cách trồng cây vanda

caonguyen85

Thành viên mới
các bác cho em ít kinh nghiệm về cây vanda với, cây của em trồng đc 5 tháng rồi mà ko thấy ló ra một cái rễ nào cả, cây hầu như ko phát triển đc xíu nào cả. thanks

KE SI LAN

Thành viên
các bác cho em ít kinh nghiệm về cây vanda với, cây của em trồng đc 5 tháng rồi mà ko thấy ló ra một cái rễ nào cả, cây hầu như ko phát triển đc xíu nào cả. thanks
hoang nghênh bạn gia nhập vào gia đình lan của đại gia đình cây cảnh việt nam ,chúc bạn vui vẻ
cũng một câu cũ xì nói hoài chưa thấy chán là bạn cho vài tấm ảnh của cây và điều kiện vườn của bạn thì mới biết mà tư vấn được

khietcsc

Thành viên
Re: Trả lời: cách trồng cây vanda

một kiểu trồng

cây ra hoa liên tục , vừa đẻ con vừa ra hoa
Như vầy em ko gọi là trồng. Đã trồng là cây phải đẹp cả cây lẫn hoa. Mai em pót 1 tấm lên xem chơi cây nhà.

KE SI LAN

Thành viên
Thế này em còn chưa dám nói gì nè:
vậy ý chưa dám nói của anh là gì sao ko nói ra
còn ý của em khi em đưa hình lên là cách trồng của em dù lá hơi cháy nhưng cây phát triển rất tốt ,rất siêng hoa .hầu như một nhánh hoa đang nở chưa tàn thì đã ra nhánh hoa khác trên cùng một cây .Cây đang nụ hoa đó hiện giờ đã nở và đang ra tiếp một cần hoa nữa ,đây là nhánh hoa thư 4 từ khi em trồng như thế này được 1 năm rồi .khi em mua cây một năm trước cây chưa có hoa và cao 20cm , bây giờ thì nó cao khoảng 60cm rồi mà em ko dùng bất cứ một thứ phân thuốc nào cả , có chăng thì em chỉ tưới nước vo gạo
cây hoa to như của anh thì em cũng có hai cây , khi mua về ra sao em trồng y vậy thì mỗi năm ra hoa 1 lần , kích phân ra hoa dữ dội thì ra được 2 lần nhưng bị rớt lá chân

khietcsc

Thành viên
Chào Tuân,
Cây bạn trồng ít được chăm sóc. Cây thường rớt lá chân và nhiễm nhiều bệnh dù vẫn cho ra hoa. Nếu cây được trồng 1 cách hợp lý thì nhìn nó sẽ khác. Vì vậy Khiết ko đồng ý với bạn về kiểu trồng như vậy. Đó là quan điểm cá nhân. Đồng ý hay ko là quyền của bạn.
Bạn đưa ra 1 kiểu trồng ko phù hợp thì Khiết phản đối cũng là chuyện hết sức bình thường.
Còn Khiết nói 'chưa dám nói' đó là chưa dám nhìn nhận cách trồng của mình là 1 kiểu mẫu như bạn khẳng định 'một kiểu trồng'. Mà chỉ chia sẻ cách thức mình đã làm và thành quả đã có được nó như thế nào để mọi người cùng chia sẻ.
Chúc vui!

