Cuối tuần rồi, làm gì đây??

tmt_arc

Thành viên tích cực
Cả một tuần chỉ được thời gian ít ỏi 2 ngày cuối tuần giành cho cây với cỏ.
Mọi người thì sao, đã lên lịch làm việc gì cho cây cối của mình hay chưa?
Với tôi thì cuối tuần này có vài việc nên không biết làm cái nào trước cái nào sau, vì việc nào củng muốn làm cho kịp cả.
Mớ thông hạt giống đến nay đã ủ tròn 3 tháng lạnh cần phải ươm.
Vài chục gốc mai chiếu thủy cần phải đào vô chậu vì đã thả rông một thời gian khá dài,
Mấy cây mai vàng thời điểm này củng tốt để đánh lên cho kịp trước mùa mưa......vv
Giờ lên lịch làm sao cho kịp đây, mọi người có việc gì chia sẽ cùng tôi cuối tuần không??

spach

Thành viên
Mùa này ngoài Bắc thì làm gì nhỉ? Chắc chỉ nhổ cỏ và bón phân thôi. Đang mùa phát triển mà...mọi người cho ý kiến.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Mùa này ngoài Bắc thì làm gì nhỉ? Chắc chỉ nhổ cỏ và bón phân thôi. Đang mùa phát triển mà...mọi người cho ý kiến.
Mình không ở khu vực ngoài đó nên mình chịu, nếu mùa phát triển thì nên để ý thêm phân tro, tưới tắm, phơi nắng, phơi sương cho cây chắc sẽ làm cây vui thêm mà phát triển chứ nhỉ??

Nghe vai chuc goc mct va mai can phai dao la suong roi. Thich nhat cam giac duoc dao phoi
Vậy cuối tuần này bắt đầu trồng đi, đợi hơn 20 năm sau là khai thác tha hồ thôi,
Mình đã làm vậy đó...~O)~O)

sonanh

Thành viên
Mớ thông hạt giống đến nay đã ủ tròn 3 tháng lạnh cần phải ươm.
Vài chục gốc mai chiếu thủy cần phải đào vô chậu vì đã thả rông một thời gian khá dài,
Mấy cây mai vàng thời điểm này củng tốt để đánh lên cho kịp trước mùa mưa......vv
Giờ lên lịch làm sao cho kịp đây, mọi người có việc gì chia sẽ cùng tôi cuối tuần không??
nhiều việc thế. Toàn cv yêu thích. Cố lên nhé, vừa làm vừa thưởng thức, đừng nóng vội mệt thân hehe.
Còn chiều nay mình tranh thủ về sớm ghé qua nhà Chú kia xem phôi và cây nuôi. Đến nơi thấy hết hồn, bỏ từ nhà ra phố và sang cả nhà hàng xóm. Sum xuê và Um tùm. Cây này che cây kia. Thôi thì cởi giày bới tìm mấy em sam núi xem sao. Hihi được 3 em mini. Hỏi nhiu Chú? À lấy cháu 5 xị. Ok giao tiền nhận cây. Chú ấy lại lấy thêm 1 em siêu mini tặng cháu. Hôm sau ghé chơi tiếp nhé. Hehe.
Mai ra xem và chụp hình mấy cây linh sam khủng lahai của ông Già đào từ còn sung, giờ chắc tàn tạ hết quá.\m/

tmt_arc

Thành viên tích cực
nhiều việc thế. Toàn cv yêu thích. Cố lên nhé, vừa làm vừa thưởng thức, đừng nóng vội mệt thân hehe.
Còn chiều nay mình tranh thủ về sớm ghé qua nhà Chú kia xem phôi và cây nuôi. Đến nơi thấy hết hồn, bỏ từ nhà ra phố và sang cả nhà hàng xóm. Um tùm. Thôi thì cởi giày bới tìm mấy em sam núi xem sao. Hihi được 3 em mini. Hỏi nhiu Chú? À lấy cháu 5 xị. Ok giao tiền nhận cây. Chú ấy lại lấy thêm 1 em mini tặng cháu. Hôm sau ghé chơi tiếp nhé. Hehe.
Mai ra chụp mấy cây sam khủng lahai của ông Già đào từ còn sung, giờ chắc tàn tạ hết quá.\m/
Chắc là mai sẽ lắm chuyện để làm lắm đây, 3 cây mua + 1 cây tặng,
Chủ củng hời mà người mua càng hời đó là chuyện đáng mừng trước nhất.
4 cây sam thì sao nhỉ??
Lôi mấy cái kéo tỉa rể, tỉa cành, cưa đục, keo liền sẹo.....vvv
Chuẩn bị mớ chất trồng cho mấy em mới về nhà được vui.
Hay là thêm vài cái chậu cho hợp với mấy ẻm.....???

