viên
Chào các bác
Sanh là cây chủ lực của anh em ngoài Bắc làm cây, nếu nói bác nào vào làm cây mà kô làm Sanh thì theo cá nhân em sẽ thiếu 1 nửa. Giai đoạn trước kô nói, nhưng bây giờ trở đi, tôi thấy ngoài này kô ai làm cây là kô làm Sanh cả. Vì thế tôi muốn tạo topic này để anh em trao đổi các kỹ thuật làm Sanh cho thông nhất. Hy vọng mọi người đóng góp nhiệt tinh nhé. Bao gồm các chủ để sau:
1. Kinh nghiệm uốn cành
2. Kinh nghiệm lấy mầm
3. Kinh nghiệm chuyển sang chậu
4. Kinh nghiệm nuôi dưỡng
5. Kinh nghiệm làm đất trồng
6. Kinh nghiệm lên đá
7. Kinh nghiệm ghép
8. Kinh nghiệm đục phá thân
Thân

gato68

Thành viên tích cực
Có bác nào biết ươm hạt Sanh trong khoảng thời gian bao lâu thì nảy mầm không. em gieo 10 quả được hơn 2 tuần rồi mà chẳng thấy "em" nào nảy mầm gì cả

B

bohai2000

Guest
banan tam d chac se moc thoinha tui ne co cay sanh trai rung xuong goc mot thoi gian cay con moc day a ma hinh nhu o vn gio ho toan choi sanh canh thi phai

chung_anhchung

Thành viên mới
Bạn ơi bạn reo hạt xanh mà reo xuống đất thì o bao giờ có một cây nào ra đời,vì hiến ă hết hạt.ươm xanh cũng o rễ đâu vì lúc mới nẩy mầm nắng quá nó cũng chết,
mưa quá nó cũng chết.mà sợ nhất vẫn lá kiệ.

honglong237

Thành viên tích cực
hạt sanh mình ươm 3 ngày nảy mầm.ban gieo cả quả nó không lên là phải.hi tuy lên rất nhiều nhưng nếu không có chế độ cẩn thận thì tỷ lệ sống sót cũng không cao.đất gieo không quá ẩm chỗ gieo không quá nắng,chú ý sủ lý đất trước khi gieo không thì kiến,dế sẽ vào mở tiệc ở khay gieo ngay.

ashui

Thành viên
5. Kinh nghiệm làm đất trồng
Sanh là lòai dễ sống, tuy nhiên kinh nghiệm làm đất quyết định nhiều trong quá trình phát triển của cây. Tôi chỉ muốn đề cập làm đất trồng cây phôi to rồi, chứ kô trồng cây non.
Đất trồng cây tốt nhất là đất màu ruộng hoặc đất phù sa. Đất khô, tơi xốp. Đất được tán nhỏ, trộn đều 80% đất, 20% xỉ than cháy hết (nên dùng than tổ ông hoặc than có thành phần đất đốt cháy hết), sau đó trộn thêm với phân chuồng (phân hữu cơ) ủ mục.
Khi đưa cây lên chậu, đất được phủ một lớp dưới nền chậu rồi mới đưa cây lên, kô nên lèn chặt đất để tạo bầu, cứ để tơi xốp, trong quá trình tưới nước, đất dí xuống dần và tạo bầu cho cây.

lnvinh

Super Moderator
Về công thức đất theo mình khi nói nên nói rõ vị trí của người viết luôn vì mỗi nơi công thức đất khác nhau, ngay cả cùng 1 vị trí nhưng người ở sân thượng khác với người ở dưới đất, người có đất nhỏ cũng phải làm công thức khác với người có đất lớn nữa.
Các cây đều có nguyên tắc chung để phát triển, khi làm thực tế sẽ phát sinh ra các nguyên tắc riêng nếu chúng ta nắm được sẽ làm cho cây tốt thêm.

