Bonsai lai cây cảnh nghệ thuật

hoangmai

Thành viên
Hic. Nếu là cây của cháu thì cháu sẽ cắt chi 1 và chi phông. Sau đó kéo 1 cành xuống làm chi 2. Tại vì cây nhiều lá nhìn cũng không rõ nên cháu nghĩ vây :p
Bạn nghĩ rất đúng,nhưng chi phóng cũng bị lỗi trong nhỏ ngoài to do rể buông tạo nên ,nên đành cắt hết.Cắt hết dể làm và làm nhanh hơn khoảng một năm là xong.

longduyen

Thành viên tích cực
Em thấy với thời buổi bây giờ về tiền thì cắt như thế này tiền sẽ giảm xuống. Nhưng còn nét đẹp thì bản thân tôi thấy tăng lên, tương lai đẹp hơn nhiều

X.style

Thành viên tích cực
Tôi cũng chỉ mới biết chơi cây nhưng cắt cây cũng tuơng đối bạo, quyết đoán. nhưng tất cả những nhát cưa hay nhát kéo đều được xem xét và tính toán cẩn thận, tỉ mỉ. Đến bh tôi vẫn chưa hạ nhát đao nào gọi là "vô tình" cả. kể cả cây tôi cắt cho người ta.
Trong những nhát cưa của bạn tôi thấy nhát cưa ở tay số 1 còn tạm chấp nhận được, còn đâu tôi thấy tiếc quá. xin phép bạn tôi nói rất thật.

bjncui

Thành viên mới
chuc mừng bác đã có cây đẹp , nuôi chi của sanh cung nhanh thôi mà. tôi cung đồng ý
vơi bác khihieulam .

SONAKHAP

Thành viên
Phong cách cắt cây của mỗi người có khác nhau.nhưng cái đích là hướng tới cái đẹp,tôi đồng quan điểm với bác Hoàng Mai cây cắt xong nhìn thông thoáng và đẹp hơn nhiều.

longgio

Thành viên
Em mua cây sanh Bonsai này của nghệ nhân K giá 140 triệu .Sau khi đem về em cắt đi hết 40 triệu em nó còn như thế này

Bây giờ nghe giá sanh đang đứng ,em đem ra cắt tiếp để mau thu hồi vốn
Nhát thứ 1 cành phong quá gần với chi 2

Nhát thứ 2 cành này gần với đỡ ngọn

Nhát thứ 3 em chơi luôn cái ngọn

Nhát thứ 4 nhìn tới lui thấy không ổn em chơi luôn chi 1

Sau khi cắt xong vừa lúc đàn chủ lên ,em bán 3 chi một ngọn cho đàn chủ với giá là 3,5 tỷ,(em bán thiếu cho đàn chủ khi nào bán được cây thì trả tiền) hy vọng tới đời cháu chắc chít của em sẻ có một số vốn lớn để làm ăn
Bây giờ em nó lai CCNT như thế này gởi lên chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em
Cắt đi để làm lại là cần thiết, nhưng cắt như thế này thì đáng tiếc quá. Trả giá quá đắt cho việc mạnh tay cắt mà không có ý tưởng tốt ngay từ đầu.
Lẽ ra bạn nên cân nhắc kỹ lưỡng hơn nữa mới phải.

satruky

Thành viên tích cực
Cắt thì không ti61c mà tiếc thì không cắt. Rất kính nể tính quyết đoán của bác.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Không hiểu (PTS) là gì?
<:pHic, cắt thực tế bằng cưa kéo Nhật quen tay rồi phải không anh ? Chưa cắt bằng dụng cụ PTS đúng không ?
Góp tí vốn đi Nhật xem triển lãm đi thằng em giải thích cho nhe :) mà ý chết ! biết đâu anh cắt bằng PTS thiệt ! Cáo lổi cáo lổi

lnvinh

Super Moderator
cây này bác dùng PTS để cắt à! :):):):)X_X
Không hiểu (PTS) là gì?
<:pHic, cắt thực tế bằng cưa kéo Nhật quen tay rồi phải không anh ? Chưa cắt bằng dụng cụ PTS đúng không ?
Góp tí vốn đi Nhật xem triển lãm đi thằng em giải thích cho nhe :) mà ý chết ! biết đâu anh cắt bằng PTS thiệt ! Cáo lổi cáo lổi

PTS là Photoshop đó anh Chẩm.

Cây này anh Chẩm đã cắt thật bên ngoài nhen, không phải bằng PTS, nhìn giống PTS là vì do anh chụp hình hơi run tay nên hình hơi nhòe nhìn giống chỉnh hình thôi.

hoangmai

Thành viên
Cũng chưa hiểu câu nhận xét trên luôn nữa,kính HoangMai trang chủ !:D
PTS là Photoshop đó anh Chẩm.

Cây này anh Chẩm đã cắt thật bên ngoài nhen, không phải bằng PTS, nhìn giống PTS là vì do anh chụp hình hơi run tay nên hình hơi nhòe nhìn giống chỉnh hình thôi.
Hay quá, hôm nay mình học được cách cắt mới (PTS) nữa rồi.Cảm ơn Quí Tài, Invinh nhiều nha .Vậy mà sáng giờ ...không cắt được!

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Em mua cây sanh Bonsai này của nghệ nhân K giá 140 triệu .Sau khi đem về em cắt đi hết 40 triệu em nó còn như thế này

Bây giờ nghe giá sanh đang đứng ,em đem ra cắt tiếp để mau thu hồi vốn
Nhát thứ 1 cành phong quá gần với chi 2

Nhát thứ 2 cành này gần với đỡ ngọn

Nhát thứ 3 em chơi luôn cái ngọn

Nhát thứ 4 nhìn tới lui thấy không ổn em chơi luôn chi 1

Sau khi cắt xong vừa lúc đàn chủ lên ,em bán 3 chi một ngọn cho đàn chủ với giá là 3,5 tỷ,(em bán thiếu cho đàn chủ khi nào bán được cây thì trả tiền) hy vọng tới đời cháu chắc chít của em sẻ có một số vốn lớn để làm ăn
Bây giờ em nó lai CCNT như thế này gởi lên chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em
Mới chụp lại em nó hôm 18/9:

cận ảnh chi 2: cắt chuyển có định hướng: