Dương (Phi lao) sau 6 tháng tạo hình

lamquangtu

Thành viên tích cực
Cây dương được sưu tầm từ tháng 4/2011

Và sau 6 tháng vừa tìm hiểu về cách nuôi dương vừa tạo hình, cây mới được tháo dây uốn định hướng và sẽ được nuôi thả để cắt nhịp trong thời gian tới

lamquangtu

Thành viên tích cực
Cây tương lai quá Tú ơi, lúc này ít thấy tham gia vậy em.
Thank anh! Thời gian vừa rồi diễn đàn hơi lôn xộn nên e thấy hơi buồn và ít tham gia, thời gian tới sẽ cố gắng tham gia chia sẻ cùng anh em.

lamquangtu

Thành viên tích cực
cốt cây này chuẩn thật , vậy anh định bao giờ vô dây uốn
Cảm ơn bạn!
Cây đã được vô dây 1 lần, mình là người chơi nên chọn cách làm cây theo kiểu chơi, sau khi dọn cốt thì chăm cây khỏe và chọn mầm, khi chi đủ to sẽ vô dây uốn định hướng cốt (lần vô dây này hết sức đơn giản và chỉ cần định hướng 1 -2 nhịp, cây này đã được vô dây 1 lần và vừa tháo dây. Sau khi tháo dây cây sẽ được nuôi thả để nhịp 1-2 đạt được độ to cần thiết thì sẽ cắt nhịp và lấy mầm nuôi tiếp.

dennhem

Thành viên
Hôm nay ngồi với Hưng - sơn la nhắc đến Tú. chịu khó tham gia cho vui, mọi lộn xộn của diễn đàn kệ nó, để ý làm gì. Hôm nào qua nhà anh chơi.

leminhtoanku

Thành viên tích cực
Nói thiệt 2em đừng giận,anh chơi cũng mới đây nên thiệt tình ko hiểu cây thế nào là chuẩn và chuẩn chỗ nào;))
anh nói như vậy cũng khó cho đàn em quá . theo tầm mắt em thì cây này có bộ đế điều và vót đọt . nếu là cây của em sã hạ nhánh đơ xuống cây xẽ đẹp hơn . là ý kiến cá nhân anh tú đừng giận nhé

lnvinh

Super Moderator
Cây mọc tốt quá Tú, nhưng sao em không định hình thân và chi ngay từ nguyên liệu cho đỡ tốn thời gian?

longduyen

Thành viên tích cực

Em thấy cây này có phần bệ gốc đẹp, tương lai sẽ có một tác đẹp đây.
Tuy nhiên em thấy có vẻ bác định lốt ban đấu 1 số điểm chưa hợp lí, qua đây mới thấy có bản nháp tương lai thì làm cây mới dễ và hiệu quả.
Làm không đạt mà làm lại phí thời gian lắm.
Với lại trong quá trình nuôi tạo theo em nên trồng trồng chậu rộng và sâu vừa phải (K 20cm thôi), cây vừa phát triẻn nhanh ,sau này bộ đế sẽ phát triển rộng, nổi hơn.
Ý kiến nhỏ mong được học hỏi.
Chúc mừng bác

lamquangtu

Thành viên tích cực
Cây mọc tốt quá Tú, nhưng sao em không định hình thân và chi ngay từ nguyên liệu cho đỡ tốn thời gian?
Dạ em cảm ơn anh! cây này em cũng đã định hướng rồi chỉ có điều em chỉ lấy 1-2 nhịp như có lần em đã nói với anh,

lamquangtu

Thành viên tích cực

Em thấy cây này có phần bệ gốc đẹp, tương lai sẽ có một tác đẹp đây.
Tuy nhiên em thấy có vẻ bác định lốt ban đấu 1 số điểm chưa hợp lí, qua đây mới thấy có bản nháp tương lai thì làm cây mới dễ và hiệu quả.
Làm không đạt mà làm lại phí thời gian lắm.
Với lại trong quá trình nuôi tạo theo em nên trồng trồng chậu rộng và sâu vừa phải (K 20cm thôi), cây vừa phát triẻn nhanh ,sau này bộ đế sẽ phát triển rộng, nổi hơn.
Ý kiến nhỏ mong được học hỏi.
Chúc mừng bác
Cảm ơn bạn đã ghé thăm và góp ý, bạn có thể chỉ ra 1 số điểm chưa hợp lí để mình cân nhắc được không?
cây này mình đã có định hướng và bản vẽ rồi.
Còn về việc trồng trong chậu rộng và nông để tạo đế mình cũng đã đọc qua, tuy nhiên... mình chơi cây trên sân thượng, diện tích chơi chỉ có khoảng 10m2 nếu dùng chậu rộng thì sẽ phải giảm dân số của khá nhiều cây mini.
Còn về lý do mình dùng chậu sâu lòng vì đây là cây dương đầu tiên mình nuôi và đang trong quá trình tìm hiểu cũng như học hỏi cách nuôi dương, và với những gì học được thì khi nhận cây nó có 1 cái bùi nhùi khá to mà khi đó mục đích lớn nhất là làm sao để nó sống đã, chất trồng toàn bằng cát lại trên sân thượng nơi có thừa gió thì giải pháp tối ưu có lẽ là 1 chậu sâu có đáy nhỏ để đặt vào khay nước được.

lamquangtu

Thành viên tích cực
nếu là cây của em,em sẽ bỏ luôn đoạn đơ dài đều phía trên bên trái,cây sẽ thấp,vót và ngầu hơn,vào đĩa tròn là hết sẩy.
Thiển ý của em có gì ko phải anh cho wa nhé;)
anh nói như vậy cũng khó cho đàn em quá . theo tầm mắt em thì cây này có bộ đế điều và vót đọt . nếu là cây của em sã hạ nhánh đơ xuống cây xẽ đẹp hơn . là ý kiến cá nhân anh tú đừng giận nhé
Cảm ơn các bạn!
Mình cũng không hiểu tại sao các bạn lại ngại khi góp ý.
Nếu đã làm cây mà thấy khó chịu với những ý kiến góp ý thì ..., và làm cây nếu mình thấy hợp lý mà không phản biện được những ý kiến góp ý thì cũng ko nên làm.
Ở cây này khi nhận cây mình đã đặt lên bàn quay và ngồi 1 giờ để hình dung hướng làm và tìm điểm cắt.
Nếu các bạn có thể ngồi cùng mình bên cây này mình sẽ cho các bạn thấy rõ hơn tại sao mình chọn phương án này, còn qua đây thì có thể nói ngắn gọn thế này:
Ở ngoài đoạn mà các bạn nói "đơ dài" đó hoàn toàn không đơ (lưu ý không gian trong tạo hình cây là không gian đa chiều)
Nếu hạ đoạn đó thì cũng không thể tìm điểm cắt xuống hợp lý vì khi cây trước đây khi nhận về trên đoạn thân đó nó không tròn mà dẹp (phù so với phần dưới), hiện nay phía sau được cạp một đường để tạo thân tròn và vót, đường cạp đó sau này sẽ thành sẹo thẩm mỹ của cây.
Hơn nữa phương án tạo hình tương lai của cây này thì đoạn thân đó tạo nên chữ "tình" cho cây.