dungle1974

Thành viên mới
bạn chọn quả chín, lấy hạt phơi khô,sau đó lấy gạch hoặc gỗ lách,làm cái ô vuông dày 10 cm ,đổ cát vao đầy ô,tạo mặt bằng phẵng,rãi đều hạt sanh vào,tưới phun sương đẫm.Sau đó lấy bao bố mỏng đậy phủ lại,giữ ẩm bằng cách phun sương nhẹ mỗi ngày,vài ngày sau,khi nào thấy hạt đã nảy mầm ra lá thì tháo bao bố ra tưới đều.chúc thành công

dungle1974

Thành viên mới
Tôi thì ươm sanh con như sau:
Chọn cây sanh lá đẹp,nhỏ,dày,không nhăn để lấy quả,quả sanh chín có màu tím sẫm. Cho quả chín vào 1 thau nước nhỏ và dùng tay chà xát kĩ,vỏ và hạt lép sẽ nổi lên,ta lượt bỏ,sau đó lấy hạt chắc chìm dưới đáy thau để ráo rồi gieo thẳng chứ không phơi,
Làm 1 dụng cụ như cái khay chỉ cần sâu khoảng hơn 5cm là đc,chú ý là khay gieo hạt phải có chỗ thoát nước thật tốt. Dùng đất bồi pha ven sông hoặc cát mịn cũng đc, bỏ vào khay ươm,dày khoảng 4cm,sau đó gieo hạt sanh đã rửa sạch,để ráo lên (chú ý gieo vừa phải,mật độ 4cây/1cm2 là vừa),dùng tay ém nhẹ mặt đất,sau đó dùng bình xịt phun sương cho đủ ẩm,lấy 1 miếng nilon phủ lên trên và để trong mái che.
Hàng ngày lất tấm ni lon ra phun sương giữ ẩm ngày 2 lần,khi nào thấy hạt sanh ra tơ (rễ) thì lấy hẳn miếng nilon ra.
Liên tục tưới phun sương giữ ẩm,khoảng 2 tuần sanh con sẽ có 2 lá bầu hoàn chỉnh. Có thể làm giá treo lên để tránh kiến,hoặc dùng phấn kiến bóp nát rắc vào khay.
Sau 3đến 4 tuần là có thể cấy ra bịch nilon đc rồi.
Cần lưu ý là không đc để nước mưa vào,vì cây vừa mọc gặp nứoc mưa sẽ chết như bị tưới nước sôi vậy,nếu mới mọc mà bị nấm làm thối nhũn,có thể dùng carbenzim để phun.
Chúc bạn thành công.

ashui

Thành viên
<!--QuoteBegin-lnvinh+25/03/2009, 07:48 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (lnvinh &#064; 25/03/2009, 07:48 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->Về công thức đất theo mình khi nói nên nói rõ vị trí của người viết luôn vì mỗi nơi công thức đất khác nhau, ngay cả cùng 1 vị trí nhưng người ở sân thượng khác với người ở dưới đất, người có đất nhỏ cũng phải làm công thức khác với người có đất lớn nữa.
Các cây đều có nguyên tắc chung để phát triển, khi làm thực tế sẽ phát sinh ra các nguyên tắc riêng nếu chúng ta nắm được sẽ làm cho cây tốt thêm.<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->
Dạ vâng, em ở Thanh Trì, Hà Nội

gato68

Thành viên tích cực
Cám ơn các bác đã chỉ dẫn.Chắc em phải làm lại ngay thôi, khong thì hỏng hết xôi chè

ashui

Thành viên
Dạ mời các bác tiếp tục chủ đề này với kinh nghiệm sau:
2. Kinh nghiệm lấy mầm

Văn

Thành viên tích cực
Dạ mời các bác tiếp tục chủ đề này với kinh nghiệm sau:
2. Kinh nghiệm lấy mầm
Mình thì lấy mầm chủ yếu bằng những cách cụ thể như:
  • Khoanh vỏ đoạn cần lấy mầm,phía dưới chỗ khoanh sẽ ra mầm,chọn cái nào cần thì lấy.
  • Dùng cây khác(hoặc cành chỗ khác) khoét thân chỗ cần rồi ghép vào(đóng đinh là chính)khi cây ăn liền nhau cát bỏ gốc cây ghép.
  • Dùng khoan khoan xuyên qua,dùng một nhánh nhỏ luồn vào,khi liền da lại cắt.
Nhưng cái nầy tuỳ thuộc vào từng trường hợp cụ thể.

