cách trồng cây vanda

trietbuivien

Thành viên
Đắn đo mãi em mới post bài này, có gì không phải bác bỏ qua. Mokara chỉ cần cao 20cm là hoa ra ngợp rồi bác ạ, lúc nào rảnh em xuống vườn chú kia chụp bác coi, rất nhiều cây ra hoa mà cây nào cũng chỉ cao chừng 20-30 cm thôi bác ạ
---------------------------------------
hay quá vậy. chỉ cần 20cm thôi sao. như thế thì dễ quá rồi. kekeke. bữa nào rảnh rỗi bác chụp cho em xem tí với. nghe mà háo hức quá!

trietbuivien

Thành viên
cho mình hỏi giống Lan Ascocenda Princess Mikasa ngoài thị trường giá cao lắm ko ( cây trưởng thành )? Mình định mua giống này về chơi! mong các bác trả lời giúp. tks nhiều!

link Ascocenda Princess Mikasa : https://www.google.com.vn/search?q=Ascocenda+Princess+Mikasa&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=pcmQUcXlCcHYywHGpICIDA&ved=0CC4QsAQ&biw=1600&bih=771https://www.google.com.vn/search?q=Ascocenda+Princess+Mikasa&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=pcmQUcXlCcHYywHGpICIDA&ved=0CC4QsAQ&biw=1600&bih=771

DungNhatrang

Thành viên
cho mình hỏi giống Lan Ascocenda Princess Mikasa ngoài thị trường giá cao lắm ko ( cây trưởng thành )? Mình định mua giống này về chơi! mong các bác trả lời giúp. tks nhiều!

link Ascocenda Princess Mikasa : https://www.google.com.vn/search?q=Ascocenda+Princess+Mikasa&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=pcmQUcXlCcHYywHGpICIDA&ved=0CC4QsAQ&biw=1600&bih=771https://www.google.com.vn/search?q=Ascocenda+Princess+Mikasa&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=pcmQUcXlCcHYywHGpICIDA&ved=0CC4QsAQ&biw=1600&bih=771
vanda công nghiệp cây trưởng thành thì tầm 100 -200k, còn cây trung tầm 70 80k thôi bạn...củng tùy màu và giống nữa. Nói chung lan công nghiệp thi tầm vài trăm là chuyện bình thường, vì đa phần là nhập bên Thái, thuần rồi...còn lan rừng giá mềm hơn nhưng phải thuần ^^

trietbuivien

Thành viên
vanda công nghiệp cây trưởng thành thì tầm 100 -200k, còn cây trung tầm 70 80k thôi bạn...củng tùy màu và giống nữa. Nói chung lan công nghiệp thi tầm vài trăm là chuyện bình thường, vì đa phần là nhập bên Thái, thuần rồi...còn lan rừng giá mềm hơn nhưng phải thuần ^^

-------------------------
bạn DungNhaTrang ơi. chắc bạn chơi Lan lâu năm lắm rồi ah? Bạn biết chủng loại Lan nào khi ra hoa cho hương thơm ko? giá thành những loại lan này có đắt lắm ko?

x-youtoo

Thành viên
-------------------------
bạn DungNhaTrang ơi. chắc bạn chơi Lan lâu năm lắm rồi ah? Bạn biết chủng loại Lan nào khi ra hoa cho hương thơm ko? giá thành những loại lan này có đắt lắm ko?
Lan thơm thì chắc chắn là lan Ngọc Điểm rồi dù hàng rừng hay Thái, Lai đều thơm cả, thậm chí thơm nồng nặc cơ :D

Ngoài ra, dendrobium, Cattleya, Địa lan các loại ... có nhiều dòng thơm lắm ...

Riêng lan rừng thì tùy địa phương trồng có chỗ thơm, có chỗ ko, đặc biệt là miền Nam trồng khó thơm hơn miền Bắc do nóng hơn ... :D

Giá lan thơm thì đắt hơn ko thơm rồi, trừ Ngọc Điểm, Đai Châu, Nghinh Xuân ... khá rẻ ... :)

trietbuivien

Thành viên
Nhiều kiểu lắm, bác có thể mô tả rõ hơn "nhu cầu" của bác được không ạ?
-------------------------------------------------------------------
vậy bác hướng dẫn trồng vanda theo phương pháp bán thủy canh đi bác. nghe nói các này hay lắm mà ko biết cách trồng. và nếu bác ko giấu nghề thì chỉ anh em cách pha chế dung dịch cho pp bán thủy canh

x-youtoo

Thành viên
-------------------------------------------------------------------
vậy bác hướng dẫn trồng vanda theo phương pháp bán thủy canh đi bác. nghe nói các này hay lắm mà ko biết cách trồng. và nếu bác ko giấu nghề thì chỉ anh em cách pha chế dung dịch cho pp bán thủy canh
Bạn qua topic bán thủy canh của bác thuongchi đó, ghi đầy đủ, chi tiết trong đó ... như 1 tài liệu cẩm nang để trồng lan bán thủy canh cho mọi loại lan ...

lacungduy

Thành viên
Bạn qua topic bán thủy canh của bác thuongchi đó, ghi đầy đủ, chi tiết trong đó ... như 1 tài liệu cẩm nang để trồng lan bán thủy canh cho mọi loại lan ...
bác mà đọc hết topic của bác Chí thì có thể nói là nắm gần hết bí kiếp trồng bán thuỷ canh của bác ấy rồi đó :)):)) có công mài sắt có ngày nên kim @-)chúc bạn thành công