Ghép Hoàng Thảo vào gốc tre được không?

hothuong

Thành viên
Minh còn nhớ mang máng đọc được ý tưởng nầy trên D Đ một lần rồi, nhưng lâu quá quên mất tiêu! Giờ mở topic nầy mong ace nào trên D Đ có kinh nghiệm bày vẻ giúp mình với! Nếu được post vài tấm hình thì quý biết chừng nào!
Số là ở quê mình đang mở đường nên gốc tre bứng lên nhiều lắm, mình lại hay tiếc của Trời nên muốn thử nhưng không biết có được không?Rất mong sự đóng góp của các bạn trên D Đ. Thank!

culanluasg

Super Moderator
theo kinh nghiệm trồng gốc tre của Cù thì chừng khoảng 1 năm là gốc tre mục nát ,cây chỉ tốt một thời gian đầu mà thôi

tuandefzajj

Thành viên tích cực
Ở chỗ cháu thấy 1 số nhà vườn ghép quế và đai châu vào gốc tre.cây lên tốt lắm. Cây ghép cũng đc 2,3năm rồi. Chưa có chuyện gì cả.
Hỏi ng ta bảo tre đào lên cắt vợi rễ đi. Chẳng cần thiết phải phơi khô hay ngâm nc làm gì.

DOVANDINH

Thành viên
Em nghĩ ghép hoàng thảo vào gốc tre cũng ổn, vì dòng hoàng thảo khoảng 3 năm nên ghép lại, khi đó gốc tre bắt đầu mục.

lehoangbn1993

Thành viên
Em thì toàn ghép gốc tre ah. Không biết sẽ ra sao đây. Lần sau về quê sẽ có ảnh cho cả nhà. Gốc tre cũng giữ ẩm tốt mà.

hoalandep1234

Quản lý mới
Bài này rất hay! Thực tế, mình có thấy lan ghép tre. Chất liệu của tre cũng có xenlulozo nên mình nghĩ ổn. Ẩm độ cho phong lan là ẩm chung cho vườn. Nơi mình kiếm tre khó hơn lũa nên chưa thực nghiệm. Rất mong các bạn chỉ giáo.

hoalandep1234

Quản lý mới
Bài này rất hay! Thực tế, mình có thấy lan ghép tre. Chất liệu của tre cũng có xenlulozo nên mình nghĩ ổn. Ẩm độ cho phong lan là ẩm chung cho vườn. Nơi mình kiếm tre khó hơn lũa nên chưa thực nghiệm. Rất mong các bạn chỉ giáo.

DOVANDINH

Thành viên
Em thấy ghép lan vào gốc tre cũng ổn mà gốc tre cũng có nhiều hình thù quái, nhưng có mấy điểm cần lưu ý : gốc tre nhanh bị mục và nhiều rễ tre quá nhìn mất thẩm mỹ thôi.
Riêng ở chỗ em thì bói cũng chẳng có gốc tre, chỉ có gỗ nhãn là nhiều thôi, em vẫn thích ghép lan vào rễ nhãn hơn vì em thấy đẹp.

mrkenzii

Thành viên
Re: Trả lời: Ghép Hoàng Thảo vào gốc tre được không?

theo kinh nghiệm trồng gốc tre của Cù thì chừng khoảng 1 năm là gốc tre mục nát ,cây chỉ tốt một thời gian đầu mà thôi
Ko biết khí hậu từng vùng thế nào chứ cháu thấy ở quê cháu 1 năm chưa mục nát đc bác cù ơi ?! .:-? Bụi tre già vườn ngoại cháu đã đốn hết chỉ còn trơ gốc đã 5 năm nay qua bao mùa mưa nắng đã phủ rêu xanh mà nó ko hề hấn gì.Nếu gốc tre mà bị nấm thì chắc chắn nó rất nhanh mục nát còn tre già thì gốc bền lắm.nào giờ chưa có sáng kiến này để có dịp cháu cũng sẽ thử trồng vào gốc tre xem sao

nvluhp

Thành viên
Tre Việt nam có gần 200 loài khác nhau, theo tôi thì độ bền của gốc còn phụ thuộc vào:
- Loài tre
Ví như tôi ở vùng ngoại thành Hp có loài tre Hóa ( tên khác là tre Gai), gốc có đường kính 6-12cm, vỏ dày 1,5-2,5cm ở gốc, cành có rất nhiều gai to, sắc. Loài này nếu có tuổi cây > 3 năm thì gốc có thể để AE chơi lan miền bắc dùng đủ 3 năm. Điều này tôi giám khẳng định vì tôi sinh ra ở làng có truyền thống đan đồ dùng (rổ, rá vo gạo, thúng đựng thóc...) bằng tre, xung quanh làng chỉ có tre và tre, những bụi tre cằn cỗi phải phá đi trồng lại là nỗi kinh hoàng của cánh thợ.
Vài dòng chia sẻ, mong mọi ng ười đừng cười vì lạc đề.

chuyengiadimuon

Thành viên
Cây này là Nữ hoàng bóng đêm bạn ạ, hoa có mùi hương rất dễ chịu. Loại này mình thấy nở lai rai cả mùa hè.

Dạo trước mình trồng chậu, sau chán quá bỏ chậu ốp gốc tre cho nó ...khác. Mình thích trồng kiểu này để nó khoe dễ nữa. Không hoa ngắm rễ, thân lá cũng zui zui.

Đợt đầu ghép nó xấu tệ thế này này:

Giờ cây dại mọc tùm lum trên đó nữa nên nhìu iu hơn :D:D:D

quehanam

Thành viên
Cây này là Nữ hoàng bóng đêm bạn ạ, hoa có mùi hương rất dễ chịu. Loại này mình thấy nở lai rai cả mùa hè.

Dạo trước mình trồng chậu, sau chán quá bỏ chậu ốp gốc tre cho nó ...khác. Mình thích trồng kiểu này để nó khoe dễ nữa. Không hoa ngắm rễ, thân lá cũng zui zui.

Đợt đầu ghép nó xấu tệ thế này này:

Giờ cây dại mọc tùm lum trên đó nữa nên nhìu iu hơn :D:D:D
E chiu khó lên bờ đê gần nhà kiếm gốc tre đẹp hơn ghép đi. Hihi