Đối với cây phôi có mạch cắt lớn,mình thường dùng cách ghép cây con.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Keke, bác Văn chơi cây mà ghép cành thì còn gì là kỳ công nữa. Em thấy ngoài này, mọi người toàn để tự nảy mầm hoặc dùng biện pháp kích thích để nảy mầm thôi.
Kích thích có nhiều biện pháp:

1. Khoanh vỏ như bác nói ở trên, có thể khoanh toàn bộ hoặc 1 phần vỏ. Biện pháp này áp dụng đối với cành kích cỡ bình thường, đang bánh tẻ và tạo tay cành bình thường. Nếu cắt toàn bộ cành thì cây sẽ ra nhiều mầm nhất :D;

2. Đối với sanh già, vỏ dày, chỗ cần lấy mầm vỏ đã chai cứng, dùng biện pháp cơ học: lấy cán búa hoặc 1 thanh gỗ, đập nhẹ vào chỗ cành cần lấy mầm cho hơi giập vỏ (hơi thôi nhé, mạnh tay quá, giập hẳn, vỏ sùi lên là hỏng luôn tay :D) cũng có thể ra mầm mới;

3. Bác uốn, vặn cành tại vị trí cần ra mầm sao cho lớp vỏ hơi bị rạn ra, đừng mạnh tay quá mà gãy thì khổ :D. Sau một thời gian, vỏ chỗ đó hơi sần lên và có thể cho mắt mầm mới. Biện pháp này áp dụng với những cành non, không có mắt hoặc bác cắt các cành chính, nuôi cành phụ vốn ở trong bóng, ít mắt mầm.

Chúc bác có cây như ý !

longduyen

Thành viên tích cực
Tôi đồng ý với dung le. Tôi đã ươm cây xanh con nhiều rồi, ươm còn rễ hơn bắc mạ và lên không kém bắc mạ. Cây tôi ươm giớ có cây to bằng cổ chân người lớn rôi. Ngoài ra tôi có ý này,
1. cát lấy để ươm nên cho thêm ít vôi, tỷ lệ cát/vôi: 10/1( xanh ưa độ pH cao - nên ta hay thấy mọc tự nhiên ở kẻ tường). nếu lấy được hồ vôi xây dựng bỏ đi lấy đạp tan là đẹp nhất- tôi hay làm thế.
2. Chú ý cây con nảy mầm được 2- 4 lá hay bị chết hàng loạt do nấm hoặc độ ẩm cao mà nắng to hơi nứơc nóng hấp cây con luôn (tôi hỏng vài lần rôi).
3. Có thể phơi khô hạt chín rồi bóp nát trộn với cát để vãi cho đều hoặc lấy quả chín còn tươi bóp nát như dung le, rồi lấy vãi lọc lấy hạt- cách này nhanh và hiệu quả hơn vì lọc được hạt chắc (cả 2 cách tôi đã làm, cách 2 hiệu quả và nhanh hơn)
Sau khi gieo khoảng 15 - 20 ngày là gần như lên toàn bộ.
Chúc bạn thành công. mà chắc chắn 100% thành công. làm xong tôi thấy quá dễ.
Ươm được hôm sau lớn bán dẻ cho tôi nhé hi hi ihiiiiiiiiii.

