Dương (Phi lao) sau 6 tháng tạo hình

CrackBerry

Thành viên tích cực
Đang lu bu nhưng thấy cây đẹp cũng bon chen :D
Có thể bỏ cái thân cao bị đơ đi, và sẽ có cây 2 thân vót ngọn thế này được ko Tú nhỉ? Nhưng có lẽ như vậy thì cây lại bị thấp quá...

nvandong

Thành viên
Gốc dương đẹp quá. Cách tạo cây của Tú mình cũng ok, vì mình cũng đang làm kiểu vậy. Chúc Tú có cây dương đẹp

lamquangtu

Thành viên tích cực
Cảm ơn tất cả mọi người đã động viên và đóng góp ý kiến, về hướng làm cây thì mình cũng đã có phương án của mình
Không biết có đủ khả năng làm không nhưng sẽ cố.
Về tổng thể cây sẽ được làm theo hướng này:

vanxeng

Thành viên tích cực
Cảm ơn các bạn!
Mình cũng không hiểu tại sao các bạn lại ngại khi góp ý.
Nếu đã làm cây mà thấy khó chịu với những ý kiến góp ý thì ..., và làm cây nếu mình thấy hợp lý mà không phản biện được những ý kiến góp ý thì cũng ko nên làm.
Ở cây này khi nhận cây mình đã đặt lên bàn quay và ngồi 1 giờ để hình dung hướng làm và tìm điểm cắt.
Nếu các bạn có thể ngồi cùng mình bên cây này mình sẽ cho các bạn thấy rõ hơn tại sao mình chọn phương án này, còn qua đây thì có thể nói ngắn gọn thế này:
Ở ngoài đoạn mà các bạn nói "đơ dài" đó hoàn toàn không đơ (lưu ý không gian trong tạo hình cây là không gian đa chiều)
Nếu hạ đoạn đó thì cũng không thể tìm điểm cắt xuống hợp lý vì khi cây trước đây khi nhận về trên đoạn thân đó nó không tròn mà dẹp (phù so với phần dưới), hiện nay phía sau được cạp một đường để tạo thân tròn và vót, đường cạp đó sau này sẽ thành sẹo thẩm mỹ của cây.
Hơn nữa phương án tạo hình tương lai của cây này thì đoạn thân đó tạo nên chữ "tình" cho cây.
Cảm ơn câu trả lời của anh Tú, lâu lắm mới thấy anh đăng bài lại, em cũng biết qua qua lý do, nhưng anh lên lại là vui rồi. Theo em nhìn vào hình ngay từ lúc đầu em cũng muốn cắt cái thân chính giữa đi vì cái thân phụ có vẻ lùn và vót đẹp. Nhưng chơi cây đúng là phải quan sát 3D mới thấy được hết nét của cây, hơn nữa mỗi người thích một dáng ấn tượng với mình nên là không gò ép theo phương án nào cả. Quan trọng là làm cây phải chau chuốt và tỉ mỉ để khoe được hết cái đẹp của cây. Chúc anh có cây thành phẩm đẹp. Em cũng mới training được 1 em phi lao từ đầu năm và sắp làm đủ chi cành sơ bộ, rảnh em post lên anh cho ý kiến nhé!
==================================
Cảm ơn tất cả mọi người đã động viên và đóng góp ý kiến, về hướng làm cây thì mình cũng đã có phương án của mình

Hình thành phẩm mà được như này thì lâu mấy cũng ráng làm anh ah! Thks anh đã chia sẻ!
Ps: Theo hình bên ngoài anh thấy liệu cây này có đủ kích thước để đạt được tỉ lệ như trong hình thành phẩm không?

lnvinh

Super Moderator

Rất chuẩn đó Tú, làm theo phương án này nhen.

Hình thành phẩm mà được như này thì lâu mấy cũng ráng làm anh ah! Thks anh đã chia sẻ!
Ps: Theo hình bên ngoài anh thấy liệu cây này có đủ kích thước để đạt được tỉ lệ như trong hình thành phẩm không?
Dư sức em ơi, nếu là anh thì 2 năm rưỡi được như hình.