KE SI LAN

Thành viên
Trả lời: Re: cách trồng cây vanda

Chào Tuân,
Cây bạn trồng ít được chăm sóc. Cây thường rớt lá chân và nhiễm nhiều bệnh dù vẫn cho ra hoa. Nếu cây được trồng 1 cách hợp lý thì nhìn nó sẽ khác. Vì vậy Khiết ko đồng ý với bạn về kiểu trồng như vậy. Đó là quan điểm cá nhân. Đồng ý hay ko là quyền của bạn.
Bạn đưa ra 1 kiểu trồng ko phù hợp thì Khiết phản đối cũng là chuyện hết sức bình thường.
Còn Khiết nói 'chưa dám nói' đó là chưa dám nhìn nhận cách trồng của mình là 1 kiểu mẫu như bạn khẳng định 'một kiểu trồng'. Mà chỉ chia sẻ cách thức mình đã làm và thành quả đã có được nó như thế nào để mọi người cùng chia sẻ.
Chúc vui!
hình như anh hiểu nhầm 3 chữ một kiểu trồng của em ,em chưa hề nói kiểu trồng của em là kiểu mẫu. Em dùng 3 chữ một kiểu trồng trong câu : MỘT KIỂU TRỒNG TRONG MỌI KIỂU TRỒNG (KIỂU TRỒNG = CÁCH TRỒNG).Em trồng lan ghép vào gỗ lũa cố định trong chậu để dưới đất là một kiểu trồng , anh trồng trong chậu nhựa treo lên giàn cũng là một kiểu trồng , như bạn Kiều Quyên trồng trong chậu cố định bằng ống nước để dưới đất cũng là một kiểu trồng
Có thể anh kỹ thuật cao nên cây lan của anh phải yêu cầu cây có lá đẹp mới ra hoa .Còn đối với gà mờ như em thì em chỉ yêu cầu cây lan của em trồng phải phát triển tốt ,ra hoa thật nhiều dù rằng lá có xấu cũng được còn hơn là cây đẹp có lá xanh mướt mà chẳng chiụ ra hoa gì cả
cây của em rớt lá chân là đúng vì em gần như để cây ở 100% nắng thì ko rớt lá chân thì mới lạ . còn những bệnh như nấm rỉ sắt ,nhện đỏ thì ko có vậy anh thấy cây của em bị bệnh gì thì anh có thể chỉ cho em biết được không
CHÚC VUI VẺ
==================================
MỘT KIỂU TRỒNG RẤT HAY VÀ ĐẸP

đang nghiên cứu và bắt chước để trồng

tuan_ok

Thành viên

hình như anh hiểu nhầm 3 chữ một kiểu trồng của em ,em chưa hề nói kiểu trồng của em là kiểu mẫu. Em dùng 3 chữ một kiểu trồng trong câu : MỘT KIỂU TRỒNG TRONG MỌI KIỂU TRỒNG (KIỂU TRỒNG = CÁCH TRỒNG).Em trồng lan ghép vào gỗ lũa cố định trong chậu để dưới đất là một kiểu trồng , anh trồng trong chậu nhựa treo lên giàn cũng là một kiểu trồng , như bạn Kiều Quyên trồng trong chậu cố định bằng ống nước để dưới đất cũng là một kiểu trồng
Có thể anh kỹ thuật cao nên cây lan của anh phải yêu cầu cây có lá đẹp mới ra hoa .Còn đối với gà mờ như em thì em chỉ yêu cầu cây lan của em trồng phải phát triển tốt ,ra hoa thật nhiều dù rằng lá có xấu cũng được còn hơn là cây đẹp có lá xanh mướt mà chẳng chiụ ra hoa gì cả
cây của em rớt lá chân là đúng vì em gần như để cây ở 100% nắng thì ko rớt lá chân thì mới lạ . còn những bệnh như nấm rỉ sắt ,nhện đỏ thì ko có vậy anh thấy cây của em bị bệnh gì thì anh có thể chỉ cho em biết được không
CHÚC VUI VẺ
==================================
MỘT KIỂU TRỒNG RẤT HAY VÀ ĐẸP

đang nghiên cứu và bắt chước để trồng
cho em hỏi cái tiệm bán lan này ở đâu vậy bác ! nếu tiệm đó ở hcm thì bác cho em xin địa chỉ với , dòm thấy phê quá ...phải xuống mua thêm vài cây. em cảm ơn bác trước.

KE SI LAN

Thành viên

cho em hỏi cái tiệm bán lan này ở đâu vậy bác ! nếu tiệm đó ở hcm thì bác cho em xin địa chỉ với , dòm thấy phê quá ...phải xuống mua thêm vài cây. em cảm ơn bác trước.
tiệm đó tên LỘC CHÂU dó bạn , bạn hỏi thêm anh Công Chánh để biết thêm chi tiết nhé

culanluasg

Super Moderator

những cây này thường là dồn hai ba chậu ,bán theo kiểu mì ăn liền dành cho thương mại,nếu trồng lâu dài rất khó tốt và nếu xử dụng cách này để trồng chậu to,các bạn phải ít nhất kê hai cục gạch ống để tránh bí bít ,dồn hơi chết rễ .chơi lan có nhiều quan điểm khác nhau ,miễn là thỏa mãn chính mình ,mong các bạn tranh luận nhưng hãy gìn giữ hòa khí ,xin cảm ơn