Củng đau đầu và nhiều thời gian lắm chứ chả đùa được đâu??

bonvin

Thành viên
Nghe bác kể mà thích quá, em chưa có phôi nhiều để bận rộn như bác. Em chưa có điều kiện mua phôi khủng và mua nhiều nên cư lắt nhắt lâu lâu mới sưu tầm được 1 phôi. Vậy nên cũng ko có việc j nhiều hhihihi

tmt_arc

Thành viên tích cực
Nghe bác kể mà thích quá, em chưa có phôi nhiều để bận rộn như bác. Em chưa có điều kiện mua phôi khủng và mua nhiều nên cư lắt nhắt lâu lâu mới sưu tầm được 1 phôi. Vậy nên cũng ko có việc j nhiều hhihihi
Có khối công việc xung quanh cái cây mà bạn,
Tưới tắm, chăm sóc, cắt tỉa, vô kẽm uốn cành,.....
Ngồi ngắm để tìm ý củng là một công việc hay ho và tốn thời gian và thú vị mà bạn.
Có ít cây càng có nhiều thời gian để ngắm, càng dễ tìm thấy nhiều thứ xung quanh, nhiều khi làm không xuể chứ?
Điều đó càng làm thấy mình vui, chứ đâu nhất thiết phải nhiều mới nhiều vui, ít thì ít vui??

tmt_arc

Thành viên tích cực
thiếu gì việc để làm , hoa cả mắt lên rồi nè!
Vậy là càng vui rồi còn gì bằng anh giai?
Em là cứ làm ấm trà cái đã,
Chế ly coffe, vài điếu thuốc nhâm nhi xíu đã rồi từ từ bắt tay vào từng việc ~O)~O)

sonanh

Thành viên
Chiều nay lặt lá ghép ls 86 mini hoa cả mắt. Thôi nghĩ cái vì 8 lon rùi hjhj

Và thay chậu sửa cành hehe

tmt_arc

Thành viên tích cực
Chiều nay lặt lá ghép ls 86 mini hoa cả mắt. Thôi nghĩ cái vì 8 lon rùi hjhj

Và thay chậu sửa cành hehe
Củng làm khá thời gian với mấy ẻm rồi phải ko?
Cây 1 có cái ngọn bên phải ngoài cùng khá giống cái "mỏ" trong thế hạc lập (thế cổ)
Nhưng dáng cây hơi cong so với dáng hạc lập.
Uốn xong định hình rồi chờ cây phát tốt thu chi nhìn ngon à nghen,
Cây 2 em vẫn thấy khó chịu ở các đoạn cắt và nhánh mới, chưa tạo độ mềm lắm.
Dáng cây khá đặc biệt, nên kiểu bình thường e hơi phí cái đặc biệt,
Từ từ có ý nào hay em sẽ góp ý với anh sau (lâu thì nhớ nhắc em nghe)

