Bệnh lạ trên Linh sam

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Theo em kiều này là cây bị vi rút rồi bác thử dùng coc85+Kamsu phun xem sao 2 loại này bác đến cửa hàng phong lan nào cung có. Chúc bác thành công
cooc 85 trước kia có xịt qua ( dư thuốc xịt lên ) nhưng ko hiệu quả

kết quả xịt Ditacin 8sl : xịt thì đến buổi chiều toàn bộ lá nhũn chuyễn khô, đến sag' hôm sau khô hoàn toàn, 5 ngày sau lá non mới ra mà ko thấy bị thêm bệnh, toàn bộ lá còn lại cũng ko có dấu hiệu tiếp diễn, nói chung có thể nói là trong 1 tuần đã thấy hiệu quả, còn sau này ko biết sao, sau 5 ngày có xịt lại lần 2,

để theo dõi thêm 1 thời gian nữa rồi sẽ báo cáo kết quả cụ thể đến anh em :)

ntlam

Thành viên
Cây của e thì lá xanh mơn mởn nhưng đc vài ngày là lá héo và cây thành lũa 100/1000 các bác ah

phong nguyen1

Thành viên tích cực
dạ ko phải anh, cái này do nấm anh, để ý kỷ trên ngọn non bị nhũn thì thấy có sợi nấm, mùa nắng cũng bị nhưng ít hơn, quái ác là lá già hay non đều bị, khi nắng lên lá sẽ khô và ra lá non mới và quay lại vòng lẫn quẩn, hôm nay em mới tiến hành phun thuốc, định post lên thì gặp ngay topic này
Em hỏi lại Quí tài LS có bị bệnh nầy ko? chất trồng của Quí drain rất good ,nếu Quí Tài ko bị là do đất của em thoát nước ko tốt nên khi mưa liên tục nhiều ngày bị bệnh nầy,theo như hình A nghỉ do từ đất trồng.

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Em hỏi lại Quí tài LS có bị bệnh nầy ko? chất trồng của Quí drain rất good ,nếu Quí Tài ko bị là do đất của em thoát nước ko tốt nên khi mưa liên tục nhiều ngày bị bệnh nầy,theo như hình A nghỉ do từ đất trồng.
em ko xử dụng đất như anh Quý Tài, em chỉ trồng bằng cát và 1 ít than trấu nhưng chỉ có 1 cây bị, sau đó em mua thêm 1 cây về trồng ( chất trồng cây này gần giống anh Quý ) để gần đó và cũng bị lây luôn, do cây đem về sau đẹp nên em mới mua thuốc phun và kết quả hôm nay là 2 cây đã ko còn dấu hiệu bệnh :)

phong nguyen1

Thành viên tích cực
em ko xử dụng đất như anh Quý Tài, em chỉ trồng bằng cát và 1 ít than trấu nhưng chỉ có 1 cây bị, sau đó em mua thêm 1 cây về trồng ( chất trồng cây này gần giống anh Quý ) để gần đó và cũng bị lây luôn, do cây đem về sau đẹp nên em mới mua thuốc phun và kết quả hôm nay là 2 cây đã ko còn dấu hiệu bệnh :)
Nay trị được bệnh rồi A chúc mừng em Tự ( cát và tro trấu thì củng ko tệ)

hai2007

Thành viên mới
cây của bạn không phải linh sam mà là sam biển bạn àh, loại này thích hợp đất cát hơn, không có lũa đẹp như linh sam đâu

maivinhhy

Quản lý mới
cooc 85 trước kia có xịt qua ( dư thuốc xịt lên ) nhưng ko hiệu quả

kết quả xịt Ditacin 8sl : xịt thì đến buổi chiều toàn bộ lá nhũn chuyễn khô, đến sag' hôm sau khô hoàn toàn, 5 ngày sau lá non mới ra mà ko thấy bị thêm bệnh, toàn bộ lá còn lại cũng ko có dấu hiệu tiếp diễn, nói chung có thể nói là trong 1 tuần đã thấy hiệu quả, còn sau này ko biết sao, sau 5 ngày có xịt lại lần 2,

để theo dõi thêm 1 thời gian nữa rồi sẽ báo cáo kết quả cụ thể đến anh em :)
Em tui giỏi ghê luôn, tìm đúng thuốc rồi
Cây của anh thì do nhiều quá nên kg thể làm hết, thấy có bị nhưng sau đó nó rụng những lá đó đi và lên lá mới thì tự hết, bệnh này xuất hiện khi mưa dầm kéo dài chứ trời nắng nóng thì kg có