hoalandep1234

Quản lý mới

những cây này thường là dồn hai ba chậu ,bán theo kiểu mì ăn liền dành cho thương mại,nếu trồng lâu dài rất khó tốt và nếu xử dụng cách này để trồng chậu to,các bạn phải ít nhất kê hai cục gạch ống để tránh bí bít ,dồn hơi chết rễ .chơi lan có nhiều quan điểm khác nhau ,miễn là thỏa mãn chính mình ,mong các bạn tranh luận nhưng hãy gìn giữ hòa khí ,xin cảm ơn
Bác Cù nói đúng! Em đã thử trồng theo cách này khi mua gần 6 khóm dendrobium cn trồng trong 1 chậu kiểu vậy, một phần vì tò mò. Tuy nhiên, về lâu dài rất khó kiểm soát rễ bệnh.

caonguyen85

Thành viên mới
cây denro này hay bị ốc sên ăn lắm, mình có mấy cây đang lên xanh mơn mởn thì bị chúng xơi hết lá

tuan_ok

Thành viên
Bác Cù nói đúng! Em đã thử trồng theo cách này khi mua gần 6 khóm dendrobium cn trồng trong 1 chậu kiểu vậy, một phần vì tò mò. Tuy nhiên, về lâu dài rất khó kiểm soát rễ bệnh.
tết vừa rồi em cũng mua 6 vò Den và 6 vò Hồ Điệp ,nhà vườn cũng ghép vào thế này để cho em chưng tết .... chưng xong em để đó vẫn tưới nước và do công việc nên quên chăm 1 thời gian :!!.Đến tháng vừa rồi thấy cây teo vài cây , đọt thì nó úng nhũng nên em xả ra thay chậu ,phát hiện rễ nó úng & thúi hết trơn X_X. giờ thì em có thời gian rồi .. dưỡng lan lại từ từ và sưu tầm thêm vài cây nữa \:D/:D

Tracdonglai

Thành viên
tết vừa rồi em cũng mua 6 vò Den và 6 vò Hồ Điệp ,nhà vườn cũng ghép vào thế này để cho em chưng tết .... chưng xong em để đó vẫn tưới nước và do công việc nên quên chăm 1 thời gian :!!.Đến tháng vừa rồi thấy cây teo vài cây , đọt thì nó úng nhũng nên em xả ra thay chậu ,phát hiện rễ nó úng & thúi hết trơn X_X. giờ thì em có thời gian rồi .. dưỡng lan lại từ từ và sưu tầm thêm vài cây nữa \:D/:D
Cái này em cũng bị rồi, trông chổ không thoáng gió, giá thể giử nước quá lâu, hay chậu ít lổ thoát khí là thế nào cũng úng rể.Phải cắt bỏ toàn bộ rể hư và trồng lại. Dưỡng lại chắc phải phun B1 với atonik cho ra rể thôi, chắc phải 1 thời gian nửa mới đẹp lại được

x-youtoo

Thành viên
Để trồng được những cây Vanda kiểu này ko hề đơn giản:
Rất dễ trồng mà bác.

Cứ đặt nó lên cao, thoáng gió và bên dưới đặt vài chậu nước (có xỉ than càng tốt), che nắng 50%. Ba ngày 1 lần bón phân.

Bác có điều kiện nữa thì để ngay bên dưới bộ rễ 1 cây mai cảnh, sung, chanh, ớt ... nếu cho bộ rễ xuyên vào 1/2 tán lá thì ... trời ơi rễ ra ầm ầm ấy chứ.

Bác có điều kiện nữa thì cho nó vào chậu gỗ to và kèm theo ít cục than củi lớn đã qua xử lý (mục đính là để phân chậm tan nuôi cây là chính)

Minh họa:

Một em Ngọc Điểm lai Vanda vườn nhà.

Một em Vanda Blue vườn nhà.

khietcsc

Thành viên
Nhà rộng thì làm gì cũng dễ. Mặt bằng chật hẹp thì những điều bạn nói nó là vấn đề ko đơn giản đó.