sonanh

Thành viên
Củng làm khá thời gian với mấy ẻm rồi phải ko?
Cây 1 có cái ngọn bên phải ngoài cùng khá giống cái "mỏ" trong thế hạc lập (thế cổ)
Nhưng dáng cây hơi cong so với dáng hạc lập.
Uốn xong định hình rồi chờ cây phát tốt thu chi nhìn ngon à nghen,
Cây 2 em vẫn thấy khó chịu ở các đoạn cắt và nhánh mới, chưa tạo độ mềm lắm.
Dáng cây khá đặc biệt, nên kiểu bình thường e hơi phí cái đặc biệt,
Từ từ có ý nào hay em sẽ góp ý với anh sau (lâu thì nhớ nhắc em nghe)
Hihi cảm ơn em rất nhiều.
Cây 1 lặt lá mà đau ruột 2 lần haha
Cây 2 dáng cây ngồi ngắm hoài thấy rạo rực mà kg biết làm sao. Có những hình ảnh chưa toát lên được so với thực tế nhĩ! =))
Cố gắng giúp anh nhé.:emoticon-heidy::emoticon-music:
Up hình ảnh cuối tuần em lên xem nài@-)

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Thì cứ từ từ mà làm cuối tuần này không xong thì cuối tuần tới làm tiếp, ưu tiên cho cây đẹp và ưng ý nhất thì làm trước.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Cuối tuần ra vườn điều thấy có cái cục bự này hay hay mà chưa thấy ai làm đất trồng. Ai đã từng làm thì cho xin ý kiến ạ. Vì em thấy nó mềm và tơi xốp lắm. Mùa mưa thì mọc nấm mối. Xong rêu phủ xanh cả đống. Chắc làm đất trồng được chứ ạ. Mà nếu làm đất trồng cây có chết thì có các chị mối thanh lý giùm:)

tmt_arc

Thành viên tích cực
Hihi cảm ơn em rất nhiều.
Cây 1 lặt lá mà đau ruột 2 lần haha
Cây 2 dáng cây ngồi ngắm hoài thấy rạo rực mà kg biết làm sao. Có những hình ảnh chưa toát lên được so với thực tế nhĩ! =))
Cố gắng giúp anh nhé.:emoticon-heidy::emoticon-music:
Up hình ảnh cuối tuần em lên xem nài@-)
Làm nhiều lắm anh, mà lúc làm thì đâu có thời gian chụp hình tự sướng được, để vài bữa về em chụp hình mấy gốc mai chiếu thủy cho anh coi đỡ ghiền,
Thì cứ từ từ mà làm cuối tuần này không xong thì cuối tuần tới làm tiếp, ưu tiên cho cây đẹp và ưng ý nhất thì làm trước.
Cảm ơn chú, đúng là không thể làm hết trong thời gian bấy nhiêu được vì cuộc chơi còn dài mà chú ~O)~O)
Cuối tuần ra vườn điều thấy có cái cục bự này hay hay mà chưa thấy ai làm đất trồng. Ai đã từng làm thì cho xin ý kiến ạ. Vì em thấy nó mềm và tơi xốp lắm. Mùa mưa thì mọc nấm mối. Xong rêu phủ xanh cả đống. Chắc làm đất trồng được chứ ạ. Mà nếu làm đất trồng cây có chết thì có các chị mối thanh lý giùm:)
Làm đất trồng củng tốt đó bạn, có mấy ae đập nhỏ nung lên trồng cây thay đất Aka đó chứ không phải không làm gì đâu, bạn thử xem?
Chỉ mới nói thui chứ chưa ai làm được gì sắp hết tuần dòi;));))
Không biết bạn sao, chứ 2 ngày vừa rồi mình làm khá nhiều việc, khá nhiều cây, lúc làm không rảnh để chụp đó thôi.
Mình chỉ chụp lại được có cái hình gieo thông gởi bạn xem đỡ cho có bằng chứng thôi.
Chuẩn bị chất trồng phù hợp với điều kiện thời gian và khí hậu của chỗ mình xong thì gieo đây,
Lấy que chọt lỗ để gieo hạt:

Chôm cái nhíp của vợ ra gắp hạt bỏ xuống lổ:

Thế là gieo xong, sau đó che chắn khỏi nắng, tránh chuột phá là xong.
Đợt này gieo tất cả 245 hạt, còn lại hơn trăm hạt ủ đông tiếp đợi gieo đợt 2 phòng số lượng cây lên + cắt thân mà thui chột thì số sau sẽ bổ xung quân số... ~O)~O)