Văn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Kinh nghiệm làm Sanh

Tôi thì ươm sanh con như sau:
Chọn cây sanh lá đẹp,nhỏ,dày,không nhăn để lấy quả,quả sanh chín có màu tím sẫm. Cho quả chín vào 1 thau nước nhỏ và dùng tay chà xát kĩ,vỏ và hạt lép sẽ nổi lên,ta lượt bỏ,sau đó lấy hạt chắc chìm dưới đáy thau để ráo rồi gieo thẳng chứ không phơi,
Làm 1 dụng cụ như cái khay chỉ cần sâu khoảng hơn 5cm là đc,chú ý là khay gieo hạt phải có chỗ thoát nước thật tốt. Dùng đất bồi pha ven sông hoặc cát mịn cũng đc, bỏ vào khay ươm,dày khoảng 4cm,sau đó gieo hạt sanh đã rửa sạch,để ráo lên (chú ý gieo vừa phải,mật độ 4cây/1cm2 là vừa),dùng tay ém nhẹ mặt đất,sau đó dùng bình xịt phun sương cho đủ ẩm,lấy 1 miếng nilon phủ lên trên và để trong mái che.
Hàng ngày lất tấm ni lon ra phun sương giữ ẩm ngày 2 lần,khi nào thấy hạt sanh ra tơ (rễ) thì lấy hẳn miếng nilon ra.
Liên tục tưới phun sương giữ ẩm,khoảng 2 tuần sanh con sẽ có 2 lá bầu hoàn chỉnh. Có thể làm giá treo lên để tránh kiến,hoặc dùng phấn kiến bóp nát rắc vào khay.
Sau 3đến 4 tuần là có thể cấy ra bịch nilon đc rồi.
Cần lưu ý là không đc để nước mưa vào,vì cây vừa mọc gặp nứoc mưa sẽ chết như bị tưới nước sôi vậy,nếu mới mọc mà bị nấm làm thối nhũn,có thể dùng carbenzim để phun.
Chúc bạn thành công.
Bài nầy là của mình hồi bên nhà cũ,bây giờ chuyển sang lại hoá ra tên khác,lộn tiệm hết trơn rồi.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Thì em đã có ý kiến bên nhà cũ rồi, nhắn tin cho Trungduart rồi nhưng chắc ko sửa được :D
Em thì ko bận tâm 3 vụ gieo hạt sanh, vì ở chỗ em cây con mọc khắp nơi. Nhà em có cây năm nào cũng ra quả sai lắm, chào mào đến ăn suốt. Sau vụ quả chín, em lại phải đi tìm cây con để diệt, kẻo nó "bóp cổ" mấy cây khác thì chết :D

vunguyen

Thành viên tích cực
tôi ở trong NAM rất thích phong cách chơi sanh của miền BẮC .mới tập toẹ chơi muốn hỏi anh em là khi cây sanh phôi được nuôi trong chậu thì làm thế nào để chi mộc thật mạnh mà không bị chai cứng.cám ơn các bạn:confused::confused::confused::confused:

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
tôi ở trong NAM rất thích phong cách chơi sanh của miền BẮC .mới tập toẹ chơi muốn hỏi anh em là khi cây sanh phôi được nuôi trong chậu thì làm thế nào để chi mộc thật mạnh mà không bị chai cứng.cám ơn các bạn:confused::confused::confused::confused:
Cái ảnh đó post lên cho anh em xem hay là chữ ký vậy???

Muốn tay không bị đơ, chỉ có cách cắt giật chuyển nhịp thường xuyên thôi. Nếu làm theo phong cách bonsai thì bạn dùng dây thép để uốn.

vunguyen

Thành viên tích cực
Cái ảnh đó post lên cho anh em xem hay là chữ ký vậy???

Muốn tay không bị đơ, chỉ có cách cắt giật chuyển nhịp thường xuyên thôi. Nếu làm theo phong cách bonsai thì bạn dùng dây thép để uốn.
không ý mình là cây phôi nuôi trong chậu cạn có mạnh mẽ được không,cách nuôi làm sao cho chi tàn mộc thạt mạnh
hình này là chử kí của mình đó:cool: